wakaaji wa ucha wamehamia porini wakitishwa na wanamgambo wa Kodeco kupitia maredio Motorola. Alisema yan Maringes, mwenyezi wa shirika la kiraya la maze pa usutlani wa bahema nor humo jimbo la Ituri. Jambo la furaha, siku kumi na tatu bila kurikodi kesi mupya ya mgonjwa kwa virusi vya Ebola. Wakaaji wameamua kushiriki na timu za majibu na pia kushika kanuni za usafi mtaani Beni katika jimbo la nord Kivu. Karta kadhaa za Kinshasa zinalala katika giza, lakini wanapokea bili za snele kila mwisho wa mwezi. Ni kwa sababu ya mafuriko ya mvua na pia uchovu wa nyanya. Usikilivu mwema Kamili, huko jimbo la Ituri, wakazi wengi wa eneo la Ucha pa usutani wa Bahema no kupitisha usiku msituni wa kiogopa wanamgambo wa kodeko ambao wanawatisha kupitia redio za Motorola, aseme shirika la kiraia ya mazi, hali ambayo inazuia wakazi wa eneo hilo kutimiza shughuli zao za kila siku, Aseme Yan Marie Ngwese akabanaisha, eti tishio hilo pia linasumbua vijiji vingine kandokando, wakazi wao pia wanaogopa kulala manyumbani mwao. Yan Marie Ngwese anajiunga kwenye simu na Jean-Claude Lokidile wakaaji ya Largu Maze na hata wakimbizi hawalali kwa kambi ya Drodo sababu wanatishwa ya kwamba watashambuliwa na wale waasi ya Kodeko wanawasikiliza kupitia Motorola. Hata kwa vijiji mbalimbali ya biashara, watu wanahofu. Kwa mfano, leo raia haikulala, kufatana na habari zinazoripotiwa na Motorola. Haifai waskari waongoje waasi kuingia kwa vijiji, inafaa wafuatilie wale waasi sababu watu wengi wamekwisha wawa tunaomba wazidishe hesabu ya wasikari ya FARDC kwa mtaa ya Jugu na huko. Mutani wa sisi, mapigano yameripotia kati ya vikundi viwili vyenye sila NDC Renove na APCLS, vinaripotia kwa siku tatu leo katika vijiji vinavyozunguka muji mudogo wa Nyabiundu hawa wanapigania udhibiti wa vijiji kama Kianinga na mazingira yake. Kulingana na naibu wa jimbo Aleksi Baunga, kuna wahami wenye walifika jana siku ya tatu pale Nyabiondo na pa Masisi, heri FRDC wamalize mabishano ya kila mara kwa vikundi hivi vyenye silaha ambavyo vinatisha utulivu wa wenyeji. Tunamusikiliza mubunge Aleksi Baunga kwenye kipaza sauti cha Fredi Bikumbi na hasa hii asubuhi ya, ya leo siku ya tatu hapo e, kanii bukombo na bushani ni katikati ya lwashi na Nyabiondo, kulikuwa mapambano kati ya NDC na peceles na kitu ambacho kinatushangaza sana ni kuona hayo mapambano inapitikana hapo ishapokuwa, hiyo ni eneo yenye inadhibitiwa na FRDC. FRDC inaacha wale washambazi wanazunguka katika zone hiyo kuensekirize population, wanaviole population ishapokuwa FRDC iko hapo sisi kama vile wanabunge population na twitter inatualerte, na ni jambo ya huzuni kuona jeshi letu haliwezi kumetre fin kuile banditisme mwile zone. Hata hapo Kinyumba, watu wengine walikuwa trakase, wakapigwa wakaibwa mali yao. Kwa leo kama vile nimesema, watu wametoka hapo Kani, Bushani na Bukombo, wamekimbilia Nyabiondo na hapo Masisi, hata wengine wamekimbilia hapo Lwashi. Kumekuwa vifaa vingi ambavyo vimepotea. Kamati ya musaada wa maji Bukare inabaini kwa shangwe kwamba eneo la afya la Beni limeeneza zaidi ya siku kumi na mbili bila kesi mupya ya ugonjwa wa virusi vya Ebola wakati wakipongeza wakazi wa Beni kwa ushirikiano wao na timu ya majibu, bado inawataka wabaki kwenye zamu kwa kuzingatia sheria za usafi hadi kutangazwa kwa mwisho wa janga hilo. Tumusikilize mtetezi Omar Kavota, kiongozi wa kar kwenye kipaza sauti cha Sekombi Katundulu. Tuna furaha kuona ya kuwa maradhi ya Ebola inaendelea kupigwa vita, sababu wakati yenyewe tumeshuhudia karibu wiki mbili pasipo kesi mpya ya magonjwa, tunaona kuwa tuko tunaenda polepole pole kwa kumaliza huo ugonjwa, ndiyo maana tukichunga siku arobaini na mbili ambayo haina ugonjwa tunaamini ya kuwa tutaifikia, na hiyo itapelekea WHO iweze kutangaza mwisho wa magonjwa na hiyo itatangazika pia na serikali ya Kongo, lakini kabla hatujafikia hiyo kitangazo ya kumaliza ugonjwa huo, tunapenda wananchi wote waendelee kuheshimu