na wasalimu wasikilizaji wa sauti ya Mwani, fuateni habari kwa kifupi. Bilioni kumi bajeti ya mwaka wa elfu mbili na makumi mawili na vipaumbele husuzana masomo ya musingi bure, imetangazwa leo kunako bunge la kitaifa na waziri mkuu wa serikali ya Kongo. Muradi huenda kuchunguzwa na wabunge wa kitaifa. Wabunge wa mtandao wa lugha la Kifaransa wajitolee kwa kukomesha ukimwi limwenguni tufikepo mwaka wa 2030. Alikwa ni yake kiongozi Benoit Derberat, wakati wa kufunguliwa kwa kikao hicho mjini Kinshasa leo tarehe 18 Novemba. Serikali itafute suluhisho kwa mgomo wa mashule zimoja za Kikatoliki. Mgomo wa walimu hautokane kwa watetezi wa walimu walisema jamboskopu, na mtetezi wa mashirikisho la walimu wa Kikatoliki. Mengi zaidi ni katika taarifa yetu, karibuni. Habari kamili kuanzishwa nyuma ya mchana ya leo, siku ya kwanza mjini Kinshasa kwenye bunge la kitaifa la uchunguzi wa mswada wa fedha wa mwaka wa elfu mbili na makumi mawili. Waziri mkuu anatoka kuwasilisha mbele ya wabunge wa kitaifa bajeti ya mwaka wa elfu mbili na makumi mawili kukadirishwa kwa zaidi ya bilioni kumi ya dola. Silvestre Ilunga Ilunkamba ametangaza vipaumbele vya bajeti hii, ikiwa ni pamoja na elimu ya bure tayari kutumika. Wabunge walianza kutoa maoni yao kisha mabishano haya, ndipo huenda kuandaliwa kikao cha kukubaliwa wala la kwa mradi wa bajeti. Haya, mtihani hufanyika katika bunge la kitaifa siku mbili tu baada ya uchunguzi wa sheria ya wajibikaji wa bajeti wa ya mwaka elfu mbili na kumi na munane kutambulikana na upitishaji zaidi wa bajeti tunaendelea na habari za bunge ya kitaifa. Tujulisha ya kwamba tangu siku ya sita iliyopita wabunge hawa walianza uchunguzi wa mswada wa sheria ya kifedha kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane hali ya kisheria kwa mapitio ya bajeti. Kwa bajeti ya zaidi dola bilioni sita, serikali imetumia zaidi ya rasilimali zinazopatikana ikasababisha upungufu wa faranga zaidi ya bilioni mia mbili makumi tatu na tatu za Kongo. Kufuatana na hali haya tasisi tatu na wizara kumi na tano zimepata zaidi ya asilimia mia moja ya utumiaji wa matumizi. Upande wa urahisi wamitumia zaidi ya asilimia mia nne makumi saba na sita iliyotengwa kwa kazi zake. Michel Chirimwami, katika taarifa ya Michele Kifindangoi bajeti iliyoteuliwa kwa ukimya katika mapokeo na katika matumizi kwa zaidi ya miliardi sita ya dola za Kimarekani ilitekelezwa kwa asilimia themanini na nane ya mapokeo na asilimia tisini na moja ya matumizi. Wanabunge wa upande wa upinzani wanalaumu matumizi ya pita ya bajeti ambayo ni visa vya matumizi mabaya. Gregoire Kiro anasema kuwa kuhusu matumizi katika ofisi ya rais kumekuwa zaidi ya asilimia mia nne makumi saba wakati ambapo kuingiza ndani mali kunapungua. Kuna pungua, kuna mawili yaliyotolewa msaada wa pesa kwa asilimia mia moja na elfu moja mia moja sabini na tatu hazikupokea msaada wa pesa ni asilimia themanini na tatu ya jumla haisikiki. Upande wake Hari Toma Lokondo anatetea wazo la malipizi ya muhimu dhidi ya watumiaji wa baya. Anasema kuwa serikali imevunja aya ya kumi ya sheria juu ya mali ya serikali, ilitumia matumizi ya pesa yasiyotarajiwa katika bajeti