Ya ziara yake ya kwanza nchini Kongo ya Kidemokrasia ni kama mujibu kwa mapenzi ya raisi wa Kongo, alisema Bi Sophie Wilmes, waziri mkuu wa Ubelgiji, kwa waandishi wa habari leo mujini Kinshasa. Wanafunzi zaidi ya elfu makumi mawili wanaweza kukosa masomo mwaka huu sababu mashule zao zilibomoka pale mumitaa ya Kamina Bukamya na Malemba Nkulu kufatana na mvua nzito iliyonywesha mnamo siku za hapa ya karibu. Watoto zaidi ya elfu makumi mnane na wa umri tangu kuzalika hadi miezi makumi tano na tisa wanangojea wa kupata nduu ya kupiganisha ugonjwa wa vunjavunja vunja, jimboni Kongo Central kampuni ilizinduliwa rasmi jana. Baki pamoja nasi, ndugu Habari kamili. Waziri mkuu wa Ubelgiji Bi Sofi Wilmes anaweka ziara yake ya kia, kwanza kabisa ya kimataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama majibu kwa ombi la Rais wa Kongo kuona uhusiano wa nchi mbili baina ya nchi hizo mbili una zaidi kusudi la kushirikiana baada ya kukutana na waziri mkuu wa Kongo na kisha na rais Felix Tshisekedi, mkuu wa mtendaji wa Ubeligiji aliwaambia waandishi wa habari kwamba ushirikiano wa Ubeligiji na Kongo utastai kukuza katika sekta ya kijeshi, haki, uchumi, habari na katika suala la mafunzo, ikiwa Kongo anautaka mengi. Nawe Grasa Mzate katika taarifa kuandaliwa na Bili Ivan Lutumba. Jumla ya vichwa vya neno kuhusu mazungumzo yaliyojadiliwa na haiba mbili za Kongo, Sophie Wilmes ufunua mambo kuhusu hali ya biashara, ushirikiano wa maendeleo, hali za haki, haki za binadamu na sekta zingine zinazoweza kuzuia maendeleo ya hatua na mageuzi yaliyokusudiwa na serikali ya sasa ya Kongo. Hii ndiyo sababu Beljiji inataka kuwa mshirika katika uhusiano wa kweli mzuri na sawasawa kwa kuzingatia mafanikio ya taifa haya mawili akikabiliwa na msimamo wa mkuu wa nchi wa Kongo kutotulia mambo ya zamani, haswa machafuko ambayo yalisababisha akusimamishwa kwa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Sophie Wilmes anashauri badala yake watazame siku za usoni kwa kutumia kweli mafikiri kuhusu matendo ya zamani. Tuwajulishe kwamba baada ya mkutano na rais wa Kongo la Kidemokrasia, ujumbe wa waziri mkuu wa ubeljiji Hukatanga kuamini shajara ya ukumeshaji wa ubelgiji ni kwa ajili ya kujaza ufunguzi rasmi wa ubalozi wa Ubelgiji huko Lubumbashi. Tunaendelea na habari za ujumbe kutoka ufalme wa Ubelgiji. Tujulishe ya kwamba Kongo ya Kidemokrasia na Ubelgiji zinakubali kuungana na juhudi za kusonga mbele kwenye njia ya ushirikiano wa kushinda win, kulingana na masemi ya mawaziri wakuu wawili. Ushirikiano huu ni katika uboreshaji wa hali ya biashara utawala bora na jumla ya amani wa Kongo ya kidemokrasia asia katika sehemu yake ya mashariki. Silvestre Ilunga Ilunkamba waziri mkuu wa Kongo na B. Sophie Wilmes waziri mkuu wa Ubelgiji walihakikisha haya baada ya mabadilishano yao ya leo asubuhi katika hoteli ya serikali mjini Kinshasa. Alexander de Croo naibu waziri mkuu wao wa ushirikiano wa maendeleo wa Ubelgiji analeta mafasirio juu ya maana ya Ubelgiji kwa kushirikiana kwa usafirishaji wa Kongo. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Bilivan Lutumba Situation... naamini kuwa hali ya mashariki ni hali ya kuchanganya sana kwa nchi nchi ya Ubeljiji ina utaalamu mwingi ambayo inaweza kuweka kuhusiana na jukumu la MONUSCO kuhusiana na ushirikiano wa kijeshi ambayo inaweza kutumika katika mafunzo ya jeshi la polisi. Pia tunafanya hivyo leo huko Niger na Mali, itakuwa haifai ikiwa hatufanyi hivyo hapa DRC na bado kuna nia ya kuchukua jukumu hili. Ubeljiji iko tayari kuwa mshirika katika njia nyingi. Leo tuko kwenye elimu, huduma ya afya, lakini pia katika uwanja wa jeshi tuko tayari kushirikiana katika mafunzo ya polisi ya jeshi. Tulifanya hivyo kunapita miaka miwili, kama kawaida, tutafanya hivyo kwa makubaliano ya pande zote. Tunahisi kuna mapenzi ya kuongea, lakini kwa upande wetu hakuna sababu ya kungoja. Kwa jumla, kuna hali za asili kuhusiana na utawala, vita zidi ya rushwa. Hii ndiyo hali ya jumla katika ushirikiano wetu na kuhusu ushirikiano na wageni katika ziara rasmi nchini kongo ya kidemokrasia mkurugenzi wa mfuko wa dunia anatarajia kukutana na raisi wa nchi felix chisekedi peter sands ameahidia msaada mkubwa kwa nchini humu katika mapambano ya kukutokomesha ukimwi kifua kikuu ama loombe na malaria kama ametoandalia mwandishi wetu jean-pierre elali ikoko anatafsiriwa na jacques mkonkole Ujio wa Peter Sande nchini Kongo inaambatana na mapatano ya Fomu Mondiale na nchi Kongo kwa kupiganisha ukimwi, lohombe na malaria. Kufuatana na fedha nyingi tutapata kwa kazi nchini Kongo, tunapasha kuangalia pamoja namna ya kuitumia kwa kupunguza magonjwa hizo tatu, kama vile alionena kwake. Yeye kiongozi ya Fomu Mondiale, ujio wake ni bahati kwa kuzungumuza na wasaidizi wote kwa kutafuta namna ya kupinga vikali magonjwa hizo tatu nchini Kongo mzima. Ni kwa hiyo Peter Sand atakutana leo na Rais Felix Chisekedi na wakubwa wengine wa nchi. Lakini jana, kiongozi ya Fo Mondial alitembelea mji Kisantu, jimboni Congo Central, kwa kukutana na wale weni kufaidika na usaidizi wa shirika lake. Ilikuwa bahati ya kujionea vinafsi gisi gani fedha imetumiwa kwa faida ya Wakongomani tukumbushe kama wakati ya mazungumuzo ya kipindi ya sita mwezi wa kumi na moja mwaka jana, mji Lyon nchini ya Ufransa kwa kutafuta fedha ya shirika Fo Mondial weni kuleta fedha kila mara ulimwenguni, waliahidia kutumia milioni mia tano makumi saba na mbili ya dole kimarekani kwa kupiganisha ukimwi, lohombe na malaria nchini Kongo na katika jimbo la Olo Mami zaidi ya wanafunzi elfu makumi mawili na umoja kutoka mitaa ya Kamina, Bukamia na Malimba Nkulu ametishwa kwa kuacha shule sababu shule zao ziko chini ya maji. Ndiyo matokeo ya mvua nzito katika eneo hilo kulingana na kamishan Eli Muyombi Kapanda aa, husika na afya jimboni anachukua hisa ya mafuriko haya yaliyoanzishwa mnamo siku moja Februari. Yupo kwenye simu ya Jean