Radio Okapi habari oh, zetu. Adolphine Goy, shukurani kwako. baya chamalamjambo, wasikilizaje wapendo wa sauti ya amani, fuateni vichwa vya habari za leo jioni. Tukiungana kama mutu mumoja, jeshi na raia, tunaweza kumusaka yule adui ambaye anatuuwa katika eneyo la Beni jimboni Norkivu, na pia katika jimbo la Ituri. Hotuba ya Mubonge Dideka, mundu muteuliwa wa eneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, leo siku ya nne mujini Kinshasa. Walbino kumi na nane wamifariki yulu ya zaidi ya makumi matano, ambao wamekumbwa wa na ugonjwa ama wa ngozi ama keratoze. Wenyezi wa mamulaka wa shurulukie wahanga hawa jini humu, ameomba kiongozi wa shirika aove jimboni Kasai Central. Wateuliwa wa Sankuru wanadai kuunda muji wa Lumumba jimboni humo, kama tutamusikia musenata sheo kitundu katika mafasirio zaidi. Baki pamoja nasi ndugu Habari kamili: mauaji ya watu mashariki mwa jamhuri ya Kongo. Manaibu wa kitaifa waliochagulia kutoka majimbo ya Nord Kivu na Ituri wanahamasisha wakaaji wa Beni, Mambasa, Irumu na muji wa Beni kujikinga na mashambulio ya wasi wa ADF. Katika taarifa kwa wanahabari hapa muji wa Kinshasa, manaibu hao wanane wameomba wakaaji kuunda vikundi katika vijiji na miji ili kuzuia mashambulio, kushiriki habari na kujibu wauaji, wakati wakingojea kuingilia kwa wanajeshi jeshi la polisi. Tumusikilize mubunge Muhindo Nzangi kwenye kipaza sauti cha Bilivan Lutumba. Tutajua kwamba tangu zaidi ya miaka sita sasa, watu wanaendelea kuliwa kwetu sehemu za Beni territoire Beni ville na este ya Kongo. Yote ni kwamba tunaita watu wote kuungana kama mtu mmoja na kuweza kutafuta suluhisho kwa mauaji ambayo yanafanyika kwetu. Ni kusema nini? Jeshi lingeungana na raia na raia wanaungana na jeshi, ili tuweze kumsaka yule adui. Tunaita watu wote, vijana, wa baba, wa mama, tuungane kama mtu mmoja na yule adui ambaye anatuua anakuwa na mwili kama sisi, na anakuwa na damu kama sisi, ndiyo maana mbele jeshi liweze kufika na kumtafuta na kumpiga. Wale ambao wanakuwa vijana sujaa wanaweza kumfuatilia na kumfukuza, na jeshi inaweza kuja kusaidiana nao. Wengine watafikiri kwamba tunaita watu kuweza kuunga vikundi vya majimaji mkono, lakini la sivyo, ni kwamba tunasema miaka sita ni mingi, lakini tuungane kama mtu mmoja, na siweze kuchongeana tena, huyu amefanya hiki, lakini tuweze kumpiga adui, na pamoja tunaweza lakini tukiwa kama tutapigana kati yetu hatutaweza wabunge hawa waliochagulia majimboni Nord Kivu na Ituri pia wanaomba viongozi katika ngazi zote washughulikie swala hili ajili ya usalama wa waathiriwa wa, wa mauaji hayo. Na katika jimbo la Nord Kivu kundi la silala Nduma Defense of Congo Renove unafaidika kwa kushirikiana na maafisa fulani ya FRDC Police na huduma za akili katika eneo la Masisi, alisema naibu wa kitaifa Kamundu Batundi Didier jana kwende kikao na waandishi wa habari mjini Goma wakati wa kilikizo yake. Mteuliwa wa Masisi alichunguza katika maeneo kadhaa na maeneo ya eneo yake ya uchaguzi nchini ya ustafu wa wanamgambo huyu. Fisto Muhindo, maelezo ni kwako mbele ya wapasha habari hii siku ya tatu, huyu mwanabunge ashutumu vitendo halifu vya kundi NDC Renove na vingine vikundi ndani ya teritoria ya Masisi. Kamundu Batundi Didie ataja viongozi wa moja wa moja wa FRDC na polisi pia na ujasusi kuwa wasaidia wahuni hawa kushimika viongozi wao. Huyu asema kwamba hii ni uhusiano ya hao viongozi na kundi hii za wahuni. Mwanabunge asema kwamba haiwezekani kuona mabandia hawa kuwa na vazi zinazofanana na za jeshi ya serikali. Pia, inawezekanaje wawe na polisi yao ijapokuwa kuwa FRDC inakuwepo? Msemaji wa kanda la salasini na ine ya jimbo anaalika huyo mwanabunge kuleta vihakikisho ili wenye makosa waadhibiwe. Kwa niaba ya Beni, huyo mwanabunge anaomba ujasusi ifanyike vizuri Goma tunabaki katika jimbo hilo la Nord Kivu. Tujulishe eti, naibu kamisheni yanayesimamia operesheni na usimamizi wa jeshi la polisi wa Congo, General Patience Yave, anatoa angalisho zidi ya siasa za polisi huko Beni, Butembo na Luberu. Likuwa ni siku ya nne mwishoni mwa misheni yake ya wiki moja. Mutani huu tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Marsial