miliardi mia saba makumi tano na nne ya franga za Kongo. Inafaa malipizi makali. Marafiki wa serikali waliofika leo hawahusiki, hata wale wasiokuwepo wanapaswa kujibu. Mradi wa sheria uliposemewa unakubaliwa. Bunge la taifa lilianza kuchunguza bajeti. Kwa kifupi tujulisheti kuanzishwa leo, siku ya kwanza katika mkutano wa kitaifa wa kampeni za uchaguzi. Hadi nafis, nafasi ya naibu musaidizi wa ofisi ya chumba hiki, wako wagombea watatu. Hizi ni pamoja na Sheri Bengo Kende kutoka G7MC, kikundi cha wabunge wa Moses Katumbi, Jacques Longwana kutoka MLC aden ya Jean Pierre Bemba na Albert Fabrice Puela kutoka MLC aden. Kwa kukosekana kwa kukosekana maelewano kati ya wapinzani maombi ya pamoja, wagombea hao watatu watatenganishwa na uchaguzi siku ya ne ijayo, na kwa hiyo ni mgombeaji ambaye atakuwa katika neema ya jukuu ya FTC cash atachaguliwa. Ugonjwa wa ukimwi unaendelea kuwa shida ya afya ya umma ulimwenguni, alisema kiongozi wa mtandao wa wabunge wa francofoni wausika na kupiganisha ukimwi kifua kikuu na ugonjwa wa malaria ya Benoit Derbierat anaalika wanaotumika pamoja wajitolee kwa kukomesha magonjwa haya ifikapo mwaka elfu mbili na makumi matatu. Au hutuba ya leo siku ya kwanza, tarehe kumi na mnane Novemba kwenye sherehe ya ufunguzi wa kikao cha siku mbili hapa mjini Kinshasa. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Paul Matendo. Ikiwa kungali bado njia ndefu kwa kukomesha ukimwi, kifua kikuu na malaria, yaonekana kuwa juhudi zimefanywa kwa kufikiria lengo hilo. Hii yaonekana kuwa mapendekezo zetu zimesikiika kwenye ngazi nyingi za juu. Oneni kwamba adui angali bado kando yetu, fanyeni angalisho. Ndiyo maana tunawasii kufanya iwezekanavyo ili magonjwa hayo yote yakomeshwe hivi mnamo mwaka wa 2013 watu amechoka na ugomvi wa kisiasa usio na maana maoni yake Kardinali Fridolin Ambongo kwa jamii ya Kinshasa ya kisiasa ya Kongo wakati wa misa yake ya kwanza kama kardinali siku ya Mungu iliyopita uwanjani Marthur Kwake yeye lazima wafanya kisiasa watafute ngisi ya kuunda hali mupya ya kujia hakikisha mbele ya wakaaji ambao wameteseka sana. Zaidi ya tofauti hizo halali, anawataka kuweka pamoja maadhili ya msingi ambao kuunda taifa la kweli, yani haki na amani, undugu bila mpaka na ushirika, uelewa na maelewano, uamilifu na ukweli, na vilevile vile umakini kwa maskini na watoto. Kardinali Fridole Ambungu, katika hili liyochukuliwa na Blaise Makasi, inepa normal, sio kawaida katika muktasa huu wa ushirika, wakati huu wa upendo wa utaifa, kwamba bado kuna ndugu zetu na dada zetu ambao utumia wakati wao kugombana juu ya atia. Ukweli ni kwamba watu wamechoka na ugomvi wa kisiasa kabisa, wakati wa ugomvi limeisha. Kuna sasa viongozi wapya ambao wanasimamia nchi na wakati unasimamia nchi, usitumie muda wako na ugomvi usiokuwa na maana. Hisia ya wajibu ni kwamba tunapaswa kuweka kando maslahi yetu madogo ya ubinafsi na kuzingatia na kujihusisha katika yenye kuwa muhimu. Ya muhimu kwa leo ni maisha ya kesho ya raia. Shule zimoja za Kikatoliki hazikufungua mlango asubuhi ya leo mjini Kinshasa. Wanafunzi waliandamana barabarani kudai kuanzishwa tena kwa masomo kwa haraka. Jean Buscopuna