na inanaabulu jwa mjambo, wasikilizaji wapendwa, sauti ya amani. Ifuatayo habari kwa kifupi. Serikali inawagaramia washiriwa 16 walifariki na wajeuriwa makumi sita wakati wa ajali ya trafiki barabarani jana siku ya Mungu kwenye Avenue Bypass mjini Kinshasa. Ukamilifu wa uovu wa kiufundi wa magari katika miji mikuu ndiyo msingi wa ajali hii, anadai msalamu vale manga. Mfungwa mmoja alikufa kutokana na ugonjwa katika gereza la Kasumbalesa. Hakuna kituo cha matibabu na wafungwa wanalala huko katika hali mbaya. Ulaani shirika la kiraia. Wahusika na huduma ya udhibiti na malipo sekope, katika jimbo la elimu ya Kwilu ya kwanza, wanashutumiwa kulipia kazi ya kubaini walimu katika vitengo vipya ambayo inapaswa kufanywa bure. Baki pamoja nasi, ndugu msikilizaji, habari kamili. Ushuru kutoka kwa ajali ya trafiki ya jana kwenye baipasi hapa mji Kinshasa, imeongezeka walikuwa watu kumi na nne, kwa sasa wamefikia watu kumi na sita kama ametangaza naibu kiongozi wa Clinique Universitaire cha Kinshasa, daktari bodi Mabiala. Akaongeza kusema wako karibu watu makumi sita waliojeuriwa kunako klinike Mubiala ambako alitembelea mwandishi wetu. Daktari kiongozi wa pale alisema eti matibabu ya wajeuriwa wengine ni shida, sababu hakuna rasilimali Maelezo ni kwako. Naibu afisa mkuu wa matibabu wa kliniki ya chuo kikuu anahakikisha kwamba kwa sasa tayari kuna vifo kumi na sita, hivyo watu wengine wawili wameongezwa kwenye orodha ya vifo. Daktari Joseph Bodi Mabiala pia alisema kuwa kuna majeruhi wengine kadhaa ambao idadi yao inaweza kufika yapata makumi sita na zaidi. Anaamini kuwa hesabu ya vifo inaweza kuongezeka. Kuhusu kesi muhimu za wagonjwa wengine katika kituo cha afya cha Mubyala ambamo kesi zingine za watu waliojeuriwa hulazwa hospitalini, daktari wa mkurugenzi anasema kwamba kijana mmoja wa umri wa miaka 13 aliachiliwa kati ya kesi 16. zilizopokelewa. Pia anaeleza upungufu wa vifaa hospitalini yake kutibu wagonjwa hawa. Tukumbushe kwamba ajali hiyo ilitokea jana huko pa nafasi triangle kuelekea Chuo Kikuu cha Kinshasa. Gari kubwa tena nzito iliyokuwa ikibeba mawe iligonga watembea kwa miguu, waendesha biashara pembeni ya barabara, waendesha pikipiki na magari mengine saba. Asante kwako, Graca Mzate. Kuhusu tu swala la msiba wa barabara yenyewe, serikali inadai kuwagharamia wahanga wa ajali ambayo iliyotokea jana siku ya Mungu kuelekea pembe tatu za barabara bypass huko mji wa Kinshasa. Kulingana na waziri wa mawasiliano na musemaji wa serikali, matokeo kwa sasa bado amekufa watu kumi na watano na karibu wengine makumi tatu amejiuriwa wamegawanywa kati ya hospitali kuya na kliniki za chuo kikuu. Tume imedumwa kusimamiwa mara tu habari hiyo ilijulikana, mukuu wa nchi aliagiza waziri mukuu achukue hatua zote kuhakikisha kuwa janga hilo linashughulikiwa vyema. Hii ilisababisha waziri mkuu kwa upande wake kuamuru kutoa oda kwa naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya ndani anayesimamia masuala ya kitamaduni, waziri wa masuala ya kibinadamu na waziri wa afya waende kwenye eneo hilo kwa kuchunguza hali na kila mmoja afanye enye kuwezekana ili kuhakikisha shughuli mzuri baada ya ajali hiyo, na kwa njia hiyo tumehamisha warehemu katika kliniki za chuo kikuu cha Kinshasa na katika hospitali kuu ya muji, na tulitoa maelekezo ya kuhakikisha kwamba hali zote zinazofanya ajali ya aina hii kutokea isiwe tena na nafasi hapa au mahali pengine ichini. Kuna tume ambayo imeundwa katika ngazi ya waziri mkuu ambaye itasimamia hali hiyo na kutoa mapendekezo ya na Tunaendelea na habari ya ajali ambayo ilitokea jana siku ya Mungu mjini Kinshasa. Tujulishe ya kwamba haya ni matokeo ya kusitwa jali katika operesheni ya udhibiti wa kiufundi wa magari mjini humo, alisema Vale Manga, mtaalamu wa usafirishaji wa multimodal na usalama barabarani. Na pia ametamka gavana wa jimbo kufanya mipango ya operesheni Kinbupeto ili kuwaokoa wauzaji wote wanaokaa barabarani pembe. Matokeo ya uovu za kiufundi imeanza sasa kuonekana, tukuwe kwa ukubwa uchunguzi wa kiufundi ambaye, kisha kupitisha gari kwa kila hatua, tunatoa kitambulisho cha uchunguzi. Lakini leo hali ilo ni hali mhuni, hali