Radio Kapi. Habari oh, zetu Adolphine Ngoy, asante kwako b Nicole, kujangila na wasalimu wasikilizaji <muchos> wa sauti ya amani. Fuateni <muchos> habari kwa kifupi. Dola bilioni kumi, muswada wa bajeti ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili toka kwa waziri mkuu ilifikishwa leo kunako baraza la bunge la taifa mjini Kinshasa. Ngome nyingi za ADF zinazingatiwa na jeshi la taifa wiki moja baada ya kuzinduliwa kwa kazi ya kusaga adui wenye kutatiza mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Usalamu wa mahusiano kupitia simu kati ya washtakiwa wa kesi ya Doli Makambo na wenziwe ndiyo sababu ya masambo ya leo kunako korte ya kijeshi mjini Kinshasa. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii, karibuni. Habari kamili. Waziri Mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba ametoa leo siku ya tano katika bunge la kitaifa muswada wa fedha wa mwaka elfu mbili makumi mawili, bajeti kukadirishwa na dola bilioni kumi, ui na zingatiwa vipaumbele vyote katika mpango wa serikali iliyoasiliwa na kutetewa na waziri mkuu mwezi wa kenda iliyopita, wakati wa kusimikwa kwake. Mradi wa bajeti ya mwaka elfu mbili makumi mawili ni pamoja na uvumbuzi kadhaa ambao yaliyemo yatafunuliwa wakati wa mkutano wa Pentier, alifasiria waziri mukuu baada ya usikilizaji uliotolewa na Bi Janine Mabunda, kiongozi wa Bunge. Tumusikilize waziri mukuu Silvestre Ilunga Ilunkamba kwenye kipaza sauti cha Michel Kifindangoi. Leo nawaambieni kwamba nimefika kutolea kwenye chumba cha bunge la taifa nchini humu mradi wa bajeti ya nchi yetu kwa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili. Nitatolea mafasirio kuhusu mabadiliko mapya yaliyoandaliwa katika siku za usoni, nitakapofika mara tena mbele ya wanabunge wa serikali. Kumbukeni kwamba mradi wa bajeti huo unagusia masuala mbalimbali yaliyomo, yaliyopangwa na serikali yetu. Si lazima kwenda haraka, kwa sababu nitarudi hapa mara tena katika lengo la kufasiria kwa kirefu yaliyomo katika mradi wa bajeti hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaka ujao. Mwisho jana siku ya nne ya ujumbe wa ushauri na habari wa Fredi Matungulu, msimamizi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika BAD maarufu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kwa siku tatu, msimamizi wa BAD na viongozi wa Kongo wamechunguza mradi wa maendeleo ya DRC ambayo huenda kufaulu msaada wa kifedha na kiufundi kwenye BAD. Kulingana na Fredi Matungulu, muundo wake unangojea barua ya kitaifa wa maendeleo ili kutimiza malengo haya. Expedi Mwamba Mubi katika taarifa ya mwandishi wetu Jackive Molima mradi entre... wa ujasiria mali wa vijana katika kilimo unapata msaada wa kifedha wa dola milioni 56 za Amerika. Mradi wa usalama wa lazima kubwa kwa dola milioni mia moja na ine za Amerika. Ukarabati wa barabara ya kitaifa tokea Kinshasa hadi Kikwit kwa dola milioni sabini. Benki ya Maendeleo barani Afrika bado kwa kifupi, aongeza bwana Fredi Matungulu, inayo nia ya kufanya mengi zaidi, lakini inatarajia mageuzi makubwa tokea DRC, mageuzi yanayohusiana sana na mazingira ya biashara, mageuzi