Habari zetu, Adolfine Ngoy. Aksente kwako Bi Nikol Kujangila. Amjambo kwenyu, wasikilizaji wapendo wa Sauti Amani. Fuateni vichwa vya habari kupitia Radio Kapi. Viongozi wa FCC na kashe wa elimushe wana wakati wao, na pia wahalifu wahukumiwe kwa sheria alisema seneta Chikes Diemu kufuatana na uharibifu wa mapicha za rais Felix Chisekedi mjini Kolwezi katika jimbo la Lwalaba na yale ya rais wa zamani Joseph Kabila mjini Kinshasa. Barabara imeharibika sana. Shirika za kiutu zinashindwa kuhudumia wakimbizi wa pale nyanda za Minembwe katika mtaa wa Fizi kusini mwa Sud Kivu. Kwa kuepuka magonjwa ya mikono mchafu, wakaaji wa Lubumbashi washike kanuni za usafi, alikuwa ya mamlaka ya jimbo la Hokatanga. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu hii, baki pamoja nasi. Habari kamili wenye msimamo mkali hawana nafasi katika umoja wa FCC Cash, ndivyo amearifu seneta Chikes Diemo leo siku ya kwanza hapa mujini Kinshasa. Pande mwingine alihuzunishwa na uharibifu wa picha ya raisi wa jamhuri Felix Tshisekedi mujini Kolwezi, na ile ya raisi wa zamani Joseph Kabila mujini Kinshasa. Akiulizwa na wapasha habari Mteule wa jimbo la Lwalaba alisema kwamba vitendo hivyo ni vyenye kuhatarisha amani na maendeleo ya eneo hilo. ajili ya kukomesha mvutano wa kikabila wenye kuweko jimoni humo, mteule huyo anaomba viongozi wa siasa pande zote wakamilishe agano lao na kuazibu wenye kuleta fujo. Alihojiwa na Michel Kifindangoi fatana na bitu fanika Kolwezi kwenye natokea masiku hii masiku iyi, tuksia kama bajanja unakuya unatosha picha yake banduku yake beko naona vile balishirika na bo banasema kama ni vile tutoshe bashi ya huyu nduku yenu, mimi mubaya sana, bao bote ni bakubwa ya mugini ni alama ya mugini yetu, akuye hui presidentu wa sasa, akuye muzee wetu Raisi Kabila, ni mkubwa wa chama yetu. Bitu yote lifwanya ikuwa mubaya pana, tunawazia kama wenye ba ekstremiste ya ngambo yote awana wakfwasi umo ile koalisyon. Tunalomba sema koalisyon tukwa pamoja sisi wote na naw wakubwa wa sasa Passation ya pouvoir civilise, angaria leo wapi Bolivie, batu beko na uwana Kabila, presidenti Chisekedi kama bana kutanishana na bao, beko bikala mzuri sana kimia, abaseme bitu bibaya meweye wewe, kama unatoka wapi, kama unatoka wapi, awyiwe tu kitu ataki moja ukuye uingize bitu mbaya. Mwenyekiti wa muungano wenye kutetea udemokrasia uitoao Filimbi anaomba vijana wa Kongo waungane kwa ajili ya kupinga uongozi mbaya nchini humu kote. Floribert Anzuluni alisema hivyo jana siku ya Mungu jioni aliporudi mjini Kinshasa kisha kubaki nchini Ubelgiji mambako alipokimbilia muda wa miaka minne. Aliojiwa na Paul Matindu. Nous devons tunapaswa kufanya angalisho ili tusianguke katika mtego wa wenye kutaka tubaki katika hali ya uongozi mbaya wa zamani. Wakati huo uongozi ulikuwa wa rushwa na wizi wa pesa za serikali, walitumia nguvu katika lengo la kusumbua wanasiasa wengine. Leo tunapaswa kuungana tukiwa wa mashariki au wa magharibi mwa nchi, tuwe mmoja, tusiingie katika mtego wao, kusema kwa