Oh, habari zetu Adolphine Ngoy. Asante kwako baya chamala, salamu zetu zi wafike popote mulipo. Fwateni vichwa vya habari za leo jioni kwenye sauti ya mani <muches> Radio Okapi Visa zaidi ya mianee ya utapiamlo vimerikodiwa kwa watoto wa wahami wapale kijijini Pechi. Uhaba wa vifa unaweza kuongeza hatari, munganga mukuu anatoa mwito kwa mamulaka wasaidie waathiriwa hawa wapale usultani wa walendu jachi, katika jimbo la Ituri, wanawake wanabakwa na vijana kuwawa na watu wasiojulikana. Usalama ndogo unaparamia mutaa wa monga fula siku hizi humo muji wa Kinshasa kupinga kuishi, wacha tuende kwa mabadiliko, mada muhimu ya shughuli zilizoanzishwa na soko ya wanawake duniani. Mafasirio zaidi ni katika taarifa yetu, ibaki pamoja nasi ndugu msikilizaji. Habari kamili humo jimbo la Ituri, zaidi ya visa mia nne na makumi matano, miongoni mwao vifo saba vimeripotiwa kati ya watoto wa changa kwa karibu miezi kupitia vituo vitatu vya wahami wa ndani kijijini Pechi, katika usultani usulutani wa walendo jachi mtaani Dugu. Munganga mkuu wa eneo la afya la Bambua na wasiwasi hali ya kiafya ya wahami yanaweza kuwa mbaya zaidi sababu ya uhaba wa dawa. Anatoa wito kwa mamlaka kuokoa maisha ya wahanga hawa. Kama tutasikia mafasirio kwa mwandishi wetu Izakire moyo pe kupitia simu ni tangu mwezi wa kumi na mbili wakimbizi hawa karibu jamii elfu mbili walikimbia vita kwa vijiji vyao ya nyangarai na lipri mtaani jugu, wanaishi kwa kijiji ya pechi na kando kando. Shirika la raia inajulisha kwamba wengi miongoni mwao wanakumbwa na ugonjwa malisho mabaya. Watoto wachanga saba wamefariki na hiyo ugonjwa mwezi iliyopita. Mganga msimamizi eneo ya afya ya bambu anasema hawana dawa ya kutunza wale wakimbizi. Anahofu kwamba idadi ya vifo kutokana na malisho mabaya izidi kwa kambi mbalimbali mbali ya wakimbizi. Daktari Jean Paul Ngabu anaomba msaada kwa serikali. Shirika la raia inajulisha kwamba wale wakimbizi hawajapata msaada yeyote ya chakula na dawa toka Bunya, izacre moyope, Radio Okapi. Tunaendelea na habari za afya, tukiacha jimbo la mashariki tulekee jimbo la kati ya nchi aswa, pale Sankuru ambako tumearifiwa eti yapata watoto makumi tatu na mnane 8 wa chini ya umri wa miaka mitano wanaugua ugonjwa ambao haujatambulikana na tayari umesababisha kufariki kwa watoto wawili pale Anachike pa umbali wa kilomita makumi mbili mwa Lusambu. Takwimu kutangazwa jana siku ya pili kutoka kunako tawi la afya Jimboni Sankuru. Wagonjwa hawa wanakaribiwa na dalili zinazofanana na surua, munganga Antoine Oyoko ana wasiwasi. Vifaa vya matibabu vinakosekana na pia hatari yanaweza kusambalana kufuata na harakati ya wakaaji. Kwa sasa, maafisa wengine kutoka kwa timu ya usimamizi wamepelekwa kwenye tovuti kuchukua sampuli kadhaa. Antoine Oyoko aliojiwa waliripoti kuhusu makumi tatu na mnane miongoni mwao walihesabu vifo viwili, nao ni watoto wa chini wa umri wa miaka tano, lakini nafikiri kwamba ni ugonjwa wa suluba. Dalili ni upele wa ngozi, homa na kikohozi. Ripoti zilijulikana wiki wa tisa ya magonjwa ni tangu jana. Eneo ndogo la afya lilibidi kutuarifu kuhusu wagonjwa hawa, lakini bahati mbaya, katika eneo ndogo la afya hakuna vifaa vya utunzaji wa suluba. Suluba gundi la waganga wameasili pale Anachike kwa asubuhi ya leo, chukua vipimo tutatuma pale INRB. Katika eneo kubwa la afya la Lusambo hakuna huduma ya utunzaji wa suluba. Tunatoa malalamiko kwa wale wenye kutusikiliza wanaotoa msaada kila mara kwa vifaa, tunaogopa kwa ugonjwa usitawanyike kwa sababu ni kilometa makumi mawili na muji wa Lusambo. Wana wake walibakwa na vijana waliwawa na watu wasiojulikana. Hiyo ndiyo hali kutatiza wakaji wa Matadi Mayo na Manzanza Mutani Mongafula pa muji wa Kinchasa. Kiongozi wa shirika la umoja kwa maendeleo ya ubinadamu UDAH analaani hali hii. Katika nafasi ya siku tano vijana wawili waliwawa na kisi za ubakaji zilirekodiwa. Fernard Bojikile Kalombo tunamusikiliza kwa simu na Grace Amzati. Kijana moja aliuliwa na watu wasiojulikana siku ya Ijumaa. Mnamo usiku wa siku ya pili kuchia siku ya tatu, kuna kijana mwingine aliuliwa kwenye kata Matadi Mayo, tena na watu