Radio Okapi oh, habari zetu Adolphine Ngoy asante kwako Baya Chamala <muchos> hamjambo wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Fateni habari kwa kifupi Madina, ngome kuu ya wa ADF, imezingatiwa na jeshi la taifa baada ya mapigano ya siku nyingi pale Beni, katika jimbo la North Kivu. Kiongozi wa Sepado anasema hata kama kuna ushindi, jeshi la taifa wawe makini. Mafasirio zaidi ni katika taarifa yetu hii. Haya, na mengine zaidi ni katika taarifa yetu ya habari. Karibu. Habari kamili. Karibu watu mia saba na moja wamewawa katika machafuko ya jamii katika eneo la juguu la Ituri. Hii ni wazi katika ripoti ya ofisi ya haki za binadamu ya pamoja ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa leo siku ya tano. Kulingana na hati hii, idadi kubwa ya waasiriwa wa wow, washambulio hilo linaonekana kuwa lililenga kuwa sababu ya mali yao katika jamii ya Hema, ambayo karibu wanachama mia nne waliuawa kati ya Disemba 2017 na Septemba 2019. Abdulaziz Tiwe, mkurugenzi wa ofisi ya pamoja wa haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, alisema inaweza kuwa uhalifu ya zidi ya ubinadamu au mauaji ya kibandari. Katika jimbo jumbo la Nord Kivu, imoja ya ngome ambayo ni makao makuu ya waasi wa ADF ilinyanganywa mapema jana siku ya nne madina pa umbali wa kilomita makumi sita kaskazini mashariki mwa Beni, ndani ya uwanja wa mbuga la Virunga haswa katika bonde la mto Semuliki. Mara tena maficho ya haya ya adui yameanguka chini ya udhibiti wa FARDC baada ya mapigano mazito yaliyodumu siku nyingi, kulingana na vyanzo vya jeshi ajili ya ushindi huu, kituo cha mafunzo cha kukuza amani, demokrasia na haki za binadamu SEPADO kilitoa maoni yake, kilipongeza jeshi la taifa. Hata hivyo, jeshi la taifa liwe umakini kwa sababu, kwa kila ushindi waasi hawa huandaa kulipiza kisasi. Mtetezi Omar Kavuta, mratibu wa SEPADO, yupo hapa kwenye kipaza sauti cha Marke Mao. Tunashukuru jeshi la taifa kuweza kushika tena upya hiyo kata kuu ya ADF ya Madina, lakini tunaomba jeshi wawe tulivu, wawe na hekima na wawe makini sababu ADF siyo tu kwa kuweza kusteka ngome zake ndiyo inaweza kuwa imeshindwa, lakini kumaliza ADF inapitia kumaliza viongozi wake, kumaliza wapiganaji wake, na hiyo ndiyo inaweza kuonyesha kama hao ADF wametokomezwa. Kwa wakati uliopita Madina iliweza kushikwa, lakini tena ilipotezwa baadaye, ndiyo maana tunafikiria kuwa muda huu iliomba jeshi ijizatiti kuweza kulinda miji na vijiji, sababu ADF, wakati ngome yake moja inaweza tekwa, wanafanya kwa kujihami mauaji zidi ya raia zaidi ya kesi mia tano za wizi na uhalifu mwingine zimerikodiwa humo jimbo la Hukatanga kutoka Januari ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa Januari ya mwaka elfu mbili na makumi mawili. Katika kipindi hiki polisi walishika watu zaidi ya mia mbili na makumi mane na walikamata silaha makumi saba na tatu kama ajulishe leo siku ya tano, msemaji wa polisi wa huko Hukatanga Kapiteni Charles Esperanto bin Luamba anawataka wananchi kuwa washiriki wa, wa polisi kulaani majambazi yote kujificha katika jamii. Tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Jangandu. Unaoza kujua kama mwaveni moja Bata ana na numero ya jirani wake wa kumpembeni, ana na numero ya jirani wa mbele, lakini kama mtu na mtu yuko na numero ya jirani wake, na kama kuku shida ule jirani ataita kwa ile polisi itakuya kwa haraka sana, na itafika na ishika bale beji na ile makaya mingi. Tuliona se que population haikuwa na ita mbele, Walwa ingine inaweza ita mbele me mabarabara izilikana population ipatie polisi confiance, na polisi via tukupale juu ya population. zaidi ya nyumba mia moja na nyumba kadhaa zimeharibika. Yale ni matokeo ya ongezeko yala mafuriko kutokana na mvua zilizonyesha katika karta Kindubo pale Nganda yala mutani Sele. Wakaaji wanashutumu ukosefu wa maboma kwenye Boulvard Lumumba na pia kwenye barabara kuu za muji mdogo, na wanaalika musaada wa mamulaka na ya watu wenye