Radio Kapi oh. Abarizetu Adolphine Ngoy, asante kwako bayachamala. <média> Amjambo, wasikilizaji wa sauti ya amani. Huu ndio muhtasari wa bariza leo jioni. Jenerali Delphin Kahimbi ametoweka duniani. Naibu mkuu wa wafanyikazi wa jeshi la taifa, alikuwa akisimamia akili za jeshi, amefariki asubuhi ya leo munjini Kinshasa. Mafasirio zaidi katika taarifa yetu hii ya habari. Watu tatu kubwa wameshikwa katika gereza kula makala amri kutoka ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma karibu na mahakama za rufa ya Kinshasa. Wanashutumiwa uongozi mbaya wa kazi usuzan yale ya so de mouton sehemu ya mpango wa kazi za rais wa siku mia moja. Kuhusu hali ya mtoto wa Kongo, matokeo ya uchunguzi wa 2018 mix makumi mawili 18 yalionyeshwa jana siku ya nne na serikali na UNICEF. Baki pamoja nasi ndugu musikilizaji. Habari kamili. Jenerali Delfin Kahimbi, naibu mkuu wa wafanyikazi wa jeshi la taifa anayesimamia akili za jeshi, alikufa hapa mji wa Kinshasa leo siku ya tano, kama imethibitishwa kwa redio Kapi na vyanzo kadhaa bila kutoa maelezo zaidi. Grasa Mzati, habari za kifo cha jemadari Delfin Kahimbi zilitokea ijumaa hii saa sita mchana. Hata kama vyombo kadhaa vya usalama na vikosi vinathibitisha kifo cha huyu mkuu makamo wa zamani wa FRDC aliyesimamia uchunguzi wa jeshi, hakuna hata mmoja wao ana uwezo wa kufafanua hali na sababu ya kifo chake. Jemadari Delfin Kaimbi alisimamishwa siku mbili zilizopita, baada ya kukamatwa mnamo tarehe ishirini mwezi wa pili mwaka huu tunao na kurugenzi mkuu wa uhamiaji wakati alikuwa karibu kuruka kwa kwenda nchini Afrika ya Kusini. Hangeshtakiwa na baraza la usalama la kitaifa kwa kuwa na silaha zilizofichwa na kujaribu usalama, lakini pia ameshtakiwa kuwa mutu ambaye ameweka serikali ya sasa chini ya uchunguzi. Jemadari Delfin Kaimbi aliyewasilishwa kama rafiki wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila aliwahi kuwa naibu mkuu wa wafanyakazi wa FRDC katika malipo ya ujasusi wa jeshi kwa miaka sita. Makubaliano ya amani kati ya serikali ya Jamhuri ya Kongo na kikundi chenye silaha yalisainiwa leo siku ya tano huko Geti, takribani kilomita makumi sita kusini mwa Irumu. Wenyezi wa usultani wa walendu wamefurahishwa na kitendo hicho, sababu ya zulumu zilizofanywa na vikosi vya wenyezi katika eneo hilo. Kwa upande wake, mkuu wa jinsia familia na ofisi ya chombo hiki natangaza kuwa kwa miaka makumi mawili wakaaji waliteseka, wanawake walibakwa sana na mateso mengine, alisema Bi Anwalite Zawadi. Upelelezi wa kimahakama unaendelea na waendesha mashtaka mkuu katika korti ya Kinshasa Gombe na Matete juu ya kazi iliyoanzishwa na mkuu wa nchi kama sehemu ya mpango wake wa siku 100 kuanzia kuulizwa hadi kufungwa kwa polisi. Sasa ni wakati wa kushikwa na kuwekwa kizuizini katika gereza kuu la makala la watu watatu wakuu wanaozaniwa kuhusika katika utekelezaji fulani wa kazi za mugawanyo wa madaraja, ama masodi muton, nyumba za kijamii na zingine. Imekuwa karibu wiki tatu leo tangu huduma ya mashitaka ilianzishwa uchunguzi juu ya kazi hizi. Mafasirio zaidi nawe Bi Diane Kitoko Lwende katika taarifa ya mwandishi wetu Jeff Goy koti mbili za mji mkuu wa Kinshasa zachunguza kesi kuhusu matumizi ya pesa ya kazi za majenzi ya mradi wa siku mia moja. Kwa hali hiyo, waheshimiwa tatu wanapewa vibarua vya kusimamishwa kazi kwa muda. Ndani yamo mna msimamizi wa chumba Safrika sa bwana David Blatena, msimamizi wa chumba sa Samibo Kongo bwana Jamal Samii, pia msimamizi wa chumba cha ujenzi ya barabara bwana Mutima Sakrini. Tuseme kuwa ribifu wa matumaini ndiyo moja ya kosa inawekwa kwa ngambo yao, kwa sababu duru zetu za julisha kuwa jamhuri iliwapa kazi kwa siri na kwa ngambo yao hawakuheshimu shurti za kazi hiyo. Tuseme kuwa waongozi hao wanapita ndani ya chumba cha mashauri, pia chumba cha masambo kitakusudia kutia mkazo kwa jambo hiyo kwa ajili ya fundisho. Kama ilivyo leo, vizuizi vyote