wasiojulikana. Kwenye kata hiyo tu, mwanamke mmoja alibakwa na watu nane waliokuwa wakimiliki silaha. Kulingana na ukosefu huu wa usalama, tunadhani ni muhimu tuombe viongozi walindie raia usalama vizuri. Mnamo siku ine ama tano pekee, tuliripoti kesi nyingi. Hata hivyo, kuna mama moja alipelekwa hospitalini leo baada ya kupigwa vikali na askari poliso. Ndio maana tunaomba kwa kamanda wa polisi Bwana Sylvain Kasongo na washirika wengine wa haki za binadamu kuingilia kati ili wakaji hawa wapate usalama. Tunaendelea na habari za usalama ndogo. Tujulishi eti ujambaji pia unatambulikana mujini Kinshasa, ambao unaendeshwa na vijana wanaojulikana kama kuluna. Wamekuwa wakieneza ugaidi karibuni kwenye barabara pwa luru mutani Limete. sehemu ya hatari zaidi ni ile inatoka Bagamoto hadi Izam asubuhi na mapema. Wajambazi hao wachanga uwekwa pande zote za barabara ili kufanya kazi yao. Wamechukua mifuko za watu, simu, pesa na mali nyingi wanazopata kwa waathiriwa wao. Mbaya zaidi, hata huchukua panda ya kichwa za wanawake. Jioni wanarudi barabarani kuchukua fursa ya uchovu wa madereva na shida za trafiki. Majambazi hao wanaoitwa kuluna wanatoka Ai, yani mpaka jumaa ambapo wanaleta nyara zao. Kufatana na washuhuda, majambazi haya wakati mwingine ufanya kazi kwa mtazamo kamili wa polisi bila kuwa na wasiwasi. Wanasema polisi wapo, lakini hawafanyi chochote. Wanaweza kumkamata mwizi sasa, lakini dakika chache baadaye bado utamuona tena barabarani ya kiiba. Hali hii ina wasiwasi hata waendesha pikipiki piki ambao wanaona ni mgumu kufanya kazi usiku kwa sababu wameshambuliwa di na pikipiki zao zimechukuliwa. Kwa hiyo watu wengi wanaomba wakuu viongozi ya mji wa Kinshasa watazame jambo hilo. Na uko mji wa Kananga, barabara ya kitaifa ya kwanza inaweza kukatika kufuatana na mnyonyomoko w kutambulikana nafasi mbalimbali mbali, hali ambayo inawasumbua watumizi wa njia hiyo. Ovedeya ailiya kuanzisha kazi kwenye tovuti hizi kwa siku chache. Jacques Mukonkole, sauti ni kwako, katika taarifa ya mwandishi wetu Andre Kambala Muja naye katikati kati ya muji, hatua za kutengeneza bila kuwa na wasiwasi karibu na jengo la usafi wa umma ni tayari kukata mbali Avenue Dr Etienne Chisekedi yeni iliitwa zamani Makar, na hatari ya kushambulia sehemu ya namba ya taifa moja ya barabara iliyoitwa zamani Avenue Lulua. Kwa upande wa mashariki ya muji, hatari iko kwenye uwanja wa depo wa SNCC Kunguru, kwenye sehemu ya barabara ambayo kuunganisha Kananga 2 kwa kituo cha muji na kilomita 5 kutoka namba moja ya taifa. Na ina karibu mita ishirini na njanja barabara hii kuu ni kutishiwa na katika juu ya kunyoosha kadhaa hata katika kutoka mji akituliza watu mioyo, mkurugenzi wa mkoa wa OVD alionyesha kwamba hivi karibuni ujumbe ungewasili huko Kananga kuacha kwenea kwa mumonyoko wa udongo katika bena mukangala na kwenye mustari wa Kananga 2 anatichibisha ya kwamba kazi kuu itafuata baadaye. Kupinga kuishi wacha tuende kwa mabadiliko. Hiyo ndiyo mada ya shughuli zilizoandishwa tu na soko ya wanawake duniani, kuhusuziana na hatua yake ya tano ya mwaka, mafasirio ya mada ya neno hili Mwaka, kwenye microphone ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Sisi wanawake wa Kongo kutoka hapa na mahali pengine tutatembea kwa msaada wa dada zetu wasiriwa wa unyanyasaji na wa kutokuvumilia dada zetu waliuawa, ndugu zetu waliobakwa, dada zetu waliobakwa waliotupwa mzima kwenye kaburi kubwa, na wengine kuhama maskani yao. Tumechagua mkoa wa Kati wa Kasai ambao kumekuwa tangu atua ya mwisho ya Kumi, janga kubwa la kibinadamu zaidi ya watu milioni nne wamekufa, wakimbizi milioni 35 waki nchini Angola, ikiwemo wanawake na makaburi ya watu 80 waliogunduliwa, kulingana na ripoti ya wataalamu wa Umoja Mataifa, janga iliyopita kwa ukimya. Tunataka kupitia safari yetu ya amani na, ma na maridhiano kuonesha mshikamano wetu na wanawake hawa wote waliofadhaika na waliovunjika moyo. Tunatoa wito kwa kila mtu na haswa wanawake kuungana nasi kwa, Kongo, kwa, kwa harakati kubwa ya karne. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Akisanti kwa kuwa mume tutega sikio.