Shukurani kwako bi Nanabolojwa na wasalimu wasikilizaji wa sauti ya Amani. Fuateni habari kwa kifupi. Hotuba ya Raisi Felix Antoine Chisekedi Chilombo ajili ya taifa mbele ya mkutano wa bunge ya taifa na wazee wa bunge, limoja kwa mwaka ni surtisho la kikatiba. Raisi huenda kuyatimiza kwa mara ya kwanza kesho, siku ya tano tangu kuteuliwa kwake nchini. Tunaweza kutarajia nini katika hotuba yake ya kesho? Mafasirio zaidi punde. Watu kenda walifariki kwa mporomoko wa udongo mtani banda baada ya mvua ya jana mjini Bukavu. Wakaji wasibaki tena kwenye tovuti zisizo wa halali kwa majengo, ameomba kiongozi wa karta Ndendere humo jimbo la Sud Kivu. Barabara Bokasa, ilijulikana kwa jina la Luambo Makiadi, meharibika tena kisha kukarabatiwa mnamo siku za hapo karibu. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili. Mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi Chilombo huenda kutoa hotuba yake ya kwanza juu ya taifa kesho, siku ya tano hii, kabla ya bunge kukusanyika katika mkutano hii ni zoezi la kikatiba ambalo rais wa jamhuri anafuata kulingana na kifungu cha makumi saba na saba cha katiba. Je, tunaweza kutarajia nini katika hotuba hii? Kwanza, tunatarajia mkuu wa nchi, haswa katika swala la sera yake ya kigeni, shughuli zake nyingi za kidiplomasia na mbele, miradi yake mingi ilifunguliwa kwa mfumo wa siku mia moja za madaraka, na vilevile vile kwenye mpango wa usalama na afya Chisekedi amefungua pande kadhaa zidi ya vikosi vyenye silaha mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia na zidi ya ugonjwa wa virusi vya Ebola. Orza ni ndefu. Humo jimbo la Ituri hali ya kibinadamu ina wasiwasi. Katika gereza kuu la Bunia, aliripoti kiongozi wa kituo hicho, kutokana na ukosefu wa vyakula ya kwamba katika mwezi mmoja wafungwa watano walikufa. Hata hivyo, mamlaka wake bado hawaaja jibu. Kusipo andalio mpango kwa muda mfupi, hatari inaweza kujitokeza mengi zaidi. Nawe Jean Claude Lokidile, kulingana na mkurugenzi wa gereza hii ya Kongo kuwasaidia wafungwa hawa zilikuwa tangu Julai tarehe 18 kumi na nane wa mwaka huu. Anasema kuwa ni kweli kwa miezi tano kwamba wafungwa hao wanaishi katika mazingira magumu ya kibinadamu. Meja Kamil Zonzi anaogopa matokeo mabaya ya jambo hiyo. Tangu mwanzoni wa mwaka huu, wafungwa kumi na tano tayari wamefariki dunia. Mkurugenzi wa gereza kuu la Bunya anaomba serikali pamoja na watu wenye moyo nzuri kuja kusaidia watu hawa walioko kwenye gereza, ombi ambayo ilisikilikwa na wanakikundi wa kisiasa Ria ambao wanachama wake walileta jana Jumatano toni mbili na nusu za mihindi, kilo mia nane za shui makopo za mafuta na pia mboga, mifuko ya mpunga. Hadi leo gereza hili linapokea ndani yake wafungwa elfu moja mia tatu na thelathini na mbili badala ya mia mbili na ishirini ama mara sita zaidi ya uwezo wake wa kawaida. Toka Bunya naitwa Jean Claude Lokidile, Radio Kapi. Asante kwako Jean Claude Lokidile wa Bukavu mekumbwa na kilio kwa mvua iliyosababisha kuporomoka kwa udongo siku ya jana, siku ya tatu hadi leo, siku ya nne, watu kenda wamekufa na wasita kujeruhiwa vibaya kwenye Ruzizi ya tatu na Mkukwe katika karta