Radio Okapi. Oh, Bariza zetu Adolphine Ngoy. Shukrani kwa Kubi Nicole Kubiangela, salamu zetu ziwafikie popote mulipo, enyi wasikilizaji wa sauti amani. Fuateni mukasari wa bariza leo jioni barabara mbaya na kusimamishwa kwa miradi ya ujenzi mgawanywa wa daraja masuala mawili huleta matatizo katika matembezi ya wakaji wa mji mkuu wa kinshasa matibabu ya kila mara na shauri dawa umuhimu kwa kuzuia ugonjwa wa saratani ama kansa kusherekewa ulimwenguni leo tarehe nne mwezi wa pili tutasikia shauri toka kwa mganga steve matoma kupitia makala yetu zaidi ya watoto makumi matano wameondoka mwa kundi la Maimai kwa msaada wa MONISCO pale Beni katika jimbo la Nord Kivu. Usikilivu mwema. Habari kamili. Tatizo huletwa kwa matembezi mjini Kinshasa, bado tunayazungumzia jioni hii, tukifasiria kwamba inatambulikana kupitia sehemu mbili: ya kwanza sababu ya hali mbaya ya barabara, ya pili kusimamishwa kumepita wiki chache kwa kazi za miradi wa ugawanywa wa daraja. Mistari ya magari kuzingatia kutoka saa za asubuhi hadi jioni katika barabara huenda uwanja wa ndege kunatambulikana kila jioni watu wengi wakitembea kwa miguu kwa kukosa gari au basi. Sehemu za kuzijitenga na daraja zinazotambulikana na uzio wa chuma wa manjanja ya rangi ya bluu hufanya barabara kuwa nyembamba rahisi. Mwanahabari wetu Grasa Mzati anatueleza mengi umu stidioni, tumufuate. Kelele nyingi na hasira ni mwitikio wa wakaaji wa changu kutokana na ujenzi wa anaruka wa kondo, ama sod muton katika lugha la Kimombo. Njia za trafiki kufungana kila mara inakuwa maisha ya kila siku sehemu hii ya mji mkuu Kinshasa, kufatana na ukimya wa viunga vitatu vya tovoti za ujenzi yenyi kufanyika barabara Lumumba. Tovoti hizo zinapatikana katika vitongoji cha bonom Bitabe na masina Pascal baada ya kuwekwa kwa miti ya vyuma tovuti hizi zinaonekana kutelekezwa. Kwa tovuti ya Bitabe kwa mfano, tuliona wafanyakazi kadhaa wameketi juu ya muundo mkubwa wakinyunyiza baa za chuma na kamba ya kushonwa kuchoka. Kila siku mbele ya ma ya maeneo haya ya ujenzi ambayo yanavuta kwa urefu, wakaaji ambao tulihoji wanasikitika na kusilika sana. Rukia ya sod mouton iliyojengwa kwenye mkoba 24 Novembre, karibu na Asanef, imekaribia kutelekezwa kabisa kabisa, baada ya kushimamika ba za baa chache za chuma ambazo uh, zi mb, zilipigwa kwa muda mrefu sana. Tuliweza kuona tu mashimo ya kuziba na mchanga ndani ya kiwanza kenye kufunga tovoti ya ujenzi. Hali hii inaonekana hata kwenye ujenzi patikanao kwenye rompoin sosimat lakini lakini kweni rompe Mandela kunaonekana kabisa, wafanyakazi wamoja wakitumika jinsi navyo stahili. Aksante kwako Grasa Mzati. Kwa mujibu wa viongozi kuhusu swala maalum la miradi ya wagawanyo wa daraja, Nikola Kazadi, balozi wa raisi Chisekedi na mratibu wa zamani wa mpango wa siku i1 wa rais wa jamhuri, anasema kuwa hadi sasa miradi hii haijafadhiliwa kabisa, na pia programu ya siku mia moa ya mkuu wa nchi katika sehemu yake ya sud so sasa inasimamiwa na serikali ya sio tena ulimwengu na, na sherekea leo tarehe Februari, siku ya saratani ama kansa ulimwenguni. Bahati kwa afisa mkuu wa matibabu ahusika na afya huko Bandundu, Daktari Steve Kitoko Matoma ya kusisitiza wakaaji kuhusu janga la saratani ambalo linasumbua sana wanawake wa umri wa kuzaa. Matibabu bora kwa kansa ni kuyazuia kupitia uchunguzi mara kwa mara na washauriane na kadhalika. Kama tutasikiliza mafasirio zaidi ya mganga Steve Matoma kupitia kipaza sauti cha Bi Irene Mboma. A une fille. Jadarini kwa msichana, unaanza kuwa na matiti ambayo uchukua kiasi, matiti ambayo yana rangi tofauti. Angalia mwanamke akitokwa na damu nje ya sheria, angalia mwanamke anayekata kutoka damu na ambaye ameendelea kutokwa na damu, matiti ambayo huanza kuchukua kiasi. Ni muhimu kushauriana, jambo peke ni kuzuia saratani. Tunawauliza mwanamke ni mara ngapi kwa mwezi anapimiwa matiti yake ama maziba yake? Mwanamke msichana lazima ajiguse mwenyewe matiti yake, mara tu atagundua kuwa kuna uvimbo ndani ya matiti kitu kwenye matiti yako ambacho haikukuwa ndani ya matiti tangu zamani, nenda basi haraka kumuona daktari. Ikiwa hauna matibabu ya saratani ni ya kinga, utambiliwa diti ya saratani, utaambiwa nini la kutumia na nini la