Radio Okapi. Habari zetu Adolphine Ngoy. Asante kwa kwa Bi Nicole kwa kujiunga, salamu zetu ziwafike popote mnajiunga na sauti oh, sauti ya amani. Huo ndiyo muhtasari wa habari za leo jioni. <tipos> kwa mara ya kwanza mzaliwa wa Kongo, Junior Makabu Ilunga atadai jina la bingwa wa chombo duniani WBC. Atamenyana na Michael Cheslak ya kipolishi leo siku ya tano pasa tatu za usiku kwenye shake club ya Kinshasa, miaka makumi nne na tano baada ya karne Ali Foreman kuandaliwa mjini Kinshasa watu makumi mawili na mmoja waliuawa na ADF jana vijijini vya mtaa wa Beni. Ombi la shirika la kiraia askari jeshi walinde miji mikuu ya Beni humo jimbo la Nord Kivu. Norkivo wakaaji wa Mbandaka wanakuwa wasiwasi ugonjwa wa kuambukizana kwa koronavirusi unaweza kuwatatiza kulingana na kuongezeka kwa usio wa washina katika sekta ya biashara nchini humo. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu ya habari karibuni. baada ya mapigano ya karne ya Ali Foreman kuandaliwa nchini kongo ya kidemokrasia zairi ya zamani mnamo mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na nne nchi inasisumuka mara tena kwa zaidi ya miaka makumi manne na tano na kupigania jina la bingwa wa uzani mzito wa toleo la juu zaidi la ndondi ulimwenguni baraza la ndondi ulimwenguni la WBC huenda kufanyika jioni ya leo kwenye Shark Club hapa mjini Kinshasa. Kinshasa mengi zaidi nawe Grasa Mzati, katika taarifa tarifa kuandaliwa na mwandishi wetu Diedo Nekabea Ngalula. Ukanda huu ulitamaniwa na Ilunga Makabu tokea zamani sana. Mkongomani ambaye anataka kuuma mpinzani wake anaomba msaada wa umma. Junior Ilunga Makabu anasema kuwa anajisikia vizuri sana, na anaahidi kila mtu ushindi. Anasema kila wakati analikaka Wakongomani wamuunge mkono. na leo anaomba kabisa kwa kila mtu kumsaidia kutekeleza jukumu lake. Kwa upande wake Mikael Cheslak anasema haogopi joto kali la majira ya Kongo na anasema kwamba yuko tayari kukabiliana na mpinzani wake anaahidi kwamba pamoja na mwenzake, watatoa joto kali jioni ya leo hapa mjini kinshasa tukihesabu mapambano 26 ilunga makabu amekuwa na ushindi makumi mawili na nne ndiyo maana amekuwa kipendwa akilinganishwa na chieslak ambaye amekuwa tu na ushindi kumi na tisa sasa katika tukio la ushindi ilunga makabu atakuwa mkongomani wa kwanza kuwa mshindi wa mikanda yote. Basi mapambano ni usiku wa leo pa Shark Club mtaani kombe hapa mjini Kinchasa raia yapata makumi mawili na mmoja waliuawa jana siku ya nne kwa shambulio kadhaa za ADF katika vijiji na maeneo ya Beni, aseme duru za kiraia. Siku hizi ADF wameongeza mashambulio yao kwa raia katika eneo hilo. Shirika la kutetea haki za binadamu Sepado inatoa wito kwa jeshi la taifa walinde miji mikuu ya Beni, Marsial Papimukiba. Siku ya Alamisi ya subuhi, ADF iliwaua raia watatu Pamulolya, kijiji inaopatikana kwenye kilomita nane mangaribi mwa Owicha, muji mkuu wa wilaya ya Beni, kulingana na duru za kiraia waathirika. Walikuwa wakiendea shambani mwao wakati walishambuliwa na waasi hawa mchana jioni. Kundi lingine la ADF lilishambulia kijiji cha Mantumbi katika sekta ya Beni Mbau, matokeo ni raia 11 kuuawa kuwawa kwa risasi na mipanga. Sio mbali na hapo katika kijiji jirani cha Avei, raia Raia pia moja aliuawa, inabanisha duru yetu. ADF ikaingia pia mamove mbele ya kuwa raia sita wakiwemo wanawake tatu na mtoto moja, kabla ya kuchoma nyumba tatu. Duru za kijeshi na za usalama zinaakikisha mashambulizi haya yote, lakini usibitisha tasmini hizi. Shirika ya kiraia inasema imeandika idadi ya watu sitini na mbili walio uawa Jumatano na Alhamisi katika shambulio tofauti za ADF katika eneo la Beni, Beni papi mkiba, tukizungumuzia tu suala tu la usalama ndogo kuparamia eneo la Beni Juni, eti baraza la ulinzi la juu liliamuru askari jeshi na askari polisi la kitaifa kuongeza juhudi zao za kuendelea na ushughuli huko Beni hadi madui watakapo futwa kazi lote. Uamuzi huu umechukuliwa wakati baraza kuu la ulinzi lilisimamiwa jana siku ya nne na rais wa jamhuri Felix Tshisekedi. Katika ripoti hiyo, waziri wa ulinzi alisema kwa baraza lizajuta mauaji yanayoendelea katika eneo hili. Tumusikilize emengo imkena kwenye dondo iliyochaguliwa na Blaise Makasi. Baraza limesifu juhudi zinazofanywa siku hizi na wanajeshi wa Kongo, haswa katika uharibifu kuto