Ndendere mtaani Banda nyumba kumi zimeanguka na mamia zingine zimepata nyufa za kusumbua. Kiongozi wa Ndendere anaalika wakazi wote a wa maeneo ya isiyo stahili kwa ujengo wa hame, lakini hakuwafasiria nafasi ambako watakapo kuenda. Ezekieli Muzalia katika kata Ndendere mtaani Ibanda njia zimoja zimoja zinakuwa hatarini kutokana na mvua ambao ulinyesha usiku wa tarehe 11 kuamkia tarehe 12 Disemba mwaka wa 2019. Watu nane walifariki kwenye avenue Ruzizi ya tatu na mmoja pa Mukukwe huko Giamba, nyumba tatu ziliporomoka na udongo bila kutokeleza vifo vya watu, kwake kiongozi wa kata Ndendere. Wakaaji ambao nyumba ziliporomoka walikimbia kabla mvua unyesha kwenye avenu Mukukwe, mchezaji wa zamani wa timu la ose Bukavu dawa alifariki kwa kufunikiwa na ukuta ulioangukia ya nyumba yake. Nyumba zaidi ya nane kwenye avenu ancien combatant na fe rouge mutaani Ibanda zinakuwa pia hatarini. Miili ya wahanga imeondolewa katika mabaki ya nyumba zilizoporomoka na udongo, kwa kungojea ruhusa ya kuzikwa. Injinia Valeri Muhaya, mtaalam husika na mambo ya udongo, anatoa shauri kwa wakaaji wasi kujenga mahali za hatari mugini yetu budongo tege tegetege sana. Tuepuke kujengajenga kwa ile mafasi, afadhali tena nibaki yango hata vijijini na watoto wangu, kusudi ni walete fasi kwenye maisha itakuwa muhatari na leta naye kameme aanze kamata mameziri. shirika la raia husika na mambo ya mazingira hapa mjini Bukavu inaomba pia kuweza kunenepeshwa muji wa Bukavu. Nikiripoti toka Bukavu, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Tunaendelea na habari za ardhi, tujulishe ya kwamba munjini Kinshasa, wakazi wa karta iitwayo Site Kitoko kwenye barabara Flambo katika kitongozi cha Barumbu wana wasiwasi wa kilalo cha wa jina la Pont Ray, ambayo ni daraja la hewa katika barabara haya, iko katika hali mbaya. Kusipoandaliwa mpango kwa haraka, inaweza kuanguka na kuleta matokeo mengi, kama wametuandikia Paul Matendo na Christian Vunga, wanatafsiriwa na Jean Kasami. Kufuatana na masemi ya wakaaji wa kata yenyewe, ulalo huo ulitingizwa mara ya kwanza na gari iliyokuwa inapakia kontena kunapita sasa miezi ine na nusu. Ya mara pili ni ule mtingiziko wa siku za hapa karibuni, ndivyo wameshuhudia wakaaji waliokutwa nafasi hiyo ya ulalo wa rairai ndani rai ya mtaa wa barumbu jijini Kinshasa. Watumiaji wa ulalo wanaofia ujio wa ajali kubwa wakiomba hivi viongozi wapate kushughulikia ulalo wenyewe. Takataka za hapa na pale ni hatari ingine kiafya kwa maisha ya wakaaji wasitekitoko. Mkaaji tuliye muhoji hapo alisema, ikiwa ujenzi wa ulalo unahitaji mkono wa serikali, usafi unaweza tokana na nizamu ya wakaaji wenyewe ajili ya kujiepusha na magonjwa. Wakaaji wanasema ni wajibu wa serikali kushughulikia barabara ili maisha ya raia yawe mazuri. Tunabaki kuzungumzia swala la ardhi. Tutangaze ya kwamba huko Ekuatere zaidi ya watu elfu mia tatu na makumi saba ni wahanga wa mafuriko ya kuongezeka kwa jito na maji ya Ubangi hadi karibu asilimia mbili. Ripoti ya liwali kwa muda jana, siku ya tatu, baada ya kikao cha mashiriano chini ya uongozi wake mnamo siku ya pili usiku, pamoja na kamati ya uhamasishaji