Radio Okapi. Oh, habari zetu, Adolphine Ngoy. Shukrani kwa kubaya cha mala. Salamu zetu ziwafikie popote mulipo wenyi wasikilizaji wa sauti wa ya amani. Fuatani vichwa vya habari za leo jioni. Raisi ateule basi mawakala wapya mashirika la umma, siyo ngombe la pesa za kukulisha shirika za kisiasa, hasa FCC na kash ombi kutoka kwa lucha na mashirika zingine za kiraia kwa waziri mkuu wa Kongo leo siku ya pili munjini Kinshasa. Wakaji wengine wa vitongozi vya Nyunzu wametangaza kutishwa kwa wanamgambo wa tuwa hali ilipouzwa na wapiganaji wa asili wa Bantu iitwao elema chanjo ya ofu ya wakazi. Hali hiyo inadhibitishwa na vikosi vya taifa ya makumi sita na moja ili ilihakikisha serikali ya Tanganyika mawakala na maafisa wa EPST kutoka jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza wamelaani utengano katika mishahara kwenye orodha ya sekope na yale ya malipo ambayo hawajui chanjo huko Bandundu, katika jimbo la Kwilu. Usikilifu mwema, habari kamili. Hakuna siasa za kampuni za umma lilisema harakati za raia kupigania mabadiliko Lusha na mashirika mengine za kiraia walijulisha jana katika kumbukumbu kwa waziri mkuu. Kulingana na Lucha na washirika, za umma sio ngombe wa pesa yanayoweza kugawanywa kati ya vyama vya siasa ikijumuisha FCC na cash. Wanapendekeza kuwa waziri mkuu na mkuu wa nchi kwa kugonga ndani ya kampuni kuteua mawakala wapya. Takse boboto kwenye kipaza sauti cha Jeff Ngoy. La lucha exige la meritocracia. Lucha inadai kuweka watu wanaostahili, usimamizi mzuri na maadili katika uongozi wa biashara za umma. Lucha na raia wa Kongomani, tunapinga kutaja watu kulingana na ushirika wa kisiasa katika uchaguzi wa wawakilishi hawa. Pia kibarua hiki huwaambia kwamba katiba ya nchi iko wazi katika masuala ya biashara za umma ambazo lazima zibaki mbali ya siasa. Hatukubaliani kwamba kampuni hizi za serikali zibaki kama ngombe ambazo lazima kulisha hamu za kisiasa, kwa sababu DRC sio uwanja ya wenye mamlaka na waadili wao. Tunajua kwamba kampuni za umma ni urithi wa moja, na ikiwa wanataka kushiriki urithi huu, lazima washirikishe milioni makumi mnane ya Wakongomani, na wala sio kati ya FCC na cash. Andre Alin Atundu Liongo anauzunishwa na mtamazo wa watu fulani kutenda kama mole au safu ya tano ambao wanajitahidi kumaliza muungano wa FCC-CACH. Watu hawa wanaoishi pamoja wana mpango ambao unakusudia kuunda serikali ya mupito ya kipeke kupitia ubunge na shirika la uchaguzi mpya. Alisema hayo wakati wa mukutano na waandishi wa habari leo siku ya pili huko Kinshasa. Balozi Atundu pia anapendekeza kuandaa mkutano wa FCC cash ili kukagua hatua ya umoja huo baada ya mwaka mmoja madarakani. Maelezo zaidi pamoja nawe Grasa Muzati katika taarifa ya mwandishi wetu Jean Pierre Lalikoko. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, Atundu Liongo, msemaji wa FCC na mshirika wa kisiasa wa Joseph Kabila, alifafanua ukweli kwamba wale anaita wasiliti wameapa kuharibu umoja wa FCC Kash ili kuanzisha serikali ya mpito. Anasema kwamba wasaliti fulani hupiga hatua hii na kuongezea taswira kwa kutetea ubunge, hiyo ni kusema shirika la uchaguzi mpya, bila kujali hatari na upatikanaji wa kifedha. Liongo pia anajuta kukamatwa kwa haiba fulani kutoka chama FCC. Mkakati wa uchochezi au bora ya udhalilishaji wa kisiasa unatokelezwa kwa kukamatwa kwa haiba ya umilele ya wahusika wa FCC. Inapashwa kusababisha kufunguliwa kwa makubaliano ya muungano wa kuhalalisha mapumziko ya kisiasa FCC cash na kutokuelewana kwa uongo Balozi u anaomba kuendeshwe mkutano wa FCC cash. Mambo mengine kama vile kifo cha Jenerali Delfin Kaimbi, ugawanaji wa