Sherehe ya tamasha ama festivali ilianza leo siku ya tano mjini Goma, wakiwemo gavana wa jimbo pamoja na waandaaji na watikaji, wakati wa ufunguzi wa tamasha hili ya amani. Kwa kukomesha upungufu wa nishati ya umeme kutatiza taifa hii, mabwawa ya umeme makumi tatu na sita huenda kurekebishwa nchini humo. Huu ni mradi wa kwanza mkubwa wa uwekezaji uliomo katika kumbukumbu ya uelewa ulisainiwa kati ya kampuni ya Amerika General Electric na urais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Siku ya wapenzi leo tarehe 14 Februari inasherekewa. Je, humo mji wa Matadi katika jimbo la Kongo Central, mwakilishi wetu Bina na Plurish Mambu huenda kutufasiria zaidi. Baki pamoja nasi ndugu msikilizaji. Habari kamili huko jimbo la Nord Kivu, sherehe za tamasha la amani zilianza leo siku ya tano mjini Goma. Gavana wa jimbo Carli Nzanzu Kasifita alikuwepo pamoja na waandaji na watekaji wa tamasha wakati wa wimbo wa amani, wakati wa ufunguzi wa tamasha hili. Semina tayari zimeanza kama vile uchunguzi wa maandishi. Hiyo ndiyo kesi la IOM ambayo ilionya filamu yake juu ya uhamiaji. Hivyo hivyo MONUSCO imefanya vifaa vyake vya, vya dharura kupatikana kwenye tovuti ya tamasha. Maelezo zaidi nawe Fredi Bikumbi. Na hivi imefunguliwa msimu wa saba ya tamasha hiyo iitwayo Festival Amani kwenye uwanja ambako kutapitika tamasha hiyo, maandalizi yote yameonekana kumalizika. Na, na hivi tamasha hiyo sio tu kwa muziki, kuna mashirikisho ambazo zimeanja kuhimiza wauzuriaji, ni kama Living Peace Institute ambayo imeanja kugusia swala ya jinsia kati ya kushirikisha mwanamke na mwanaume, na huko kuna shirika la SSN la tangaza picha nzuri ya Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo Susan, mahali ambako utalii yaweza fanyika ndani ya mbuga la wanyama la Virunga. Pia kumeandaliwa semina za kutoa mafasirio jinsi gani kuendelesha uwekezaji. Ukiwa nje ya uwanja wa tamasha hiyo, watu wamejipanga ili kuingia, wakati vijana wamoja walijaribu kuandamana na huko, wakasambazwa na polisi na mambo yote imeweza kurudi salama. Mwanamziki wa Kongo Mbili ya Bel atapanda jukwani ili kudumbwiza na mziki wake kwa wale watakaofika kwa tamasha hiyo Goma. Fredi Bikumbi, Radio Kapi. Usalama ndogo wa humo mji wa Kisangani unaripuka ndani na karibu ya soko kuu Mutisha wanaiba bidhaa vya wakaaji wakati wa mchana na wakati wa jioni, na masaa za jioni, wakaaji pamoja na wafanyabiashara wa soko hulalamika juu yake. Meya wa mji Jean Louis Alaso alizungumza jana na ujumbe wa wauzaji kutoka soko kuu kuhusu mikakati kadhaa ya kuipambana nayo, hasa taa za soko na kitambulisho cha wazamu. Jacques Mkonkole: Leo watu wote wanasema ya kwamba kuna usalama ndogo kunako soko, hasa pa saa saba ya usiku. Pamoja na wafanyabiashara tunaelewana na tunaangazia soko nguvu. Ni kusema kila mfanyabiashara ataweka mbele ya duka lake projekter moja kwa kuangazia soko, isipokuwa tu hivyo. Wazamu wengi kupatikana pale watavaa majide ya rangi ya aina ya sombe, kusudi ya kutambulikana, ijulikane nani ni zamu na nani si zamu, kukuwe tafautika Mabwawa makumi tatu na sita ya umeme yaliyowekwa katika majimbo mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda kurekebishwa ili kukomesha uwaba wa nishati ya umeme nchini humo. Hii ni mradi wa kwanza mkubwa wa uwekezaji uliosainiwa kati ya kampuni ya umeme mkuu wa Amerika General Electric na rais wa Jamhuri siku ya tatu iliyopita. Katika maojiano na radio Kapi, profesa Serge Chibangu, mmoja wa washauri wa raisi, anaeleza kwamba mradi huu unaofanywa na kampuni ya Amerika inakadiriwa kuwa dola bilioni moja. Kazi ya ukarabati zimepangwa kwa muda wa miaka mitatu. Maelezo zaidi na profesa Serge Chibangu kwenye kipaza sauti cha Bilivan Lutumba. Upungufu wa sasa e, katika nguvu ya umeme ni megawati 48 na tumaini kuwa uwezo wa umeme wa uwezo wa gezi ambao DRC na kuwa njia ambayo tunaweza kuanza kutosheleza vizuri zaidi tunavyohitaji nguvu ya umeme kwa Wakongomani ni kwa mkatada huu kwamba tulianza kuongea na