rani kwako baya chamala amujama, wasikilizaji wapindo wa sauti Amani, fuateni vichwa vya habari za leo jioni. Mwalimu mmoja tu ndiye alifundisha leo tarehe 24 pale Unikin, wengine wote walitii alikwa ya apukin ya kugoma kazi. Wanafunzi waliandamana mbele ya ofisi ya mamlaka huko chuo kikuu cha Unikin sehemu ya kisiwa cha Ijwi katika jimbo la Sud Kivu kwa sasa inazalisha na kuuza kawa arabika mzuri zaidi ulimwenguni hadi Ulaya na Amerika. Baadhi ya maafisa wa polisi wa mji wa Kananga wanageuza gereza ndogo la polisi kuwa vituo vya mateso kwa wafungwa ili kuwalazimisha kulipa faini. Mafasirio zaidi ni katika taarifa yetu hii, baki pamoja nasi ndugu. Habari kamili mbele. Kama ilivyopangwa, madarasa inapashwa kuanzishwa leo siku ya kwanza katika chuo kikuu cha Kinshasa, lakini hayakufanyika vile. Walimu wengi walitii maagizo ya mgomo yaliyotolewa na chama cha maprofesa wa chuo kikuu cha Kinshasa apukin maarufu Sehemu moja ya wanafunzi waliandamana nje ya ofisi ya utawala kwa kushutumu jambo hilo, lakini hata hivyo profesa mumoja alifundisha licha ya mwito wa kuguma. Mwandishi wetu Grasa Muzati alikuwepo tunasikiliza maelezo umu studioni. Tokea asubuhi, wanafunzi wa moja wa chuo kikuu cha Kinshasa walikusanyika mbele ya ofisi ya utawala wa chuo huo wakati waligundua kuwa hakuna walimu ndani ya masomo mbalimbali. Walisikitishwa na jambo ile, kuona kwamba leo ndio walipasha kurudilia majifunzo katika nyimbo zao. Walisema kwamba wanataka kusoma, hawataki mwaka mweupe. Kwanza tena kwa darasa kunakutana, kuna na mgomo wa walimu pale universiti ya Kinshasa. Hii ndiyo inawasumbua wanafunzi wengi. Pamoja na kila kitu, katibu mkuu wa taaluma Profesa Banza so mwe bado ana matumaini, anathibitisha kwamba walimu wa moja wako tayari kufundisha na kuwaomba wanafunzi wote ambao bado wako nyumbani kuja kwenye kozi hiyo. Lakini tulimkuta profesa Nchipwe Lebon akitoa mafunzo katika leseni yake ya pili ya uhusiano wa kimataifa. Yeye anasema kwamba licha ya mgomo anafundisha ili asitoe ama kuharibisha mafunzo ya na maisha ya wanafunzi. Hadi saa sita mchana, wanafunzi walikuwa bado wameketi chini ya miti, wengine mbele ya hadira yao kungojea walimu, lakini hakuna kitu kilichoonyesha kuwa walimu watajitokeza. Bibi Adolfin ga kuhusu uteuzi wa mawakala wa serikali wakuu wa viwanda vya viwa umma, tukumbushe majibu yaliyotoka kwa mbunge wa kitaifa Henri Toma Lokondo, mteuliwa wa Mbandaka, ambaye anadai swala hili lisiwe siasa. Anafasiria eti uteuzi huu uzingatiwa vigezo vinavyo onyesha ustadi na ufundi, ila hakuelewa kwa mufano, ndani ya timu ya viongozi ya Jekamine huko raia yapata kumi na sita wa jimbo limoja kutoka kwa wanachama kumi na munane wa kundi hiki. Henri Thomas Lukondo. Tumusikilize. La mise en place, kwa uteuzi ya wasimamizi katika kampuni za umma, ya kwanza lazima mutu aepuke kuzivalisha kampuni hizo nguo za kisiasa kwa kuteua watu amba hawana utaalamu. Inahitajika kuteua mameneja watu ambao wana uzoefu na kiufundi. Inahitajika kuweka vigezo ambavyo vinadokeza roboti ya uto kwa wale ambao lazima wachukue kazi katika kampuni mbalimbali za serikali. Kwa mfano, mtu ambaye amekuwa na hatia, wafungwa wa zamani, mtu ambaye ametambuliwa kuwa na magendo, mtu mwenye haya tumikaka hao kusimamia watu wawili katika maisha yake, namna gani unaweza kumteua meneja mkuu? Uteuzi wa ndani ya Jekamina SNCC. Napenda marafiki ambao daima wako katika tabia ya kutetea usiojulikana, kuhalalisha wasio stahiki. Wanaweza kuniambia jinsi gani kampuni hiyo ya kitaifa kama Jekamina SNCC, kati ya wanachama tisa wa bodi wa kurugenzi kwa Jekamina kwa mfano, watu mnane wote ni wa kutoka Katanga. Kwa SNCC ni vilevile. Raisi wa jamhuri kupitia maagizo haya anaamuru kuwapa kampuni hizo amri ya kampuni zilizo kuwa za kibinafsi za kibinafsi jimbo Kibatize. Huko jimbo la Kasai Oriental, ujumbe ulioundwa na wataalam kutoka mfuko wa kukuza viwanda vya FPI na kampuni Grand International Group umepatikana ya pale Ndomba Mutani Kabiaka mwanga tangu siku ya tano iliyopita, kwa ujenzi wa bandari ya kisasa huko Ndomba. Lengo ni kukusanya ushuda ajili ya ujenji, ukarabati na kisasa wa bandari hii. mafasirio zaidi na Bi Esther Ndalafina. Wakaji wa Ndomba wamejaa furaha kwa kuona gari nyingi la watalamu wa FPI na awa wa kampuni Grand International Group kuwasili pale kwa kufungua eneo lao. Tangu