Kako bini Ngela. Amjambo wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni habari kwa kifupi. Madaktari ya shirikisho la Simeko wamegoma kazi leo, siku ya nne, mu njini Kinshasa. Kama oda imeheshimiwa pa hospitali kuu ya Kinshasa, huko Klinik Ngalyema matibabu ni kama kawaida. Watu makumi tatu na sita waliuawa pa Beni na wanamugambo wa ADF usiku ya jana siku ya tatu vijijini Manzingi, Mebendu na Mayabalo katika jimbo la North Kivu. Zaidi ya malori mia moja kutoka nje ya Kongo zimeshindwa kuingia na mizigo yao pamuji wa Bukavu wiki mbili, barabara Ruzizi ya pili hadi Bukavu ili katika huko jimbo la Sud Kivu. Habari kamili. Madaktari wa shirikisho la SIMECO Kongo wamegoma kazi kwa kuzingatia huduma za nchini tango leo siku ya nne asubuhi, katika hospitali fulani za mji wa Kinshasa. Hawa wanadai kupandishwa daraja na uboreshaji wa matumikio. Maagizo ya mgomo yanaheshimiwa kunako hospitali kuu ya Kinshasa, tofauti na klinike Ngaliema kama alioona mwenzetu Grace Mzati, ametafsiriwa na Jacques Mkonkole. Kunako hospitali kubwa ya muchi Kinshasa yenye kuitwa zamani mama Yemo, oda ya mgomo wa wakazi imeshimiwa kupita yeni kufanika. Pa hospitali ya Ngaliema, waganga wengi hawanako, wachache weni kupatikana pale wanashurukia tu majambo ya hatari nguvu katika vyumba vya wagonja. Wagonjwa si wengi kama kawaida, wamoja kati yao wanahuzunika, wanaomba na serikali watatue kwa wepesi shida ya waganga waganga wa stajeri na waguzi wananena ya kwamba wao ni washahidi ya vinyume vya mgomo huu wa kazi. Tujulishe kama mgomo wa kazi ya waganga wa shirika yeko jinafanika kisha masiku chache ya mgomo ya waganga wa shirika Sinamed tukiendelea na habari za afya, tujulishe eti serikali inatangaza kupiga tua katika kuondoa ugonjwa wa kulala humu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Dawa imepatikana kama ilitangaza wizara ya afya ya kwamba kugawanywa kwako kulifanyika kumepita siku mbili. Daktari Eteni Longondo anayesimamia programu ya udhibiti wa binadamu ya tripanozomiazis yaki kiafrika, Afrika akitoa habari hii siku moja kusherekea siku kuu ulimwenguni. Leo siku ya ne tare makumi tatu mwezi wa kwanza, Daktari Eric Miaka, akijiunga erik b akijiunga na bi Emaji Libekonda, bidhaa tayari inapatikana hapa katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo WHO au OMS ambaye iliwasilisha bidhaa hiyo katika Wizara ya Afya na Wizara ya Afya imetupa ili tuweze kuitumia vizuri na kwa wakati unaofaa. Kwa sasa tuna matibabu ya kinywa. Kwa hivyo, itasaidia sana kwa njia ya vituo vya afya. Kwa kutibu magonjwa hayo tulifanya sisi wenyewe punje kubwa, ili kutoa kila matibabu ikiwa tuko katika hatua ya kwanza au ya pili, lakini kuona jinsi matibabu haya yanatenda kwa hatua mbili za ugonjwa na kuona kwamba ni matibabu ya kinywa. Kwa hivyo, itawasaidia sana wenye kutoa huduma na wagonjwa. Matibabu hayo ni ya bure kwa tripano. Kwa hivyo, tuna vituo vya afya, matibabu yatafanika katika hospitali kuu za rufaa na katika vituo vya matibabu na wagonjwa wanaweza kufaidika nayo katika majimbo ya ugonjwa. Shambulio la wa ADF siku ya siku ya pili kukuchia jana siku ya tatu huko vijijini Manzingi, Mebendu na Mayabalo katika muta wa Beni. Kwa sasa matokeo yo inaongezeka, kwa masemi ya shirika la kiraia wa raia, ya pata makumi tatu na sita waliuawa na wakina mama mia moja walibakwa na wa ADF kujimbo la kujimbola Nord Kivu, marsial papi mkiba. Duru za shirika za kiraia zinasema wengi ya watu thelathini na sita waliuawa na ADF walikuwa kwenye nyumba zao. Washambulizi hao waliingia nyumba moja kwa moja na kuwaua raia hawa kwa risasi, mipanga na visu. Waliondoka katika vijiji vya Manzingi, Mebendu na Mayabalu kabla ya kuwasili kwa jeshi la taifa FARDC. Habari hizi zinahakikisha na mwanabunge wa jimbo Jean Paul Ngangondi aliyechaguliwa kutoka wilaya ya Beni na ambaye anazungumzia juu ya mauaji inayotisha uh, wake wale waliowawa, inawezekana waliweza kubakwa mbele waweze wakawawa. Hata wengine kati yao hawa wahudi waliweza kuingiza mamiti ndani ya uchi yao, na hiyo jambo inatushangaza na inakuwa kutisha. Adui anaongeza kwa vitendo alivyokuwa wakitenda kulingana na shirika Sipadu. Mauaji haya mapya inafikisha mia mbili tisini na mbili