Radio Kapi. Oh, Kapi. Adolphine Ngoy. Asante kwako Bi Nicole Kudiangila. Salamu zetu ziwafike popote mmejivunga, kupitia sauti amani Foteni. Muhtasari wa habari tunaleta Wanafunzi kumi na wawili wa Isaa wamefukuzwa shuleni na pia huenda kujitetea mbele ya sheria, sababu ya machafuko walioyafanya. Masomo imeanzishwa tena leo kituoni Ifasik kwa kila mwanafunzi ambaye amelipa sehemu ya kwanza ya ada yenye kulazimishwa. Na katika taasisi ya biashara iye, wanafunzi huenda kulipa ada kama iliyokuwa mwaka jana. Maisha magumu. Wanamgambo wa Nyatura wametoroka kambini Numbi ambamo walijilazimisha mwaka jana, wakirudilia silaha pale Lumbishi, ngome yao ya zamani katika jimbo la Sud Kivu. habari kamili. Wanafunzi hawa wa kumi na wawili wa taasisi ya juu ya ufundi istaa maarufu Kinchasa waliofukuzwa wiki iliyopita kwa sababu ya machafuko yaliyoundwa ndani ya, ya eneo hilo pia watafikishwa mbele ya sheria kwa hatua zao. Hotuba ya kiongozi mkuu wa taasisi hii ya umma ya elimu ya juu na vyuo vikuu leo siku ya kwanza tarehe makumi mawili na saba Januari mwaka wa elfu mbili na makumi mawili. Kulingana na Profesa Pierre Kasengedia Mutumbe, wanafunzi hao bado walijaribu kuja kuleta machafuko mingine leo, kama tutamsikia kwenye simu ya Honore Misenga Kalala, bao bakasemasema batakia kutumenase juu tubarudise tuko bakubwa tunarepresente eta etat sabu naingia kwetu kunavunja vitu Tunaendelea na habari za matasisi na vyuo vikuu, tujulishe ya kwamba kwa kifupi eti, katika taasisi ya biashara ya juu ya Kinshasa iyese maarufu, masomo yalisumbuliwa asubuhi ya leo na kikundi cha watu ambao waliingia kwa watazamaji kuwaambia wanafunzi kuwa adha ya masomo imeongezeka, tangazo ambalo liliwakasirikisha wanafunzi waliokuwepo madirisha na viti vilibomelweo kabla ya polisi karibu na nyumba hiyo kufika kwa kuatuliza. Yasen Ngambi, kiongozi wa uratibu wa wanafunzi, na Auguste Mbangala, kiongozi mkuu wa UES hawakuitika. Kwao ni watu ambao sio wanafunzi wa tasisi hii. Kwa sasa wanafunzi wanalipa sehemu ya franga elfu mia mbili za Congo kama ilivyokuwa siku za nyuma, alisema Auguste Mbangala. Kazi ambazo ziliposimamishwa tangu siku ya pili tarehe makumi mawili na mbili Januari sababu ya maandamano ya wanafunzi walipodai ada ya nchini tena zimeanzishwa leo siku ya kwanza tarehe makumi mawili na saba Januari huko Ifasik, taasisi ya kituvo cha sayansa ya habari na mawasiliano peke yao wanafunzi ambao walilipa adha ya udhibitisho ya franga ya Kongo, elfu kumi na sita na mia tano, na adha ya masomo ya elfu mia mbili makumi kenda na moja mia tano ndiyo waliweza kukubaliwa wasomoni. Asubuhi ya leo raisi wa muratibu wa wanafunzi Gedeon Kahena anawaalika wanafunzi wenzake ambao bado wako nyumbani wafike na waanze masomo. Tunamusikia kwenye kipaza sauti cha Christian Vunga. Kwanza tena kwa shughuli za kitaalamu kwa siku za leo ni mzuri sana, na kila mtu ameridhika kuwa tumeanza tena leo. Wanafunzi wanalipa katika somo mbalimbali, ambalo ulikuwa umetembelea, umeona kwamba wanafunzi ni wengi. Hawa wanafunzi tayari wameshalipa malipo ya kwanza. Pia uratibu wa wanafunzi tumeandaa maelewano, sasa Tuliomba msamaha kwa walimu na kila kitu kilirudi kwa kikawaida. Kwanza ningependa kuanza kuita wale ambao wametengwa, kuonesha kwamba wanakuwa na haki ya kukata rufaa, na mimi kama mratibu wa wanafunzi, tunapenda kuhakikisha rufaa yao itashughulikiwa vizuri, na tunaweza kuona kwamba wanaweza kurudishwa au hapana na, na ikilinganishwa na wengine. Nimewaomba watulie, madarasa tayari yameanza tena. Wale ambao bado hawapo, bado wanaweza kujitokeza kesho au baada ya kesho. Katika jimbo la Sud Kivu, kikundi cha wanamgambo wa Nyatura ambao walijisalimisha kwenye FRDC mnamo