nia mzuri nzuri kama mwenjetu Jean Pierre Elali ikoko alipotembelea kitongozi hicho aliamua. Tunaendelea na habari hizi za mafuriko ya maji ya mvua, tujulishe ya kwamba wakazi kadhaa wa wakarta musoso mutani Limete wamehama makao yao, ambao yamejaa maji ya mvua ya siku za hivi karibuni. Kwa wahanga hawa, wakovu unaweza ukovu unaweza kutoka kwa Raisi wa jamhuri tu ambae kama wao ni mutoto wa Limete katika mvua iliyoanguka kijijini humo. Bado jana siku ya nne tarehe tisa Januari, Onore Misenga Kalala alikwenda kukutana jamaa za wahanga, akina mama wa chache walipeleleka ujumbe wao kwa raisi, tusikilize. Rais wa Jamhuri ni mtoto wa kitongoji katika barabara ya kumi, alizaliwa na kukulia hapa Limete, hakuna mashaka. Chama chake cha UDPS kiko katika kitongoji hiki, hata kwenye barabara ya kumi kwenye mteremko, wenyeji wanaishi chini ya maji. Unafikiria komini ya Limete ni komini wa raisi, raisi lazima hawe na tahadhari zaidi kidogo kwenye komini hiyo. Kwenye televisheni tunamuona akitembelea wa waasirika wa manispa zingine, sio wale wa Limete, manispa ambayo alizaliwa hasa, wale wa kata la Mososo. Tunauliza jambo moja tu kwamba raisi atusaidie kusafisha mto huu wa Yolo kutoka kwa Fikin hadi hapa kwetu. Bado tuko chini ya maji. Katika komini gani hii Alimete? Ni tangu jana saa sita ya mchana tuko hapa, mali zetu zote zinaharibiwa na maji Naongeza kusema rais, tunahitaji tu kusafishwa kwa mtu huu. Unatembelea, unatembelyya waasiri wa wengi wa komini zingine. Sikiliza pia kilio cha sisi watoto wako kutoka Limete. Kumbuka, le peuple d'abord imetimu saa kumi na moja na dakika kumi umusidioni tunaendelea na habari zetu tujulishe eti operesheni kinu bopeto tulisema siku ya tatu kwamba wakaaji wa kinshasa wamejifunja kuishi na uchafu kwa sehemu hii ya tatu ya mafululizo wa programu ya afya ya jiji mwandishi wetu jackive molima anatupeleka kwenye mitaa ya mji mkuu wa jamhuri ya kongo maoni yake yanatafsiriwa na jean desiré kanyama umusidioni hali ilo mbaya, inaonekana wakati ya kukongoa na kutupa uchafu kunako yalala ya watu wote. Yalala hizo kama siku isahau uchafu haizoelewe kila mara. Ni kwa mfano pale sayo, mtani Kazavubu, isipokuwa mbali na senta ya Kimbangu hapo harufu ni mbaya zaidi, namna moja na barabara wileri karibu na Kabinda. Hata hivyo yalala ya Kintambo imepokea uchafu ukati ya Masaki, alakini inapitilia kila mara kunako masanga njia ya mikoba, universite na Victoire uchafu haondoshwe na raia inaishi nao pamoja, ni kusema kama wakaaji wa mji Kinshasa wanazoea na uchafu. Kwa mfano tena tangia ya boulevard Lumumba, paulalo Matete kupita Banunu, soko Liberte hadi Mikondo, hautaitika chakula na vifaa vingine vinatandikwa na kuuzishwa chini ya uchafu, hata kati ya matope. Ni kwa mfano kwa kuingia barabara mukali, uchafu ngambo na ngambo ya boulevard Lumumba, watu wanaishi nao, na katika makarte zingine wanasukuma uchafu ya manyumba zao katika mifereji ya maji. Ni kwa maana tunasema kama muji Kinshasa wanaishi na uchafu, alafu kumeendeshwa operation ya usafi. Natwasamani kwenyu, yale ni sauti ya mwenjeto Jacques Mkonkole toka mji wa Kisangani, ametafsiria taarifa iliandikwa na mwandishi wetu Jacqive Molima. Tunaendelea ya barabara ya kitaifa namba kumi na sita ina hatari ya kukatika vipande viwili pa kiwango cha kijiji cha Buko na katikati ya sekta ya Ngeba mutaani Madimba, humo jimbo la Congo Central. Kiongozi wa wilaya anaonesha kuwa sehemu hii ni uti wa mugongo wa uchumi wa jimbo hili. Amesubiri musaada kutoka kwa serikali ya mukoo tangu mwanzoni mwa Disemba mwaka jana, lakini ambayo bado haijafika. Lwimbi Mbaluzulu anatoa wito kwa mukuu wa nchi musaada kwa ukarabati wa haraka wa njia hii. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu na kushukuru ndugu msikilizaji wa habari zilizosindikizwa na Richard Nyor, Kamunganabi Elize Chikota Chivweta kwa ufundi wake, Alengoi na Dedo Nenyangasa hapa studioni. Kwa sasa tunahudumiwa na Aleng Rung Mushinji.