idadi ya raia waliouawa na ADF katika mkoa wa Beni tangu Oktoba ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Beni, Marcel Papi Mukeba, Radio Kapi. Tumaini mupya inafunguliwa kwa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia kwa kuona inarejesha uwezo wa huduma za polisi. Hii ni moja ya ujumbe mkali kutoka kwa François Grignon wakati wa ufunguzi leo, siku ya nne, tarehe 13 Januari mwaka 2022 munjini Kinshasa, ya kustafu kwa sehemu ya polisi ya Monisco. Hii ni mapumziko ya kukagawa mpango wa hatua wa elfu mbili na kumi na tisa wa polisi wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya kidemokrasia. Naibu mwakilishi maalumu anayesimamia operesheni za kulinda amani, kwa hiyo aliwahimiza washiriki katika kazi hiyo kuzingatia swala hili wakati wa tafakari yao. Kunako Kivu ya Kusini, magari karibu mia moja yaliyopakizwa bidhaa mbalimbali ya mipigwa kwa muda wa wiki mbili kwenye lango wa Bukavu mpakani Ruzizi ya pili. Ni malori ya matoni makubwa kutoka Kenya na Tanzania kwa manufaa ya jimbo la Sud Kivu. Barabara inagusanya mpaka wa Ruzizi ya pili na Bukavu ilikatwa wakati vijana wa karta hiyo waliandamana zidi ya mchuruzi mmoja wa Bukavu ambaye alishindwa kurekebisha barabara ndefu ya takribani kilomita mbili. Madereva wanje wa malori sasa wanateseka na hali ya kiafya. Ziara yaliwala wa jimbo kwenye tovuti jana siku ya tatu, inahamusha matumaini kwa sulisho, kama ameseme mmoja wao, kwa jina la Ramazani Kaluli, Mtanzania, kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Kiukweli, njia imekuwa changamoto sana, kwa sababu toka tumefika hapa leo ni wiki ya pili sasa, na hakuna njia, hakuna gari linalokwenda wala kurudi. Maisha hapa ni njaa, maisha magumu. Kula, kuoga inakuwa shida. Toilet, kama unavyoona hapa, mpaka utoe pesa, na kula kwetu imekuwa shida na maisha kiukweli ni magumu. Pia viongozi wanasema kwamba wataleta sijui mascavet, watatengeneza, lakini mpaka sasa hivi hakuna scavet yote ambayo ilokuja na hakuna kitu chote kinachoendelea. Hata liwali tumesikia ametembelea mahali hapa, amehojiana na nyinyi? Hapana, hapana, hamna mtu yote ambaye alikuja kutuhoji. Nafikiri ndo fest unakuja hapa. Kiukweli hatujajua mpaka leo kama njia itakuja kutengenezwa lini, hatujajua sisi. Ombi letu kwa serikali ya Kongo watuangalie sisi, tunaishi kwa tabu, na sisi tumetoka kwetu kuja huku kwa ajili ya kuleta matirio. Kwa hiyo watuangalie sana sisi, kwa sababu ni maisha ambayo magumu tunayopitia hapa, na nafikiri ingekuwa vizuri zaidi wangetengeneza barabara mara moja, ili sisi tuweze kuondoka. Labda habari njema watumiaji wa daraja ama ulalo la Bundwe mutaani Bukama, humo jimbo la Holo Mwami, huenda kupumzika, sababu kazi hii itakuwa wazi kwa umma punde, alitangaza kiongozi wa wilaya wa Bukama ambaye anaomba watumiaji kuheshimu kazi inayohitajika ili kufadhili muundo huu ambao ni muhimu zaidi ya mkoa wa Holo Mwami. Jean Gandu ulalo huo utafunguliwa siku za mbele, anena kiongozi wa tarafa Bukama bwana Papi Yumba. Kuna baki tu kutengeneza barabara inayopatikana mbele ya ulalo. Ulalo huo utaweza kupokea uzito wa toni makumi tatu. Unapatikana pa juto Kongo, tena una urefu wa metero 167 na ufupi wa metero 4.13 kwa ajili ya kukinga ulalo. Kiongozi wa tarafa Bukama usema kama inabidi madereva wote waheshimie toni makumi tatu. Kwa ajili ya hiyo, tarafa Bukama itashimika watu fulani kwa ajili tu ya kutazama kama watu wote wanaweza kuchungua azimio hiyo na waiheshimie, kwani ni kigumu kwa kufahamu uzito wa magari, kwa sababu teritoria ya Bukama haiko na chombo kinachoonesha uzito wa magari ama pombascule. Tujulishe ya kwamba ulalo huo unaunganisha jimbo la Oka Tanga na jimbo la Lomami, hasa jimbo la Kasai Oriental. Kazi ya kutengeneza ulalo ulidumu miezi mbili na ulipokea usaidizi kipesa ya serikali ya nchi. Wenye walifanya makazi haya ni wafanyakazi wa ofisi de route tokea muji Kolwezi ndani ya jimbo la Lwalaba. Si mimi ni jangandu, Radio Okapi, na kushukuru we wewe wangu liniunga mukono bila kukusahau wewe musikilizaji mupendwa wa habari zilizosindikizwa na Richard Junior Kamunga na Bivikio dya Mbala kwa ufundi wake Edyedo ne Nyangasa na Jean-Noel Mukondo. Tunahudumiwa na Axel Goncho kwenye Radio Okapi.