General Electric. Mkuu wa nchi alifuatilia majadiliano haya kuanzia Aprili hadi kusaini. Kwa hivyo tukajiambia juu ya upungufu wa megawati elfu nne mia nane ya, ya kwamba tuna kampuni ya General Electric ilikuwa na nia ya kutoa megawati mia moja katika miaka mitatu. Kulikuwa na tatimini ya awali ambayo ilifanywa na kutembelewa tovuti mwishowe tukasimamisha mabwawa ya hidroelektrike makumi tatu na sita ambayo yana uwezo huu baada ya ukarabati kutengeneza megawati elfu moja katika miaka mitatu. Naongeza kuwa tuna tovuti zingine mbili za gezi asilia na gezi ya metani mashariki mwa nchi, kwa hivyo ingefanya bonasi ya megawati mia nne kufikia megawati elfu moja mia nne. Rais wa Kongo ya Kidemokrasia Felix Chisekedi alitembelea jana makazi ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Kinshasa, ambacho kiko kinakarabatiwa tangu siku ya pili iliyopita. Katibu mkuu wa UUNIKIN, ambaye alikuwepo, anaeleza njisi uchunguzi uliofanywa na Felix Chisekedi katika nyumba ya wanafunzi. Tunamusikiliza Profesa Kabengele Dibwe, alijiunga na simu na Grace Mzati. Wakati mkuu wa nchi alipotembelea makao ya wanafunzi, yeye mwenyewe aligundua hali ambayo wanafunzi walikuwa wakiishi, na akasema kwamba kazi ni mzuri, lazima tuifanye, turekebishe nyumba ili wape wanafunzi wa chuo kikuu cha Kinshasa hali bora za masomo, na kwamba chuo kikuu cha Kinshasa ni tovuti ya kwanza tu ambayo inakuja ndani ya mpango uliopanuliwa. baada ya chuo kikuu cha Kinshasa alisema kuwa katika mpango wake uchunguzi huu utaendeshwa pia kwa vyuo vikuu vingine ambavyo vina makazi ya wanafunzi, na hiyo ndiyo iliyofurahisha kila mtu. Na kulingana na mafundi, kazi ya ukarabati ya makao yote zitachukua zaidi ya miezi nane. Kwa hivyo wakati ukarabati utamalizika, tutafafanua masharti ya kuwekwa katika makazi ya wanafunzi. Pishi zitatumika kama gala la vifaa vya utunzaji wa mazingira, usafi wa mazingira na kadhalika. Maduka ya dawa zigeuke kuwa chumba cha kulala au mahali pengine pa kuishi, kama yanatambulikana sana mjini Kinshasa, kufuatana ushahidi wa kwenye wavuti, ni kwa sababu ya ukosefu wa malazi kama yaliamua Bi Emma Juli Bikunda, akitafsiriwa na Fiston Ngoma. Kuna maduka ya dawa ambayo yamekuwa maeneo ya kulala au makao za familia nzima. Ni nini kinachowafanya watu kuzingatia mtindo huu wa maisha? Watu tuliojiana nao walielezea sababu tofauti. Wamoja wanasema ya kwamba hakuna mahali pa kulala na kutoa zamana au garanti za miezi kumi. Hata ikiwa wanazungumuza kuhusu hali hiyo ya wapangai, hakuna kilichobadilika. Badala ya kutafuta nyumba ya kupanga, ni bora kuwa na duka kubwa kuweka rafu nyuma na kitanda kwa wengine watu ni muhimu kujua jinsi ya kujitupatupa, kusudi ufanye maduka ya dawa kuwa mahali pa kuishi. Hakuna kujigandamiza na juta jikoni, yaani, kila kitu ni swali la mikakati. Lazima uwe na mbinu ya kupanga vitu vizuri kwenye duka wengine tena wanalaani kitendo hicho, wanaalika wakaguzi kufunga maduka ya dawa yoyote ambayo ni makao. Wanasema wakaguzi wanapopita, wanaweza kufunga moja kwa moja hizi maduka ya dawa, ikiwa wanaona kuwa haliko katika kiwango cha kutoa ushauri na ikiwa wafamasia hawatii. Kwa upande wake, agizo la wafamasia la Kinshasa linaomba kufungwa kabisa kwa maduka ya dawa yoyote iliyogeuza kuwa mabweni au nafasi ya kulala. President wa agizo hilo Kenge Bwateka anasema, mtu mzima hawezi kwenda kuishi katika duka la dawa. Wakati kesi kama hizo zinajulikana, inabidi mara moja kufunga duka lenyewe. Ni lazima dawa ziwe katika hali inayofaa. Hauwezi kuweka dawa mahali popote, ni hatari kweli. Sikukuu ya Wapenzi ni leo tarehe 14 Februari. Tumechagua huenda Matadi, jimboni Kongo Central, ambapo Nana Plurish Mambo anatwita akitafsiriwa na Grace Mzati nani hapo ndipo tunatia nanga kwa habari zetu zilizosindikizwa na Bi Elize Chikutativweta. Aksanti kwa kututega sikio kwa ufundi wake. Mimi Kindu na Polidoro Basunga nikiwaomba kubaki waaminifu katika vipindi vina vyoongozwa na Jilienya Mwenyi kupitia Redio Okapi.