Gandu. Na batoto 21170 abafunde me majama ile nakwa na ile tatizo tuko na 17082 manyumba ile eneshaanguka tuko mu 2293 me mafamii ile inakuwa inalala inje, cestadire iko expose mamustike, maji hakuna aina mzuri ya mawese, aina mzuri ile banakuwa banaitilize tuko deja mu 6678 majama ile inakuwa iko kando kando ya rai, watoto kidogo ile iledeko muriske munene na ile mafamili inakuya andeore ya manyumba yabo tuko muma 2404 banako wanalala inje. masentre de santé izw iko deja atake, tuko musituatio ya nguvu sana. Donk tunapiga kelele sana kwa gouvernement central na bapartenare yetu na sisi wenyewe na komunauté, tuzimobilize sisi wote, njo ya kuweza kusaidia na kusekurire populacion yetu inakua muriske munene sana ya ile magonjwa na matatizo ya kufunda masomo. Tunabaki katika eneo hilo la jimbo kuu la Katanga la zamani. Tujulishe eti huko Manono, katika ka jimbo la Tanganyika, tembo amerejea katika mji mkuu wa Kiluba kwenye umbali ya kilomita mia nne makumi matano kusini magharibi mwa Kalemie. Wa wakulima huzunishwa na uharibifu wa shamba. Mamlaka ya eneo hilo inaeleza kuwa wasi wasi. Francois Xavier mibe shida inayomkumba mwenyekiti wa mji wa Manono ni kurudi kwa makundi ya tembo katika eneo hilo. Tembo hii imeripotiwa wakati wa kipindi kipya cha mavuno kwa bidhaa ya mashamba, alafu tangu Novemba elfu mbili kumi na tano tembo wamekuwa wakizunguka eneo hili bila kurudishwa nyuma, kwa sababu ni nyama iliyohifadhiwa. Msimamizi wa muji Pierre Mukamba ananena: tembo ni shida ngumu sana, tunaweza kuidhinisha katikati, itaunda shida nyingi. Wale waliouwa tembo mwaka wa elfu mbili kumi na sita huko Malemba Nkulu karibu na Manono wapo gerezani huko Kasapa hadi leo. Tunapopokea ripoti kama hizi, tunairipotia pia kwa wenye mamlaka. Kuzunguka kwa tembo kwa mara yengine tena kunalenga usultani wa Kiluba baada ya kupita kwa muda mrefu katika sekta ya Kyofwe. Uh, hawaruhusu tena watu kufika kwenye mto, shughuli zote zimezuiwa. Uh, si kwa miaka tano. Baraza la vijana linaonesha kwamba hakuna takwimu zilizowekwa kwenye maeneo yaliyo haribiwa na hata chini ya tathmini iliyokamilika ya bidhaa vilivyoharibiwa na tembo kwa njia ileile ambayo hakuna msaada hadi leo uliyopewa waasiriwa. Radio Kapi. Huko jimbo la Kongo Central, kampeni ya chanjo ya kupiganisha ugonjwa wa vunjavunja iligunduliwa jana na siku ya tatu kwa gavana wa mkoa Atu Matubwana mbele ya watu mbalimbali mbali kujumisha washirika wa OMS na UNICEF na katika utuba yake kwa mawanaichi Loko Lutete alitoa wito kwa wazazi kuwasilisha watoto wao wote wenye umri wa miaka tangu kuzaliwa hadi miezi makumi matano na kenda kwa watu wa huduma ambao watapita mlango kwa nyumba, ili kwa chana na ugonjwa huu. Anataka watu wote wanaolengwa, waonaolengwa watathimini elfu makumi nane na sita mia kenda na makumi mawili na tano ni chanjo zidi ya ugonjwa huu ambao kulingana na watafiti unalemea maisha yote. Na ni mwisho wa taarifa yetu. Asante kwa kuwa mmetutega sikio.