majukumu katika biashara za umma au otamko la Senko hivi karibuni pia lilijadiliwa. na humo jimbo la Tanganyika, wakaaji wa karta zi moja ya pale Nyunzu wamekuwa wasiwasi kwa siku tatu, siku ya siku ya kwanza ukuchia siku ya pili. Wakaaji hawa walitangaza kutishwa na wanamgambo watua ambao walikimbizwa na kundi la wapiganaji asili ya watu inayoitwa elema upande waki serikali ya jimbo inasema hali inazibitwa na vikosi ya makumi sita na moja ya taifa, na pia inaalika jamii zilizo na migogoro kuanzisha mazungumuzo expedi. Mwamba mubi kwenye karta Changachanga changa, Kamituga na Kamakonde, wakaaji wamekosa usingizi kufatana na kuingiliwa nao wanamgambo wa kabila la Batwa, kama anavyoshuhudia mkaaji huyu. Wabatwa wameingia kwenye Kamakonde, Changachanga na Kamituga kwa bati nzuri, vijana waliwafukuza. Shughuli sasa zinaanza tena polepole, wanafunzi wamekwenda shule. Wakaaji wa Nyuzu wamekuwa na wasiwasi tangu siku tatu sasa. Jana wafanyabiashara na wanunuzi kakimbia kwenye soko kuu, maduka kafunga pia, baada ya tahadhari ya kushambuliwa na wanamgambo wa Batwa. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo badala yake kaomba yaanzishwe mazunguzo kati ya makabila. Ebu tumsikilize waziri Diodone Kamona. La solution durable, shululisho la kudumu. Watu lazima wazunguze. Shululisho liko mikononi mwa watoto wa nyuzu wenyewe. Tunaweza kutuma baelfu na baelfu ya askari, kiwa sio mapenzi ya pande zote mbili, tunawezaje kupata amani? c'est ce qui vient encore de nous retarder. Tokea Kalemi, mimi ni expedi Mwamba Mubi, Radio Kapi tunabaki katika jimbo la zamani la Katanga. Tujulishe uharibifu wa haki ya binadamu katika jimbo la ho Katanga, kama alisema mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu baada ya mkutano wake jana, siku ya kwanza huko munji wa Lubumbashi na mashirika za kiraia za jimbo hilo. Mwamba mushikonkwe kwenye kipasa cha sauti cha Jean Gandu. wa kwa vizuizi katika Kongo Centrali kulianza wiki iliyopita kwenye barabara hizi zote kuu na inaendelea chini ya uongozi wa kamishani wa polisi wa jimbo akiungwa mukono na agizo la mukoa wa vikosi vya kumi na mbili vya jeshi. Ni agizo kutoka kwa rais wa jamhuri. Kwa mujibu wa dereva wa sehemu ya Matadi Lufu, wanapongeza raisi kwa uamuzi huu, sababu vizuizi vingi kwenye miili wa kitaifa wa namba one Matadi Lufu iliyaolazimisha kusafirisha abiria hata kwenye shina la magari ili wapate pesa za kuwapa mawakala kwa kila moja ya vizuizi hivi na huko Bandundu, munji mkuu wa Kwilu, mawakala wa shule la msingi, sekondari na ufundi EPST ya jimbo la elimu la kwanza Kwilu wanapaza sauti kwa kudai upungufu wa franga ya Kongo elfu mia moja kwa mishahara yao. Kwa kila mawakala wanaizunishwa kuona utofauti katika mishahara kwenye orodha ya sekope na lile la malipo ambao hawajui chanjo tuwasikilize kwenye kipaza sauti cha B. Irene Mbuma Nous avons constaté sur le listing un manquement de 100 000 sur les salaires de tout un chacun. Tuliona kwenye daftari ya malipo ukosefu ya franga 1100 kwa mshahara. Tumemwomba raisi aweze kujihusisha kwa jambo hiyo ili waturejeshe nusu ya pesa ya malipo yetu kwa mwezi wa tatu huu. Ni kwa ajili ya kupigania haki yetu. Tulikuwa tukiongoja zaidi, lakini tunayopata imetoa machozi. Ndio maana tumemwomba rais, tumemlalamikia, hata kumulilia, atoe amri kwenye shirika la bajeti ili waturejeshe pesa yetu elfu mia moja iliyokosa. Mwisho wa taarifa yetu ya habari zilizosindikizwa na Richard Nor Kamunga na Bivikio Jambala. Akisanti kwa kututega sikio, kupitia ufundi wa Polidor Basunga na Mimikindu. Tunahudumiwa na Noela Lusitu Kabambi kupitia Redio Ukapi.