kuwacha. Kwa vyovyote vile utaishi vizuri. kwa hiyo Monusco alitenga siku ya tano watoto makumi matano na mmoja wanaohusishwa na vikundi vya silaha maimai mai, mutani Beni, wakati wa misheni iliongozwa na Monusco pamoja na ushiriki wa kitengo cha utekelezaji wa mpango wa kitaifa wa utupaji silaha kijijini Kalunguta kilicho karibu kilomita kumi kusini magharibi mwa mji wa Beni Martial, Papi Mukeba Watoto hawa 51 waliotoshwa katika vikundi vya silaha ni wasichana 15 na wavulana thelathini na sita ambao umri wao ni kati ya miaka kumi na moja na kumi na saba walijitenga na vikundi Maimai IPLC, Mazembe, Uhuru, Malaika ambao baadhi ya wapiganaji wao wamekusanyika tangu siku chache katika kituo cha kujisajili cha FRDC Pakalunguta baada ya kuitika kuweka silaha chini. Kutenganisha watoto hawa na vikundi vya silaha ilifanyika wakati wa Misheni iliyoongozwa na MONUSCO na ushiriki wa kitengo cha utekelezaji wa mpango wa kitaifa wa utupaji silaha, jeshi la taifa FARDC na shirika inayohusika na haki za watoto ACOP. Baadaye MONUSCO iliamisha watoto hawa kwenye kituo cha usafirishaji cha ACOP. Huko wananufaika na utunzaji wa mpito na msaada wa kifedha na kiufundi kutoka kwa UNICEF. Beni Radio, Kapi. Na katika jimbo la Kasai Central kuripuka tena kwa usalama ndogo mjini Kananga kuna sumbua shirika mpya la kiraia Kongo, ambaye analika mamlaka wa usika wajitolee kwa vita dhidi ya ukosefu wa usalama huu. Maelezo zaidi nawe Christian Mapendano katika taarifa tarifa ya mwandishi wetu Andre Kambala Mujanae kulingana na koordineto wa shirika mpya la kiraia, ukosefu wa usalama unaonekana kupitia wizi wa silaha na kuingiliana. Wasiriwa wa hapa karibuni ni mfanyabiashara mmoja na mkewe walioshambuliwa mjini kati Ijumaa iliyopita. Daniel Tumba analaumu uzembe wa viongozi. Mnamo mwezi wa Januari anasema kuwa walirikodi kesi ine za mauaji zikiwemo tatu mjini mjini Kananga. Mbadilishaji wa pesa moja aliuliwa majira ya saa mbili za usiku. Inaonekana kuwa watu hawalindiwe usalama. Kamisheni mpya wa polisi jimboni anasema kuongezeka kwa ukosefu wa usalama inasababishwa na raia waliopora silaha wakati wa mizozo. Kanali Claude Wasongolua anaahidi kuwa doria zitaendelea kwa, eneo hili linatoka katika mzozo, ambapo muda mfupi uliopita silaha zilikuwa zikizunguluka vibaya. Kuna watu ambao wanaendelea kuwa na silaha hizo. Kanali anasema polisi inafanya kazi yake, sababu kila siku inazuia vitendo vya uhalifu hata kama watu wengine wanatoroka na kufanya vitendo vya lawama, lakini polisi wapo, wanafanya kazi kulinda watu na mali zao katika mji wa Kananga, alihakikisha kanali huyo. Kwa kumaliza, tujulishe eti Muta wa Malemba Nkulu jimboni Holu, mami haswa pali mji mkuu wa Mulongo inatatizwa na tembo kutoka mbuga la Upemba ambazo zinaharibu mashamba za wakaaji. Kiongozi wa taasisi ya Kongo ausika na maumbile anatangaza kwamba ausika na ulinzi wa mbuga la Upemba kunde lungo yupo njiani mwa Malemba Nkulu kuanda ukandalimazi wa tembo jangandu Mwenye alipasha habari hii ya kwanza ni Sultani Mkuu Mulongo. Kulingana naye, shamba nyingi ni yenye kuharibiwa na tembo. Wakaaji hawajui nini wanaweza kufanya tena, wanawasiwasi kwani tembo hiyo yaweza kuondoka mahali inapatikana na kuelekea mahali wanaketi, kwa hiyo wanaoga kwa ajili ya maisha zao. Sultani Mkuu Mulongo husema kama iko mara ya kwanza ambayo tembo inashambulia shamba la wakaaji wa Mulongo. Tulipata habari tokea ya mbunge jimboni wa pale jimbo la Olomami ya kwamba siku ya juma tembo iliingia ndani ya vijiji kama vile Kabala, Luandwe lwandwe na Seya kando kando ya siti ya Malemba Nkulu. Tembo awa weko kadiri ya na wameisha kuharibu ekta kushindia makumi mnane ya shamba. Sultani mkuu huyu uyu usema kama kila wakati wanatoa lalamiko upande wa ISSN ili tembo hiyo ifukuzwe, lakini hakuna chochote te. ISSN kupitia sauti ya direkta jumbuni Bwana Mbayo Lukasu usema kama kuna kikundi moja kya wafanyakazi wa ISSN weko njiani wakienda pale Malemba Nkulu kwa kutafuta namna ya kufukuza tembo iyo. Toka Lubumbashi, mimi ni Jean Gandu, Radio Okapi. Asanti kwenyu, wasikilizaji wapendwa, imetimu saa kumi na moja na dakika kumi humu studioni mwa Redio Ukapi. Shukurani kwa uminifu wenyu kwenye sauti ya amani Redio Ukapi.