Radio Okapi. Oh, Habari zetu, Adolphe Ngoy. Shukrani kwa Kubina na Abulojwa. Hamjambo kwenye wasikilizaji wapendwa wa Sauti ya Amani. Ifuatayo muhtasari wa habari za leo jioni. Ingalikuwa heri viongozi wa vikosi vyenye silaha kutatiza mashariki mwa nchi waache kuorozesha na kutumia watoto katika safu zao, aliomba mwenyezi wa BVS Sud Kivu Murhabazi na Megabe, leo siku ya kimataifa ya askari wa watoto ulimwenguni. FRDC na MONUSCO walifaulu kuyakimbiza shambulio mpya la ADF mtaani Beni katika jimbo la North Kivu. Amerika ilikuwa ameahidia kuunga mkono serikali ya Kongo katika juhudi zake, hususan za kurejesha amani, alisema Peter Farm wakati wa ziara yake nchini Kongo. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu hii. Usikilivu mwema. Habari kamili Hali ya askari wa watoto inabaki kuwa ya wasiwasi sana katika eneo kubwa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Inabidi viongozi wa vikosi vyenye silaha wasimamishe kurozesha na utumiaji wa watoto iwe katika safu zao, wala pia kwawachilia mara moja watoto wote wenye kukamatwa kwa mazumuni ya zuluma au utumiwa wa kijinsia. Alikwa kutoka kwa ofisi ya kujitolea ya afya na Beves hii katika hafla ya maadhimisho ya tarehe 12 Februari ya kusherekea siku ya kimataifa ya askari wa watoto. Murabazi na Migabe, mkurugenzi wa Beves, kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejwa: nous avons kabidi encore tunakuwa na jimbo saba ama nane ambao watoto wengi wanaendelea kuingia ndani ya chama za kijeshi na miungano makumi saba ambazo zinawatumikisha watoto na kuvunja haki zao hasa hapa jimboni Kivu ya kusini na ndani ya tarafa mbalimbali mbali, kama vile Mwenga, Shabunda, Walungu, Kale, Uvira na Fizi, Ngambo moja Pakabare, watoto wanaendelea kukamatwa kama wapiganaji wanawake kama vile wanaume ambao hawakuweza kufikisha miaka kumi na nane. Kwa hiyo tunaomba waache kufanya hayo na kuwarudisha watoto ndani ya miungano zinazojihusisha na kutetea haki za watoto. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi HCR maarufu lina wasiwasi juu ya hali mbaya ya kudumu mtaani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shambulio la vikundi vya watu wenye silaha tangu Disemba mwaka jana katika mji mkuu wa Watalinga umelazimisha wanawake na wanaume wa vijiji ya Watalinga zaidi ya elfu mia moja kukimbia makaoni mwao kwa miezi miwili iliyopita, na wakahamia muji wa Nobili na mazingira yake, alitangaza msemaji wa UNHCR Andrus katika mkutano na waandishi wa habari jana, siku ya pili, tarehe kumi na moja Februari mwaka elfu mbili na makumi mawili kwenye chumba cha wananchi mjini Jeneva chini Uswisi. FRDC, iliyoungwa mkono na brigade ya maingiliano ya Monisco, ilirudisha jana jioni shambulio mupya la ADF huko Mbao, muji mkuu wa sekta ya Beni. Mbao iliyoko umbali wa kilomita makumi mbili kaskazini mashariki mwa Beni. Kulingana na vyanzo vya usalama, washambuliaji walitaka kufanya mauaji mapya hapo, lakini hawakufaulu. Saa mbili na nusu ya asubuhi, kundi la ADF lilijaribu kuvamia kituo cha Mbao. Mwitikio wa vita ya kwanza ya brigedi ya makumi tatu na moja ya vitengo vya hatari vya haraka vya FRDC musingi katika eneo hilo ni haraka. Kulingana na vyanzo vya jeshi, kutakuwa na mapigano mazito na silaha nzito na moja kwa moja kwa saa moja mara baada ya kuarifiwa, brigedi ya kuingilia MONUSCO pia itawachangia walinda amani katika kuunga mkono FRDC kukabiliana na shambulio hilo ambalo limetengwa. Hakuna ripoti yoyote iliyotolewa kwa sasa, lakini vyanzo vya usalama vinasema kwamba nia ya ADF ilikuwa kushambulia raia huko Mbao shirika la kiraya la Beni limezidishwa na majibu ya vita ya kwanza. Brigade ya brigedi ya makumi tatu na moja ya vitengo vya hatari vya haraka vya