vilivyowekwa kwenye hii na barabara zingine huku jimbo la Kongo Centrali huenda kuondoshwa kama alisema kamisheni wa polisi wa jimbo ambaye alizindua operasheni hiyo kutoka mji mdogo Mwanda, akisotoka kwa maelekezo ya naibu waziri mukuu anayesimamia mambo ya ndani na usalama Gilbert Kankonde. Jenerali Placide anasema ni uamuzi uduma kutoka kwa raisi mengi nawe Jacques Mkonkole, katika taarifa ya mwandishi wetu b nanapl rish mambo. Ijumaa hii asubuhi, tayari akiwa njiani kwa kurudi mji Matadi, kamisa wa polisi jimboni akifuatana na kamanda wa mkoa wa kumi na mbili la jeshi jenerali Shora Mabondani alibomoa kizuizi cha Makaisamba yeni kupatikana pa mulango wa mji Moanda. Generali Placide Nyembo anasahihisha kitendo chake, akinena ya kwamba mkuu wa inchi aliamuru kuondolewa kwa vizuizi vyote nchini kote kwa Congo Central. Tulianza na kizuizi hiki, awamu ya kwanza ya kuondolewa kwa vizuizi ni barabara ya taifa namba moja, Moanda Matadi. Kamisa wa polisi jimboni anaamua kuheshimisha uamuzi huu katika eneo lote la Congo Central, tunamunukuu baada ya barabara Matadi Mowanda, nitaanza barabara Matadi Kasangulu kupita Palufu kwa mita zingine. Makamanda wameamuriwa kuondoa vizuizi sasa hivi wakati wamepokea telegram ambayo nilifanya utofauti, mwisho ya kumunukuu. Operasheni hii imepongezwa sana na wanachama wa uratibu ya shirika la kiraia na wafanyabiashara wenye kuingiza bidhaa za petroli kutoka Moanda. serikali iliyowakilishwa na naibu waziri mkuu akiwa pia waziri wa mipango ya UNICEF iliwasilisha jana matokeo ya uchunguzi wa ushuhuda wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane MICS makumi mbili na nane. Fisto Ngoma katika taarifa kuandaliwa na mwandishi wetu Jean Pierre Lalikoko. Ni hati ya sura 11 inatoa majibu ya kuaminika vihesabu ambavyo vinahusiana na hali ya mtoto katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miongoni kuna elimu afya ya mtoto na watoto wachanga ugonjwa wa malaria na chanjo vifo vya watoto chini ya miaka tano hali ya lishe ya watoto pia usajili na kazi ya watoto maji na usafi wa mazingira katika hotuba yake mwakilishi wa UNICEF alibaini mafanikio yaliyopatikana hasa katika swala la elimu ambapo zaidi ya asilimia 78 ya watoto wenye umri wa shule ya msingi au sekondari wamehudhuria shule ya, ya msingi. Aligundua pia kuwa juhudi bado zinabaki kuhusu, kwa mfano, upatikanaji wa maji ya kunywa na lishe au kiwango cha watoto wenye kuchelewa kukomala wa chini ya miaka tano. Hali hiyo ni ya kutisha sana ikipata asilimia 42. Kwa upande wake naibu waziri mkuu na waziri wa mipango alisisitiza umuhimu wa hati hii. Vihesabu hivyo vitatumika katika maandalizi ya mkataba wa mpango kati ya serikali na timu ya nchi ya Umoja Mataifa. Pia itasaidia kama msingi wa utekelezaji wa mpango mkakati wa maendeleo wa kitaifa. Kushimikwa ya leo siku ya tano mjini Kolwezi katika jimbo la Lwalaba ya kamati kuu ya wagombea wa wanawake Dinafeki muundu ambao unagusanya pamoja wanawake walioshiriki katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita elfu mbili na kumi na moja na pia mwaka elfu mbili na kumi na nane Bi Karine Kanku, kiongozi wa Dinafeki, alijiunga na Jangandu. Hii strukture tunaiweka en place juu tupatieko bamama na bajensi baokupe komafoasi ili muinchi yetu o oo nakamata madesizio minene jua mukini iende ekumbele. Vinasaki nazalikwa après ma elektio ya 2018 bali balikuwa bakandidati, balisikilizana baikale fasi moya, baweke mawazo yabo baiwejua nini ata Kwa kifupi tujulishe, eti mabaki ya wasiria wa ajali ya barabara mnamo tarehe kumi na sita Februari mjini Kinshasa aliondolewa kutoka morgi ya hospitali kuu ya Kinshasa leo siku ya tano. Waziri ahusika na mambo ya kibinadamu Steve Mbikai alisema kuwa kila familia ya muhanga ilipokea pesa kutoka kwa serikali ajili ya mazishi na kilio cha wahanga hao. Hizi mili lazima zizikwe kesho siku ya sita. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.