kufika kwao pale Ndomba, watalamu hawa wepo na jifunza namna gani la kujenga bandari la kisasa wenye muto Lubi. Wakaji wa Ndomba usema kwamba kutafanika kazi la majengo la bandari, gala kubwa, ofisi la kazi na afazi la kulinda mafuta la gari na mahali pa kulinda vifaa vya kupakiza na kushusha mizigo kwenye meli. Lengo la pili la safari hii ni kuchukua vipimo vya barabara kwa kazi la kujenga njia kwa kuboresha usafirishaji wa viza kupitia njia la maji kutoka muji wa Kinshasa na kujielekeza pale Lusambo kwenye jimbo la Sankuru, Mbujimai kwenye jimbo la Kasaya mashariki na Kananga jimbo la Kasaya magharibi. Kwa kufika kwenye bandari la Ndomba, njia tatu litatengenezwa Kawa bora ya arabika inayotumiwa ulimwenguni leo inatoka kisiwa cha Ijwi, jimbo Sud Kivu. Eneyo hilo linazalisha na kuuza nje hadi sasa kontena makumi matano hadi mia moja za kawa mara mbili kwa mwaka na kuyatuma huenda Ulaya na Amerika. Matokeo huyu ni mpango wa kibinafsi wa kampuni kushirikiana na wazalishaji wa kawa wa Kivu. Kiongozi wa vyama vya ushirika alisema siku ya sita kwa serikali kuu na wa UNDP waliotembelea Ijwi. Gilbert Makelele anatoa maelezo zaidi kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejwa. kabidi E, muungano huo una wanamemba 2388. Kila mmoja wetu alitoa dola makumi tano. Mchango huo ulirahisisha ujenzi wa vituo 19 vya kuchambua kahawa tumepewa kod 015 ambayo imetolewa na shirika la kimataifa kwa kisanga cha Ijwi na hivyo tunaruhusiwa kuchuruza kahawa yetu nje ya nchi kutoka Ijwi hadi Ulaya. Tulikuwa Kigali mwezi Juni elfu mbili na kumi na kenda. Na kahawa yetu kahawa Kenja ndiyo ilichaguliwa kama ya kwanza duniani, ni kahawa Arabika. Na kuhusu hivyo vituo kumi na kenda vya ambua kahawa. Tunashukuru PNUD kwa msaada akitutolea chombo. Kisanga cha Ijwi kwa ujumla kinatoa kontener makumi tano hadi mia moja za kahawa kwa kila kampeni ya mazao mara pili kila mwaka na leo kahawa yetu yanunuliwa kwenye Starbucks huko USA Amerika, kwenye shirika Pejoben Ufaransa, Uswisi ni kwenye Tropicor na Ahgovgu Udachi. na katika jimbo la Kasai Centrale, mashirika za haki za binadamu zilishutumu maafisa wengine wa polisi kwa kugeuza gereza ndogo za PNC kuwa vituo vya mateso ya mwili ya wafungwa kwa lazimisha kulipa faini. Vitendo vinaripotiwa ndani ya jimbo na pia katika Ananga. Waziri wa mambo ya ndani jimboni anatoa angalisho kwa polisi juu ya tabia hii kama mitwandikia Andre Kambala Mujanayi katika usomi wa Izakremoyope. Msiba ya mwisho ilifanyika juma iliyopita kwa kijiji ya Masamba kwa mtaa ya Dibaya. Duru ya nyumbani inashitaki kamanda ya polisi kufunga na kupiga mfungwa mmoja na akapoteza ufahamu, kisha alirudishwa nyumbani na alikuwa akitapika damu. Wanamemba ya jamii yake wakapiga huyu kamanda ya polisi, naye akaomba msaada kutoka Chimbulu akiripoti kwamba alishambuliwa na wevi. Jamaa yote walikimbia. Shirika moja kutetea haki za binadamu inajulisha kwamba jambo kama hiyo ili tukia pia kwa mtaa ya Demba na pia kwa Luiza, aliujiwa mwaziri jimboni anayohusika na mambo ya ndani alishutumu hiyo jambo. Mwezi wa tatu jao, mji wa Lubumbashi huenda kuongoza mkutano wa mnane wa wakuu wa serikali kutoka nchi za kanda la maziwa makuu, ambayo huenda kukaribisha zaidi ya wajumbe mia tatu baada ya kuripoti kwenye mtandao wa barabara za miji. Leo mwenzetu Jean Ngandu huenda kutuzungumzia tumfuate. Muji Lubumbashi una gari nyingi ya kuchukua wateja, tena fasi ya kuyashimamisha magari iyo yani kujulikana vizuri, kwani meya wa muji ameisha kuchukua mpango ya kuonesha mafasi hiyo, lakini madereva wengi awaheshimie mipango ya... na kanuni ya barabara. Ndiyo maana wamoja wanatembeza gari bila kuheshimu kitu hata kimoja, hata agizo ya maskari polisi wa barabara aheshimiwe. Ndiyo maana madereva awa weko wanatankatanka huko na kule, wakitafuta wateja na wanasimamiza gari zao maali popote, wakizuiza namna magari kupita wengine nao pia wanatembeza magari hata njia yenye aistahili, kama vile muero arthur forest Sendwe, kwani munjia hiyo sehemu moja 1 inabidi kutembeza gari sehemu moja ama sans unique. Vitendo hivyo vinakwa victor wa msiba nyingi. Mara zingine madereva wenye wanaenda o mbalimbali na kanuni ya njia wanatekwa nyara na wanalipa lumande, lakini wengine aweko na oga, wanatembeza gisi wanapenda. Ndiyo maana mewa muji lubumbashi uomba kwa maskari polis wa njia