FRDC na walindaji wa amani wa MONUSCO inatumaini kwamba uingiliaji huu wa pamoja utakuwa wa kimfumo zaidi ya shambulio lolote la ADF katika mkoa wao huo. Kumbuka kwamba hadi sasa vikosi hivi viwili vimeshika doria mbao ili kupata usalama wa wakaaji. Mkuu wa MONUSCO Leila Zerrougui alimaliza ziara yake ya siku mbili jimboni Kasai jana, siku ya pili. Huko alienda mfululizo kwa Kananga na Chikapa. Kumwisho alionyesha kwamba alitaka kuwahamasisha watendaji mbalimbali juu ya utulivu na ujumuishaji wa amani jimboni humo kulingana naye, baada ya msiba huo kuhusishwa na jambo la Kamwi na Nsapu, inahitajika kurejesha katika mipango ya maendeleo na kuimarisha kazi za nchi bile. Ilazerugi yuko kwenye kipaza sauti cha Francois Kadima. Changamoto ni kubwa, maeneo yamefungwa, umasikini ni mkubwa sana katika eneo hilo, kufuatana na yote yaliofanika lakini pia na kurudi kwa wakimbizi na watu waliokimbia maskani yao, kuna mambo mengi ya kufanya. Siyo jukumu la mtu moja. Sisi sote lazima tushiriki, sisi Umoja wa Mataifa kwa ujumla, siyo tu MONISCO, kwa sababu kuna kazi nyingi ya maendeleo ambayo MONISCO haiwezi kufanya. Pia kuna serikali ya Kinchasa na viongozi wake kujaribu kusonga mbele na kuuza mkoa wa Kasai inji ya inchi. Kuna fursa za kuimarisha amani na kuacha migogoro ya zamani zipite, pia kujiandikisha katika maendeleo na kuimarisha kazi za serikali jimboni. Na huko jimbo la Ituri, gavana wa mpito wa jimbo alizindua jana siku ya pili kazi za mashauri ya ndani ya jamii katika kituo cha Mahagi, kilomita 118 kaskazini mwa Bunia, shaba kupunguza hatari za mizozo ya jamii, kukuza amani na mshikamano wa amani kati ya kabila la Lur na Lendu. Kazi za mashauri kwa msaada wa kiufundi na vifaa kutoka MONUSCO. Jean Claude Lokidile, katika taarifa kuandaliwa na Isak Remoyope. Mazungumzo haya ambayo yatadumu siku mbili hukusanya pamoja watu zaidi ya mia moja hasa washiriki wa kamati wa usalama, wasultani na wazee wa asili na wanamemba wa za mashirika za kiraia. Washiriki wanatafuta kubaini sababu zinazosababisha kuendelea kwa vurugu kutoka mtaa za Njugu kuendelea vijiji jirani katika eneo la Mahagi, hususan katika Shefria Mokambu, Jukot na Wagongo Sultan Mkuu, kiongozi wa Mokambu, anasema kuwa washambuliaji wa Kodiko kutoka Jugu kwa sasa wanadhibiti group matatu kwenye eneo yake. Watu hawa wenye silaha wanachukua mali ya watu na kutoza ushuru katika maeneo fulani. Anaongeza kuwa hali hii husababisha kutokuwepo usalama ambayo yanahatarisha kugeuka kuwa vita wa ukabila. Kulingana na liwali wa muda Ushishani Bule, ni kwa kuzuia hali hii kwamba mashauriano haya yametayarishwa, zinakusudiwa kuboresha amani na utulivu baina ya wakazi katika mtaa za Njugu na Mahagi. Mazungumzo haya pia yatandaliwa wiki hii huko Pandomana Kambala katika sekta ya wa walindupiti na wati Toka mimi naitwa Jean-Claude Lokilile, Radio Okapi. Mujumbe malumu wa Amerika kwa kanda la maziwa makuu Peter Fam, katika ziara ya kazi nchini Kongo ya Kidemokrasia, alipokelewa ofisini mwa waziri mkuu Ilunga Ilunkamba jana. Aliongozana na balozi wa Amerika la Amerika nchini humu Mike Hammer alifasiria husema kuwamba ziara hii ni sehemu ya ushirikiano mzuri wa amani na ustawi ambao Amerika ilizindua mwaka jana na serikali ya Kongo, kwa kuunga mkono serikali ya Kongo katika juhudi zake za kurezeesha amani, mapigano zidi ya rushwa na pia kuboresha hali ya biashara nani. Hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu zilizosindikizwa na Richard Jenior Kamunga pamoja na Bino Wela Luzituka Bambi, aksanti kwa kututega sikio kupitia ufundi wake. Mimi Kindu na Polidor Basunga nikiwaomba waomba mubaki wa minifu katika vipindi vinavyoongozwa na Axel Goncho kupitia radio Redio Okapi.