Kati, katibu mkuu wa shirikisho hilo na pia msemaji wa umoja wa viama vya vya wafanyikazi wa Congo, yupo kwenye simu na Jean Desire Kanyama Nyama. Hakika sio jambo la sawa sababu, mgomo wa kazi unapashwa umbwa na utetezi kutokana na mkusanyo mkuu wa walimu. Sisi tunakaza mpango wa masomo bila malipo sababu aupashwa rudishwa nyuma. Kwa sasa tunaelekeza uangalizi wetu upande wa serikali, ndiye mwenye mapashwa na uwezo wa malipo yote. Swali wenyeji wa masomo wanasema kuhusu fedha za mwenendo wa kazi, mfano wana matatizo kwa sasa kuhusu usafi wa vyoo na kadhalika. Hakika kuna matatizo hapo kutoka serikali inaonekana na kwamba serikali haikutimiza mapasho yake. Huenda uchunguzi ulipaswa endeshwa kuhusu mwenendo wa kazi wa siku kwa siku katika masomo, ajili ya malipo, aina malipo yanafanyika, kuna magumu hakika. Kama kuna uharibifu, serikali inatia mashule katika ukosefu wa uwezo wa kutumika. Ndiyo sababu tunaomba tena serikali iandaye mkutano wa kamisheni ya pamoja, sababu ndiyo njia moja peke yake ya kuleta suluhisho za kudumu. Tunaendelea na habari za mugomo, tujulisha ya kwamba humu jimbo la North Kivu, mamia ya wanafunzi kutoka shule za umma za mji wa Goma waliandamana barabarani leo, siku ya kwanza kwa kupinga mugomo wa walimu ambao umeeneza mwezi muzima sasa. Bernard Nyangi katika taarifa kuandaliwa na B Bernardi Ndiambu. Kwa majuzi saa tano mchana mamia ya wanafunzi wale, baadhi yao wakivaa uniforme, walijipengeza kunako shule la sekondari za Ner, wakawashurutisha wanafunzi wanzao waliokuwa wakisoma kuondoka ili kujiunga katika maandamano yale, toka kwa kata la Majengo kaskazini mwa muji. Saa mbili mapema waandamanaji wale walipitia kwa mashule kadhaa za kienyeji mjini wakishurutisha huko wanafunzi wanaosoma kujiunga nao, huko idadi yao ikazidi na kuwa kubwa. Hawa wanena kutokubali sintofahamu inayoonekana katika mradi wa shule kwa bure na kimya wanayoyaonyesha viongozi kwa ngazi zote. Mbele ya hali hiyo, kwa hiyo walipendelea kiongozi wa jimbo atoe suluhisho kwa haraka, alinena Elisha Akili Like, mmoja wao akiwa mwanafunzi wa shule la sita la sekondari na ma privé tutakuwa na tosha mpaka siku tunapata solution gouverneur, njo baba wa province, il faut atafute gis ya kurudisha walimu kwa masomo, tupate enseignement de qualité jusinjo, tutachunga inchi musiku mbele. Wakizingirwa na polisi, wanafunzi wale walitamatisha maandamano yao kwenye ofisi ya liwali, ila tayari katika vurugu mwanafunzi mmoja alijeruhiwa vikali na kuelekezwa hospitalini Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi. Na kwa kifupi tujujisheti kesi ya Doli Makambo katika shauri laleo siku a ya, ya jeshi mwendesha mashtaka wa umma wa na na Bagachuraki Kavusa Ane ambaye ni mmoja wa nunuzi wa viwanja ya kituo cha afya ya cha vijana Linguala, mjini Kinchasa. Pia, katika yake, wa umma ameomba hukumu ya kifo kwa ta Serge Antonio Kamanda dereva wa Doli Makambo, Gaitan Ekawa, polisi wa a mauwaji anayishutumiwa, na akilimali ahusika na kazi za ujenzi kwenye tovuti ya kituo cha afya vijana. Mshtakiwa atazungumza katika masaa ya fuatazo kuomba hukumiwa kwa wateja wake. Mwisho wa taarifa yetu, asante kwa kuwa mmetutega sikio.