ya urahisi. Na hapa na walika wakubwa wa jimbo, hasa waziri jimboni usikanaye na usafirishaji, pia waziri wa usafirishaji nchini, wakuwe na mtazamo, sababu maisha ya wa Kongomani inategemea uchunguzi wa kiufundi, ni usalama pia. Walizi ibia uchunguzi huo mwaka jana na muji Kinshasa karibu na mwisho wa mwaka, lakini sasa leo tuna vifo sababu tulikuwa na rida, na pia ili saidi kuongeza idadi ya vituo vya uchunguzi wa kiufundi katika Kinshasa mujiweni kuambatana na viwango vya sasa vya teknolojia, repond aux normes actuelles de la technologie. Mfungwa mmoja alikufa mwishoni mwa wiki hii katika gereza la Kasumbalesa katika jimbo la Hokatanga. Habari kutoka shirika la kiraia eti mfungwa alikufa na ugonjwa sababu ya kukosa matibabu mzuri. Kifo chake pia kinathibitishwa na kiongozi ya gereza ambaye anashutumu hali mbovu ya maisha ya wafungwa kwa kulala na pia kwa malisho mbaya ambayo yanakuza magonjwa kadhaa. Poleni Isuzo yuko kwenye simu kwa Jean Gandu. Tuko na matatizo mengi tena, hatuna na dawa ya matunzo kwa ajili ya wafungwa. Mimi binafsi pamoja na monisko siku za nyuma tuliangaliaka namna gani twaweza kujenga nyumba ya matunzo ama infirmeri, kulingana tuna hali ya wafungwa. Tulitamani kujenga ukuta, lakini tuliona kama lazima tumalize kwanza chumba cha wafungwa ama gereza, na nyumba hiyo ni yenye kujengewa vizuri, lakini pango ya gereza hiyo haiko na ukuta tena. Wafungwa aweko na mahali nzuri ya kulala, wote wanakuwa ilala chini awakotena na kitu ya kujifunika. Wanakosa godoro hasa blangeti. Kulingana tu na hali hiyo, magonjwa ni mengi ndani ya ngereza hiyo kama vile pneumonia erenina kazaa ndani ya ngereza. Amuna maji kwa kupata maji na stahili kuenda kuyatafuta nje, hata pa orefu wa metero mia tano na ngereza. Imeonekana kama hali ya wafungwa inanitatiza mimi binafsi na katika jimbo la elimu la kuilu ya kwanza, wahusika na huduma ya udhibiti na malipo Sekope na ambao walio na jukumu la kubaini walimu katika vitengo vipya wanashutumiwa kulipia kazi hiyo ambayo inapaswa kufanywa bure. Kulingana ushuhuda ya mawakala hawa kupokea kiasi kutoka franga ya kongo elfu kumi na nne, hadi elfu makumi mbili na tano au zaidi. Walakini walimu ambao ni wahanga hukataa kuripoti wakihofia kulipiza kisa. Joseph Ntantu, naibu msaidizi wa kiongozi wa Sekope, anawahamiza kuyafanya ili wajuisha na tabia waadhibiwe. Kiongozi makamu wa Sekope anakazana, hakuna malipo yoyote kwa kufuatilia swala la kufahamisha shule wala mawakala. na jimboni Ituri, safu ya maushiriano ya jamii ya ndani inaalizika kumwisho mwa wiki iliyopita pale Kambala na Pandroma mutani jugu kati. Ya maazimio yanayotokana na mikutano hii haswa, kuna kujiondoa kwa washambuliaji wa kikundi cha Kodeko wa shirikisho ya vikundi vitatu vya Mukambo, mutani Mahagi, uimarishaji wa uwepo wa vikosi vya serikali katika maeneo fulani, kuwekwa kwa chombo chenye kuripoti ya harakati za watu walio na silaha shaba. Ni umoja wa amani kati ya jamii la Alur na Lendu ulinufaika kutokana na msaada wa MONISCO. Maelezo zaidi nawe Isaki Remo Yope kwenye simu. Katika mazungumuzo yaliyofanyika kwa Maagi Centre, Pandroma na Kambala, walichunguza shida ya kwanza kati ya shifri ya Mkambu na Walendu Piti. Wakaaji ya Mkambu wanashutumu kuvamiwa kwa vijiji tatu Are, Umbati na Msongwa na waasi ya Kodeko kutoka Walindu Piti. Kwa kukomesha hiyo shida, wazee ya Walindu Piti walihimiza wale wanamgambo kuondoka kwa hizo vijiji. Mzozo ya pili ni kati ya Shefria Jukot wanaoshitaki waasi ya Kodeko kutoka Walindu Piti kushambulia vijiji vyao. Katika hiyo mazungumzo, walikubaliana kushutumu wale waasi na waliomba pia idadi ya waskari ya FRDC iweze na kuzidishwa kwa kuruhusu wakaaji waliokimbia kurudi kwa vijiji vyao. Mzozo ya tatu ni ya ugomvi wa mpaka kati ya Shefria Angal na Walendu Watsi. Serikali inahusika na kukomesha hiyo shida. Toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Asante kwako kwa Isaac Remoyope. Nani hapo, ndipo tunatia nanga kwa habari zetu zilizosindikizwa na Richard Junior Kamunga pamoja na Bino Wela Luzitukabambi kwa ufundi wake Jean Noel Mukondo na Jean Claude Nsiala, tunaongozwa na Axel Ngoncho. Kwenye Redio Ukapi.