kanuni za afya, waendelee pia kuheshimu wauguzi, ili kwamba tuhakikishe ya kuwa tunamaliza hayo maradhi. Iwapo maradhi yenyewe yatatokomezwa, si wote tutafurahi. anu wa vyama vya wafanyakazi wa vyama vya elimu ya msingi, sekondari na ufunde EPST unataka serikali kuandaa kitambulisho kia kweli kia biometriska ya walimu wote haswa wale wanaoitwa vitengo vipya. Ni moja mapendekezo aliyotolewa na muungano wa watetezi jana mujini Kinshasa wakati wa kukagua makubaliano na serikali. Hawa wakatoa wa pia wito kwa vikwazo dhidi ya mameneeja wote katika sekta ya elimu ambao kuajiri vibaya na kinyume cha sheria. Paul Matendo ametwandalia tarifa, inasomwa na mwenzetu Jacques Mkonkoli. Kulingana na umoja wa vyama vya wafanyakazi ya Kongo, mkutano kati ya mkutano mkuu, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imefanya dhambi kwa kuvunja vifungo kadhaa viliomo katika makubaliano haya. Kwa mfano, hali ya walimu hadi sasa hao yalipiwa bado. Cecile Chiyombo, rais wa maingilio haya, pia analaani kile anachokita kuajiri matusi na haramu ya vitendo vipya ambayo anasema vinazuia juhudi za serikali katika mtakato wa elimu ya msingi ya bure. Kwa hivyo anaitaka tume ya pamoja kabla ya tarehe kumi mwezi wa tatu vinginevyo Sisili sesili Chiyombo anaongeza kwa kile kinachotangulia maingiliano. Anaamini kwamba kutofaulu kuzingatia mapendekezo haya yote na serikali kuna kunasaili notisi ya mgomo kutoka hapo juu. Intersyndical inazingatia kama kutofaulu kuzingatia mapendekezo haya yote na serikali kuna saili kutambuliwa kwa mgomo. Kwa sasa, muundo huu unasema uko tayari kwa mazungumzo yoyote ya amani ya kudumu katika sekta ya Epeste. Alipoulizwa na redio Kapi juu ya swala hili naibu waziri wa EPST Didier Budimbu aliahidi a kuzungumza leo siku ya nne. Maeneo mengi za mji wa Kinshasa zinakaa usiku kucha bila moto au umeme, hata zile ambazo hazikujua shida haya kunatambulikana pia kupunguzwa kwa umeme hapa na pale, lakini bili za sneli zinawasilishwa kila mwezi na wachama watumiaji. Wanasema anasema hawaelewe chochote Grasa mzati. Kukutana na mkaaji wa Kinshasa ambaye halalamiki juu ya ukosefu wa umeme ni ubaguzi. Giza linatawala kwa idadi kadhaa, ni sawa vile mtaani Lingwala kwenye mikoba Buta Aketi Kalembelembe na kadhalika, ndani ya mtaa ya Kinshasa umeme Inakuwa mateso. Wilaya nzuri ya soko ama Bomarche huko Barumbu haipitishwe. Katika barabara Monkali, giza inakuwa chakula ya kila siku. Wakaaji wa kitongoji cha Abattoir huko Masina unena kwamba umeme kwao imekuwa mchezo wa nuru. Watu wamoja wamefikiri kwamba Kinshasa ingepewa tu tuzo ya stahili ya mji mkuu wa giza bila kushangaza mtu yeyote. Wakaaji wengine hujuta kwa kweli kwamba wako katika mji mkuu lakini wanaishi kama katika kijiji, hata mahali ambapo inakuwa saa vile licho ya mji nayo pia imekuwa na shida hilo. Matokeo ya ukosefu wa umeme ni mengi kama vile wamenena wakaaji, kwa hiyo wanaomba suluhisho ya shida hiyo kuushirika la umeme kwa mujibu kampuni ya umeme ya kitaifa ya husika na umeme SNEL, na mkurugenzi wake anayesimamia operesheni na matengenezo kwa idara ya ugawanyi mjini Kinshasa, Tukuzu Dini aliwasiliana na Grasa Mzati shida hiyo ya umeme inatokana zaidi na sababu mengi ya nje. Munajua vizuri kuwa mvua nyingi ilinyesha mji Kinshasa na tunayo shida kubwa ya njia, kumekuwa mafuriko kila mahali. Kwa hivyo mvua ikinyesha kunakuwa wilaya mbalimbali mbali ya kandokando kando. hata ndani ya mtaa wa Gombe ambao yamepata mafuriko, ndiyo maana tunakata umeme na kusudi sababu ya kuepusha raia na hatari lakini shida halisi ambayo tunayo leo ni upungufu wa juu wa bomba nyaya zetu za usambazaji katika jiji lote ni nyingi kufutwa. Ndiyo sababu mkurugenzi mkuu baada ya kujitolea kuleta bomba la usambazaji kupitia mji wote wa Kinshasa, ambapo tutachukua makamba za sasa kubadilisha na hilo la zamani, kama vile bomba zote zilizopunguka na vifaa vya umeme. Mwisho wa taarifa hii ya habari, akisantuka kwa, kwa mume tutega sikio.