katika sekta ya fedha za umma, chochote ambacho kitasaidia kuimarisha uhamasishaji wa, wa rasilimali. Mfumo unawezaje kufanya kazi vizuri ili ilete maendeleo, badala ya shida, mwishowe. Uh, pia kuna miradi mikubwa ya kiwango cha bara ambayo ni Inga 3 nayo njia ya reli ya Kinshasa Brazzaville. Majadiliano na majifunzo yanaendelea leo hii kati ya viongozi wa Kongo nao washirika mbalimbali pamoja na BAD kwa utekelezaji na katika jimbo la Sud Kivu, mbinu ya elimu ya msingi ya bure inayotetewa na rais wa nchi inateswa katika shule zingine hata zile za umma. Wakuu wengine wa shule wanahitaji wazazi warudi katika uangalizi wa, wa walimu, kwani wengi wao ni wapya. Kamati ya wazazi ya shule za kikatolika inapingana kabisa na hatua hii na katika jimbo la Nord Kivu, katika mtaa wa Beni, ngome nyingi za waasi wa ADF zinatawaliwa sasa na vikosi vya nchi, wiki moja baada ya kuzinduliwa kwa kazi za kijeshi. Mark Maofimbo, tangu uanzishwe msako ya kijeshi mwisho wa mwezi uliopita, ni ngome na pahali pa maficho kadhaa ya waasi wa ADF mtaani Beni zilizodhibitiwa mara tena na jeshi la taifa FRDC kisha malumbano makale. Ni ngome zipatikanao pembezoni mwa mbuga la wanyama la Virunga sawa, pia kado Novemba kididiwe malulu vijiji vipahali uitwayo pembe tatu ya kifo. Mwishoni mwa wikendi uliopita, kwa mfano, malumbano makali yaendeshwa katika misituni ya Mayangose pande wa mashariki mwa mji wa Beni kwa uongozi mjini wa Rwenzuri. Msemaji ya kijeshi ya sokola ya kwanza adhani kwamba ni mapema sana kuongelea ripoti kamili ya malumbano hii tangu uanzishwe. Meja mak azukai asema kuwa jeshi la taifa FARDC inakazia sana malengo zake hadi mwisho, ikiwa kutii kwa matakwa ya baba wa taifa wa wakati alipopita hivi majuzi mjini Beni akitaka sana raia wa Beni washerehe masiku kuu za mwisho wa mwaka katika amani na utulivu. Ikumbukwe kwamba malengo za jeshi la taifa ni kuwasaga vikundi vyote vishikao silaha wanaozorotesha usalama mtaani Beni, wakiwaua raia, imepita miaka mitano sasa, na pia urejesho wa uwepo wa serikali. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi na katika jimbo jirani la Ituri, harakati ya watu inatambulikana tangu jana, siku ya nne, pale Luemba pa kilomita makumi matano na tano kusini mwa Mambasa kati, kulingana na KODEPEF, shirika la kutetea haki za binadamu kwa maendeleo ya watu wa misitu. Majama zinaelekea Biakato na kandokando, wakiofia maisha yao kufuatana na shambulio la mara kwa mara la wasi Maimai. Vyanzo vya usalama vinahakikisha vifungu kuandaliwa kwa kwa kulinda wakaaji na mali yake Mar Mafamilia mengi imekuwa ikikimbia kwa kijiji Lwemba kwa kujielekeza pale vya Kato, wamekimbia ukosefu ya usalama kwa mgini yao. Shirika ya kutetea haki ya binadamu kodepefe pale kwa mgini imesema ya kwamba wengi kati yao ni wamama na watoto. Kordonata bwana Laurent Kea amesema ya kwamba yote imehanza wakati kamati ya usalama ya usultani ya Babila Babombi imehomba na wakaji wapate kuitika kurudi kwa mashirika za kibinadamu na vikundi zenye kuhusika na kukomesha ugonjwa ya Ebola. Wakahaji wametupilia mbali kwao, kurudi kwa, kwa hizi vikundi