munamo Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda walikimbia kambi ya Numbi mutaani Kale ku mwisho ya wiki hii. Hawa waliondoka huenda Lumbishi, ngome yao ya zamani, kwa nia ya kuchukua sila mara tena. Shirika la kiraia ya Kale inashutumu kitendo iki kuambatana kwa, kwa hali mbovu ya maisha kwa karibu miezi miwili na katika jimbo la nor Kivu, watu makumi mawili na mumoja akiwemo mtetezi wa haki za binadamu waliwawa kwa muda wa wiki moja tokia tarehe makumi mawili hadi tarehe makumi mawili na tano Januari ya mwaka wa elfu mbili na makumi mawili mutani Ruchuru. Shirika la haki za binadamu na msaada wa jamii KODAS maarufu, ambayo inachapisha ripoti ya mauaji haya, inashutumu NDC renove yake Gidon Shimirai na wapiganaji wa FDLR wa Rwanda. Kwa muratibu wa FCC, Front Commun pour le Congo, matamuko mbalimbali ya mkuu wa nchi nje na majibu ya kiongozi wa bunge kuelekea kwa kuvunjika kwa muungano wake na Cash ni matokeo yetu ya kutokoelewana, hivyo hivyo kwa Kanisa Katoliki. FCC alisema imepanga kufungua mazungumzo ya kujenga na ya kudumu hivi karibuni na washirika wake kwa uendeshaji mzuri wa taasisi na ustawi wa wazaliwa wa Kongo. Kuhusu talaka kati ya FCC na Cash, muratibu Nehemia Mwilanya anatoa maoni yake tokea mji wa Mbandaka kupitia kipaza sauti cha Paul Richard Malengela. Hapana, nazani ni kwenda mbali zaidi. Mkuu wa nchi alijielekeza katika mazingira fulani, alitoa maoni yake kuhusu mambo mengi, na sasa amerudi nchini. Kwa hiyo nazani tutakuwa na mazungumzo ya kujenga kama kawaida ndani ya umoja wetu, na ikiwa kuna jambo yoyote tutaizungumzia. Hii inahakikisha kama tunatembelea maazimio yetu wenyewe. Tuko hapa kwa kushiriki furaha ya watu wa Mbandaka Bikoro, lakini pia sababu ya ukaribu wetu na kanisa Katoliki, kama vile tulivyotangaza hapo awali. Mbali na hiyo, kumsalimia kardinali. Alifurahi sana kuniona hapa, haya ni maneno yake mwenyewe, na anaelewa kuwa tuko kwenye njia hii ambayo tumeifuatilia, na naamini kuwa kinachofuata ni kuonesha kama tuna wajibu wa kufanya kazi kwa faida ya taifa letu. Tukumbusha kwamba hotuba ya Nehemi Mwilanya ilifanyika jana siku ya Mungu mjini Mbandaka ambako alienda kuzuria sherehe ya kumshimika askofu mupya wa dasizi ya Mbandaka Bikoro. Chakula na bidhaa zingine zinazouzishwa karibu na marundo ya takataka silo jambo la kushangaza wakaaji wa Kinchasa. Hata harufu mbaya inayotokana na uchafu huu haizuii tena wengine kwa kuuza au kununua uchafu katika masoko ya Kinchasa. Hiyo ndiyo mada ambayo Emma Juli Bekonda anatupatia katika ripoti hii, inasomwa na Francois Xavier Mibe. Tulikwenda wakati huo huo kwenye soko kubwa la mji wa Kinshasa linalojulikana kwa jina la Zando na kwa soko la Gambela, mojawapo ya maeneo ambayo ni njia ya soko ambayo inaendesha katika soko kuu. Mfanyabiashara mmoja tuliyemkuta amelaini hata wenye mamlaka ya mjini akinena, je, ni kazi gani ya waziri wa mazingira? Kazi haijafanywa na kuna uchafu kila mahali. Tunapoendelea kuongea hadi wakati siyo Ngobila hafanyi chochote ambacho hakuri burgumestra wa muji ambayo yeye uinuka kwa ukali ili wengine wapate kwa mkapia. Katika soko la Gambela, kwenye barabara ya Maringa, wauzaji wanalipa franka ya Kongo mia mbili kwa kodi la usafi inayoitwa Salongo, lakini hakuna chochote kinachofanyika. Ijapo hiyo Gambela imegawanywa sehemu mbili katika usimamizi wa kugombanisha uchafu njia za Jolu mashariki na njia za Bosumelo magharibi zinasimamiwa na ukumbi wa jiji. Kazi inafanywa kwa kikawaida kama alivyo hakikisha Gulin Lunyasi tuliyemkuta mwisho wa taarifa yetu ya habari. Shukrani kwenyi wote wasikilizaji wa taarifa iliyosindikizwa na Richard Nyor Kamunga na Bivikeodia Mbala kwa ufundi wa Jedo ne Nyangasa kupitia redio Ukapi twasema aksante.