ya jimbo na washirika wa misaada ya kibinadamu, serikali ya jimbo inapanga kuhamisha wa atiriwa kwenye tovuti mbili za Mbandaka na kituo cha Bikoro kati, alisema Jean Jili Mwamolanda. Kwenye ngazi ya mtaa, tunajipanga na vifaa vyetu pia, kwa msaada wa mashirika mengine ili kuwasaidia na chakula. Tumepata maji chache ya kunywa ili kusaidia idadi hii. Tunaongeza kupiga kengele ya serikali kuu ili tusaidiwe haraka iwezekanavyo. Je, ni mahitaji gani ya kweli na ya haraka kwa watu hawa walioathirika. Ninapozungumza, maji yanaendelea kuongezeka, kuna waathirika wa karibu elfu mia tatu sabini na tunahesabu tu idadi ya watu ambao wanahitaji chakula, watu wanaohitaji kujifunika na bidhaa vya kutibu maji kwa haraka. Hii ni awamu ya kwanza ambapo tu, kwa kuwa lazima pia tuchukue watu hawa wanaoishi karibu na maji na kuwahamisha kwenye ardhi. Ikiwa serikali kuu ilitusaidia hapo mwanz hata na dola, dola milioni kumi inaweza kutusaidia kukamilisha mipango 10 de nous faire face à ça. tutakomesha swala la matokeo ya mazingira munjini Kinshasa ambako maji ya jito Kongo yamejaa na kusababisha uharibifu mkubwa katika sehemu zingine za munji mkuu huu. Kwa mfano huko Kingabwa, mutani Limete, nyumba nyingi ziko chini ya maji. Usiku familia zimoja zinakeshea chini ya nyota, na zingine kuhamia sana kwenye vitongozi salama. Zidi ya watu hawa uyita vingozi kwa msaada kabla vibaya vitokee. Imezinduliwa na mkuu wa nchi baada ya ukarabati wake, kupona kwa veni Lwambo Makiadi kwa jina la Bukasa zamani inatafuta kukatika tena hasa katika barabara itaga na komerse kandokando ya soko kula Kinshasa, mjini Kinshasa ni ngumu kuamini kuwa simiti barabara kubwa yenye kuwa na njia nne, wachuruzi wenye wameketi na wauzaji wa barabara, kutupa takataka taka kila mahali. Upande mmoja taksi na pikipiki, upande mwingine zinashindana, wakati wamekaa kwenye bendi nzima. Kama matokeo, barabara inakuwa nyembamba, takataka kukusanyika kwenye barabara za simiti na vilio vya maji. Mchanganyiko huu kusababisha matope ambayo mara nyingi kuharibu barabara, kama alichunguza mwandishi wetu Jakive Molima, katika usomi wa Jean Baptiste Ntonga katika soko kuu kwenye Avenue Luambo Makiadi ex Bokasa kumepita muda mchache, barabara hiyo haikukuwa imekarabatiwa, wachuruzi hawakukuwa na urahisi wa kununuliwa biashara vyao hapo. Leo hii mambo imebadilika, magari na watu wanasafiri kwenye Avenue Bokasa na biashara vyanunuliwa vizuri, ila kuna jambo la kuhuzunisha kwani kuna watu ambao hawapendi kutereka viashara vyao ndani ya soko, wakipendelea kutereka kwenye barabara. Tabia mbaya kama ilivyolaumiwa na baba mmoja aliyekuwa akitembeza gari yake hapo. Watu wamoja huona kuwa barabara haipo, ndiyo wanaendelea na tabia zao mbaya za kuchuruza kwenye barabara, hapo yajaa uchafu ambao waweza kuziba mahali hapo. hapa karibuni kina mama mmoja a mchuruzi sokoni humo alitoa wito kwa wachuruzi wenzake ili washughulikie usafi wa barabara hiyo isije ikaharibike tena, kwa ikibaki na uchafu, maji itadema hapo, na ni hali siyo nzuri. Na yote hayo yafanyika mbele ya macho ya kin Bopeto kama inavyoonywa. Asanti kwa kuwa mumetutega sikio.