mfano tunapoomba rais wa jamhuri Felix atumike vema isionekane kuwa sisi tunageuka maadui wa ndugu zetu wazaliwa wa Kasai au tunachukia chama cha UDPS. Njama hizo za utesi zinapangwa na watu ambao wametusumbua muda wa miaka nyingi, tunapashwa kuwapinga. Msimamo wetu ni kufikiria uongozi mwema wa nchi nzima na kurekebisha maisha ya watu wote kwa ujumla. Kumbukeni kwamba Floribert Nzuluni alikimbilia nj nchini Belgiji kisha kuepuka kufungwa tarehe kumi na tano mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na tano katika mtaa wa Masina hapa mjini Kinchasa. Jimbo la Sud Kivu, vigumu kwa kufikisha msaada wa kibinadamu kwa wahami wa Minembwe humo nyanda za juu ya mita ya Fizi na ya Mwenga. Hali litambulikana pale Minembwe wiki iliyopita na ujumbe wa pamoja OCHA, PAM, UNHCR na MONUSCO. Wakati wa mazungumzo, wahami wa moja alisema wana njaa fistongoma ujumbe huo ulikutana na kuongea na watu waliohamishwa katika ofisi ya komini huko Minembwe. Tangu mwanzo wa mgogoro, chakula kimegawaniwa mara tatu. Watu kutoka Kamombo wanasema hawajapokea kitu chochote kile. Wako karibu 1500 katika kijiji cha Minembwe, wanakumbwa na njaa. Msemaji wao Muurana Sekaruba: tunakosa nafasi ya kukaa, familia kumi zinabaki nyumba moja, na watoto wanagonjwa na watu wakubwa madisanteri, na tupate chakula, hakuna assistance yengi tulishapata wajumbe wa mashirika za kibinadamu wanaelezea kwamba hakuna gizi ya kujibu mahitaji. Juhudi zote zinalenga kuchunguza upya idadi ya wahami wote na kuharakisha kazi za barabara kwenye maeneo muhimu, kilomita 65 kati ya Mulima na Abala, kutoka point zero na Mikenge na kutoka Mikenge hadi Madegu. Gari moja ilipinduka wiki iliyopita na magari mengine zinafanya wiki mbili njiani kabla kufika huko Minembwe. Barabara hii ikisha ikishakarabatiwa, misafara misaada italazimika kusindikizwa na la taifa na Monisco. Mashirika za kibinadamu wanasema hawakuona haja ya kurudi kwa wahami hao kwenye vijiji vyao vya asili. Wanapanga kuanzisha njia zingine za kuishi kwa wahami, nao ni pamoja na msaada wa mulimo toka Uvira fistongo mama ya bala kwenye baredo kapi na katika jimbo la Nor Kivu, jeshi la taifa linatangaza kuachana na kiongozi wa FDLR Rudi pamoja na walinzi wake wane kumwisho ya wiki hii kijijini Makoka, katika eneo la Binza mtaani Ruchuru, sio mbali na mpaka wa Jamhuri ya Kongo na Uganda. Msemaji wa kazi za jeshi la taifa kwenye sekta ya Sokola ya pili, Nor Kivu, anasema kwamba hii ni matokeo kwa muda ya shughuli ilizozinduliwa mnamo siku zilizopita na jeshi la taifa katika eneo hilo la jimbo Chris na mapindano katika taarifa ya kuandaliwa na Bi Rosalie Zawadi. Ni baada ya mapambano makali Jumamosi jioni ndipo anayeitwa Sabimana Juvenal kwa jina maarufu jemadari Jean Michel Afrika aliuawa. Ndivyo alijulisha msemaji wa sekta ya operation ya sokola ya pili meja Guillaume Menjike Kahiko. Asema ni matokeo kwa muda ya shambulizi lile ambalo linaambatana na mapambano makubwa ya jeshi. Kulikuwa mapambano makubwa kwa muda wa zaidi ya masaa mawili, na