itapelekea wahasi wa maimai washambulie kijiji yao. Duru za usalama imejitahidi kwa kuongeza hesabu ya polisi na jeshi kwa eneo ya Lwemba. Mtakumbuka ya kwamba kijiji ya Lwemba imekwisha kushambuliwa na wahasi wa maimai mara mbili kwa muda ya juma tatu. Mashambulio ya mwisho ili ilikuwa wikendi imepita, wakati mpashabari mmoja wa pale kwa Lwemba ameuawa kwa ile ame mashambulio. Ni kiripoti kutoka Bunya. Mimi Marsial Kizabiamongu, Radio Okapi <tipi> Korti Kuu ya Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaeamurisha ujuzi wa mashirika za mawasiliano katika kesi ya waziri jimboni Doli Makambo na wenziwe ambao wanashitakiwa kifo cha kiongozi wa hospitali vijana palingwala hapa munjini Kinshasa. Taarifa ya Jeff Ngoi inatolewa na mwandishi wetu Pascal Masirika. Washuhuda walifika wengi leo siku ya tano hapa mjini Kinshasa kusikiliza jinsi yaendeshwa kesi kuhusu kifo cha bwana Belfis Nkunku ambaye alikuwa kiongozi wa hospitali vijana. Korti ilitaka kujua wakati huo washtakiwa walizungumza nini siku hiyo ya na waziri Doli Makambo. Vivyo hivyo, korti ya jeshi ilipendekeza vilevile vile kujua washtakiwa walikuja kufanya nini mahali pa ajali hiyo, mara ngapi walifika, wali huko, nani aliita nani na kupitia shirika la mawasiliano gani? Ndiyo maana korti ya jeshi la serikali limeomba mashirika hayo ya mawasiliano yaweze kujitetea ajili ya kujua jinsi ilivyokuwa siku hiyo kwenye vyombo vyao. Kumbukeni kwamba mabwana Doli Makambo, Semei Bakarutati, Jacques Akilimali, Serge Kamanda na Gaetan Ekawa wanashitakiwa wote kuwashawishi askari jeshi kutenda maovu ambayo yaenda kinyume na sheria ya nchi. Watu hao wameshtakiwa pia utesi, kufanya uh, kufunga watu ovyo na mauaji. Bunge la holo mamili limemuondoa wa mkuu wa mkoo kwa hoja ya kukutokuwa na ujasiri. Kati ya wabunge makumi mawili na ne walipiga kura, makumi mawili na mbili walikubali kumwondosha na wawili walipiga kura zidi. Liwali Marcel Lenge hakuweko, huyu anashutumia uongozi mbaya. Jean Gandu, maelezo zaidi nawe E, pale Kamina mambo ilienda mbio zaidi siku ya tano hii. Wanabunge jimboni walikusanika kwa kutatua maneno ya kibarua kenye kiliomba kuondoshwa kwa liwali wa jimbo. Kulingana na wabunge fulani tuliwa hodi, ilibidi liwali wa jimbo afike mahali pale kwa kujitetea vinafsi maneno aliyostakiwa, lakini liwali wa jimbo hakufika mahali pale. Kwa hivi wanabunge makumi mbili na mbili kati wanabunge makumi mbili na nne walikubali liwali wa jimbo aondoshwe madarakani, wawili hawakukubali wanabunge walio saini kibarua usema kama liwali wa jimbo anapewa siku mbili kwa kujiuzuru. Habari tunayo usema kama liwali wa jimbo aliongoza an mashariki jimboni ya usalama pale Kamina, lakini mpaka sasa atujue chochote kuhusu mkutano huo. Watu wengi pale Kamina usema kama alisi nzuri kati ya wanaotegemea liwali wa jimbo na mashabiki wa wabunge walio saini kibarua kwa kumuondosha madarakani. Mbunge mpakani usema kama jana usiku nyumba yake iliunguzwa na watu wasiojulikana toka Lubumbashi. Mimi ni Jean Gandu, Redio Kapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Akisanti kwa kuwa mumetutega sikio.