Papi Mukeba. Antuka niko nakondane kabisa ule mutu anapenda kupolitize polisi kobapolisie na wawanisha tukitu moja politisien wote atafika pale komaunité yao komapozision yao joko wakowanisha mambo ile aina munjia ule politisie wa mkamate na wa mtume mbele embele wakubwa ya arme wale wekwapa Beni ju politiki inarabisha kazi ya, ya arme wala ya, ya polisi sisi wapolisie atuwezo kufanya kazi ile ya tujue atuwezi kufanya politiki ile atujue, tutaweza kufanya mpaka kazi ya polisi walapo ukwasi. Tunasema tunakuya hapa Beni nijua kufanya kazi ozordre opérationnel ya forces armées de la république tunakuya hapa Beni juu ibeni hii ibakie kimya, sawa vile mkubwa wa nchi yetu Félix Antoine Tshisekedi Tshilombo adiprometre uku, kama kimya etahudia wo mji wa Kananga ya pata alibino kumi na nane wamefariki kwa ugonjwa wa ngozi ama keratose, kati ya kesi makumi tano na tatu zilirie kudiwa ndani ya miezi nane, takwimo kutangaza leo siku ya nee. Na Bi Rosette Mbumbo, kiongozi wa chama cha albinos AOV, yupo kwenye kipaza sauti cha Blaise Ndongala. Mnamo tarehe 12 Juni mwaka wa 2019, serikali ya jimbo imetoa pendekezo la kutoa huduma kwa albinosi yeyote anayekumbwa na ugonjwa wa keratos, yani ugonjwa wa ngozi juu ya waalbinos 53 waliogua ugonjwa wa keratos, 18 kafariki jimboni humu. Wako kwa jumla wa albinos 2552. Miongoni mwa hawa wapo 800 hamsini na saba wanaokumbwa na saratani ya ngozi ambao karibu hamsini asilimia ufikia kwenye ngazi la tatu, yani hali isiyoweza kupona. Ndiyo sababu tunaomba usaidizi kwa viongozi kitaifa na kwa namna ya pekee kwa rais, ili msaada wa haraka wa kiutu utolewe kwa manufaa ya walbinos wa Kasai Central tunaendelea na habari kutoka katika majimbo kati ya nchi. Tuelekee jimboni Kasai Oriental tujulishe ya kwamba kulizinduliwa jana siku ya tatu mjini Mbujimai muradi mupya unaoitwa Breakthrough Action b ambayo inalenga kuleta mabadiliko muda ya miaka mitano, ikisaidiwa kifeza na USAID kiwango cha dola ya Amerika milioni makumi mbili na mnane. Dr Francine Galula yupo kwenye kipaza sauti cha b estendalafina ina uwezo wa kupanua elimu, utawala bora, kilimo kwa lengo la kubadirisha tabia. Kuna jambo tatu la kupeleleza. Kwanza inahusu watoto wa chini wa miaka tano ambao waliogonjwa homa kuhara, au maambukizo ya kupumua ama kikozi. Jambo la ine tuligawa vyandarua, watoto wangapi ulala chini ya vyandarua. Jambo la tano inahusu watoto wa miezi kumi na mbili hadi makumi mawili na tatu kupeleleza kuhusu chanjo. Jambo la sita linahusu mwanamke mjamzito. Kwa jambo la sita ni kuhusu kipimo ama sepen, ni kwamba ujauzito mara ngapi walikuwa na ziara ya chini ya ine za sepen. Jambo lifatalo linahusu mwanamke, lakini kuhusu uzazi wa mpango, upangaji wa familia umekuwa haki kwa mwanamke. Jambo la mnane linahusu kampeni ya vifa wabunge waliochagulia jimboni Sankuru wanadai ufanishi wa, wa matumizi ya amri ya sheria ya kuunda mji wa Lumumba wakati wa usikilizaji wa leo siku ya nne, na waziri wa nchi na waziri wa madaraka walidai kuteuliwa kwa watendaji wa mji huu mpya katika siku ya maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya miaka makumi sita ya uhuru, sakafu ya nchi kukuuza kumbukumbu ya shujaa wa kitaifa Seneta Leonard She Okitundu katika kichwa cha ujumbe wa ubunge hawa, ni kwenye kipaza sauti cha Jeff Ngoi. Hatua de... linafanya Lumumba mjini, hatua lenye inapashwa kuendesha kwa eri ukumbusho wa Patrice Meri Lumumba. Hatua hiyo haifanane na amri zengine zenye kuumba vijiji kufatana na uonzi wa majimbo. Zote hizo zilisimamishwa, ilifaa kusubiri kuja kwa waziri Azras Rubera kwenye wizara wa majimbo sababu mkutano ya waziri iondoshe kushimamishwa ya atuwa ile. Pia ilifaa waziri mwenye inafaa atimize amri ya rais kwa kuheshimia kumbukumbu ya, kumbu kumbu ya suja wetu. Kuna kupuuzi kwa kutimiza amri hii. Leo tunajitayarisha kwa kufurahiwa ya miaka makumi sita ya uhuru. Hauwezi kuzungumzia uhuru bila kutaja Patrice Emery Lumumba nam. Sasa inafaa rais ashimike haraka viongozi vya mji na vijiji, sababu ni wao ndio watakuwa wasemaji halali. Kwe, mwisho wa taarifa yetu habari. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.