zilizopelekea kiongozi mwingine mwenye msimamo mkali wa FDLR bwana Sabimana Juvenal alikuuliwa pamoja na walinzi wake wane. Kulikuwa hivyo hivyo silaha zilizochukuliwa na jeshi. Hadi sasa, operation ya kusafisha eneo yaendelea eneo lile. Matokeo yale ni ya mpito tu, tunauhakika kwamba itazidi na kuongezwa, tujulishe kama Makoka. Na zaidi ya vijiji vingine sita vya usultani mdogo wa Binza vinadhibitiwa na wanamgambo wa FDLR tangu miezi kadhaa. Ikiwa matokeo haya yanafurahisha, wakaaji wa mahali hawa wanaendelea kuwa na sikitiko kuona kwamba viongozi wengine wa FDLR, kama vile Dan na anayeitwa Gavana bado wanaendelea kukaa porini. Nikiripoti toka mjini Goma, Christian Mapendano, Radio Kapi. Tunabaki katika jimbo la Nord Kivu ambako tumearifiwa ya kwamba mjini Beni watu wanaoishi na ugonjwa wa UKIMWI wanalalamika juu ya ukosefu wa kuhudumiwa kiafya. Wanalaumu wataalamu hawa wa afya kwa kuwaachilia, alisema Bi Kavuo Esr, mwanachama wa Ikope, muungano wa wakongomani wanaoishi na UKIMWI na pia kiongozi wa kituo cha watoto yatima ya Odari kwenye kipaza sauti cha Sekombi Katundulu. Kwa sasa tunapojiandaa kwenye vituo vya afya huku na kule, tuweze tupewe hii matibabu yetu, tunakuta wakubwa wetu ambao wanaendelea kutuhudumia wametawanyika. Tunapouliza wao ni wapi, tukiambiwa ya kwamba tayari wametawanyika mahali ya Ebola, na kwa sasa tunasumbuliwa ndani mwenji wa Beni na wengi wetu hakika wametowekwa ndani ya hii mwaka, tumepoteza watu kumi na mnani Beni, Butembo. Kwa hivi tuna kazia wakubwa wetu wa mji wa Beni na hata madaktari wetu, tafadhali sana waturudishie waganga wetu, kwa kuwa ni wao ambao wanatujua jinsi tunavyohisi, kwa kuwa wanatueleza ya kwamba unapotimizia ARV unapopitisha siku moja bila kutimizia tena matibabu, hakika umeharibisha dawa hiyo. Pigania zidi ya uchafu katika mji wa Lubumbashi, mamlaka ya mji unaalika wakaaji kujiingiza ili kuzuia kusambalana kwa magonjwa. Jean Gandu, maelezo zaidi nawe. Siku hizi watu wengi usema kama muji Lubumbashi ko uchafu zaidi. Barabara nyingi ni yenye kujazwa na watu wenye kununulisha kando kando vitu kama vile matungulu, tomate, uunga, samaki, nguo na kaza, na vitu vyote ni vyeni kutiliwa chini. Wakati wanaondoka wanaacha uchafu nyingi. Mpaka sasa kampeni yote iliyopangiliwa na waongozi kwa kusisimua wakaaji, ili watu wote waende kununulisha biashara zao ndani ya soko aiheshimiwe, kwa ajili tu ya kupinganisha hali ya uchafu ndani ya muji Lubumbashi. Liwali wa jimbo alianzisha kuna siku chache pale tarafa Kenya kazi ya kuondosha uchafu. Liwali wa jimbo alitamani kuona wakaaji wote kufata mfano wake kwa kuboresha mazingira. Kwa upande wengine, siku hizi meya wa muji Lubumbashi anatoa lalamiko akiomba kwa wote wanaojitolea ku soko ya kimagendo kuondoka kandokando ya barabara na kuingia ndani ya soko. Yeyote atakosa kuheshimu mwito huo atatekwa nyara. Lengo ni kupinganisha ugonjwa unaotokea kwa uchafu kama vile kipindupindu, hasa zaidi wakati wa mvua kali. Toka Lubumbashi, mimi ni Jangandu, Radio Okapi, umetega sikio.