kujali kwa mahali patakatifu kwa vikundi vyenye silaha ya adui wetu mkuu wa ADF huko Beni. Baraza linajuta hata hivyo kwa mauaji ya dakika za mwisho ambazo tulipata. Baraza linawasihi askari wa Kongo pamoja na polisi kuongeza bidii katika juhudi zao za kuendelea na shughuli hii katika utafutaji hadi ukomesho kamili wa maadui wetu. Baraza inaamuru polisi wa kitaifa kutekeleza uwaji yenye kufanyika ndani ya mjini, haswa katika mji mkuu Kinshasa, katika mji wa Lubumbashi, katika mji wa Goma, na katika majumuisho yote ambayo yamekuwa yameathiriwa na jambo hili na kuhusu tu salama ndogo, tujulishe ya kwamba kwa kifupi wahalifu watatu walioshutumiwa mauaji mjini Kinshasa waliwasilishwa kwa vyombo vya habari leo siku ya tano katika ukaguzi wa polisi wa jimbo. Wamoja walikiri kuwa waliua madereva wane wa teksi tangu mwanzo wa mwaka huu, isipokuwa kwa kesi zingine ziliyofanywa mwaka jana Kulingana na kukiri kwao hutumiaji ongo ya kuchukua teksi ya kukodisha, na mmoja wao kumkamata dereva na waya. Mara baada ya kumuua dereva mwili wake utatupwa mbali kisha watachukua gari. Mkaguzi wa polisi wa jimbo, kwa hivyo anawasi madereva kuwa waangalifu kabla ya kukubali ombi la kukodisha teksi. Janga la sasa la kuambukizwa na virusi vya korona nchini China na katika nchi zingine za ulimwengu pamoja na Ufaransa linaleta wasiwasi kwa wakaaji wa muji wa Mbandaka. Taarifa ni yake Paul Richard Malengela katika usomi ya Jacques Mukonkole. Mujini Mbandaka, wakaaji wa moja wangali wanakumbuka vinyume vya Ebola, hawatamani tena hata kidogo kuona ugonjwa wengine wa aina ilo sawa wa koronavirusi yenye kutawala kunako inchi ya Shina. Mukaji mmoja wa Mbandaka ananena ya kwamba inastahili kufanisha uchunguzi ya wageni wenye kutembelea mjini wao, sababu mbele ya kutangazwa kwa ugonjwa huu inchini yao wa Shina, wengine waitoka nchi yao wakisafiri Dubai, wakafanya biashara na sisi, wanapatikana hapa katika jimbo letu, na huzunika nyingi, sababu hakuna uchunguzi wenye kuendeshwa katika mipaka zetu haone kama tunapatikana katika hatari. Waziri usikanaye na mambo ya afya jimboni Bruno Eforoko anatambua shughuli hilo, lakini anaomba raia kuchugua mipango za usafi. Pia anashauria raia kuwachana na ubaguzi na humo jimbo la ho Katanga, wizara wa afya tayari imepokea vifaa vya kugundua janga la chungu na punde huenda kurudeshwa mipakani kwa uchunguzi. Joseph Sambi Bulanda, waziri wa afya jimboni, yupo kwenye kipaza sauti cha Jean Gandu. Provinsi yetu ilipata vyombo vya faida juu ya kudetekte ile malari na batu wa riske balebeko na mafievre mukushuka kwa avion na mumapoint d'entree yote ile tunasema Kasumbalesa na fashi yote na tunarenforce surveillance na muma entreprise miniere na tunabeba pamoya na ile ma entreprise puiske nakonstitue danger kulimite arivee ya bale ba chinois. Tunalomba bantu bote bale be banendaka kuzama bitu au ao mutourisme au kufanya bitu kani badikinge kwanza kuyiwa akati kwevite mavoyage mwile karibu asilimia makumi munane ya wakazi wa Bukavu kuishi mitaa ya Ibanda na Kadutu huenda kukosa maji safi ya rejidizo kwa siku chache. Tangazo la kiwanda rejidizo jana na siku ya nne mengi nawe michele chirimwa katika tarifa ya Emmanuel Elameji ya kabidi ni uongozi jimboni wa rejidezo ndiyo unafanya tangazo hilo kupitia masemi yaliyotolewa kwa wakaaji. Hii siku ya nne tio ya diametre mia ine ilipata shida ya maji kutoboa upande wa itfm mtaani Kadutu. Hiyo ni njia mkubwa ya kupelekea maji kwa asilimia themanini ya wakaaji wa ndani ya mji wa Bukavu, na hiyo ni kinyume mojawapo cha udongo kuporomoka kutokana na mvua za siku ya pili iliyopita. Hatari ilikuwa imetarajiwa hata tangu siku chache eh, kabla mahali penyewe. Kazi zilizoanza hii siku ya ine tarehe makumi tatu Januari zitaendelea hadi tarehe moja Februari, kwa mujibu wa tangazo la Rejidezo Kivu ya Kusini. Rejidezo inasema inatumia mali zake na nguvu zake zote kwa msaada wa ofisi de route ili kutengeneza hali hiyo katika muda mfupi kwa kuweza. Rejidezo inaomba viongozi kuhamisha nyumba zote zilizojengwa kiholela kando kando ya tio hiyo ya maji mji wa bukavu unapata shida leo majengo ya kiholela yamefanyika hata juu ya vituo vya rejidezo na snl bukavu michel chirimwami redio kapi mwisho wa taarifa yetu habari yakisantikwa kwa mumetutega sikiyo