Nabuluja na wasalimu, wasikilizaji wa Sauti ya Amani, ni habari mzima mmoja tu kwa siku ya leo. Inaelekea ugonjwa wa coronavirus, vyuo vikuu na shule zitabaki zimefungwa kwa wiki nne. Hakuna mkusanyiko ya umma ya zaidi ya watu makumi mawili mjini Kinshasa. Ibada na vilabo vya pombe vitafungwa. Hakutafika nchini ndege kutoka nchi zilizoathiriwa na virusi ya korona, isipokuwa kwa ndege na meli za mizigo. Wananchi wa Kongo lazima wategemea mawasiliano rasmi ya wanasayansa na wakuu wa afya. Yale ni maagizo ya Raisi Feliksi Chisekedi jana, siku ya tatu Heshimu hatua zinazochukuliwa na mkuu wa nchi na pia kuheshimu hatua za usafi kuzuia kuenea kwa coronavirus nchini, rufa ya waziri wa afya nchini, Daktari Eteni Longondo. Haya na mengine zaidi ni katika taarifa yetu ya habari, karibuni. Habari kamili. Mfululizo wa hatua zilizotangazwa na rais wa jamhuri kuzuia kuenea kwa koronavirusi mupya huko Kinshasa. Katika hotuba yake jana usiku, Rais Felix Tshisekedi alisema ya kwamba vyuo vikuu na shule zote zitabaki kufungwa kwa wiki nne. Mkusanyiko wa umma wa zaidi ya watu makumi mawili ni marufuku munjini Kinshasa, na hivyo hivyo kwa mikusanyiko ya ibada. Na pia vilabu vya pombe na vya usiku zitabaki kufungwa hadi hatua ingine huenda kutangazwa. Hakuna shirika la mazishi ya umma familia zinazoomboleza zitalazimishwa kuwasindikiza jamaa zilizopoteza kutoka morge moja kwa moja hadi kwenye kaburi kwa idadi ndogo. Muda wa hatua hizi unaweza kufupishwa au kupanuliwa, kama alisema jana. Tukiendelea na hotuba ya raisi tujulisheti, sehemu ingine ya hatua hizi inahusu upatikanaji wa bidhaa na watu katika eneo yo nchini Kongo mzima na harakati za wakazi wa Kinshasa majimboni mengine. Hapa pia Raisi Felix Tshisekedi alitangaza hatua kali. Kwa hivyo ndege zote kutoka nchi zilizoathiriwa zinasimamishwa isipokuwa kwa ndege na meli za kubeba mizigo zinazosafirishwa bidhaa na kwa kukamilisha habari kuelekea hatua ya rais kwa taifa jana, tujulishe ya kuwa Felix Chisekedi ametoa maagizo kadhaa kwa serikali. Hii ni muhimu kuwa tayari kukabiliana na hatari za kiuchumi za hatua ambazo amechukua, lakini pia aligusia kwenye nyanza za majibu ya matibabu kwa coronavirus mpya. Mengi zaidi na mwandishi wetu Pascal Masirika katika taarifa kuandaliwa na Axel Gunchu. Kwa jina la nchi nzima, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisifu juhudi zinazofanywa na wauguzi ambao wanashughulikia ndugu zetu walioguswa na ugonjwa huo. Felix Tshisekedi Chilombo anaomba wakaaji wasifuate habari zisizoaminika. Ingekuwa heri wafuate mwelekezo wa viongozi wa serikali wakisaidiwa na wataalamu mbalimbali wa sekta ya afya. Ni vema vilevile wakaaji waache kusikiliza habari za uongo zenye kutaa huku na kule na ambazo zinaweza kuwavunja moyo kulingana na ginsi hali ilivyo, Rais wa Jamhuri alisema kwamba serikali itajumlisha vituo vya kuwapokea wagonjwa walioambukizwa na coronavirus katika hospitali mbalimbali mbali. Uchunguzi wa kazi hizo umepewa kwa Dr. Jean Jacques Muyembe Tamfumu, ambaye ameonekana kuwa shujaa katika kazi za kuponya magonjwa za mtindo huo. Rais wa Jamhuri Felix Chisekedi Chilombo aliomba vilevile serikali ichungue kwa haraka uwezekano wa kupata chakula kutoka ugenini bila matatizo. Asante kwako Pascal Masirika. Wakaaji wote wanaomba kuheshimu amri za rais wa jamhuri, kwa kuepuka kuambukizwa na ugonjwa huu mkali wa koronavirusi nchini Congo. Mwito huu ni wake waziri wa afya. Upande mwingine, Daktari Eteni Longondo anaomba kwa wachuuzi katika soko mbalimbali wawe na usafi kila siku. Mwito huu unaelekea pia madereva katika gari za uchukuzi wa wakaaji. Alikumbusha kuwamba hadi sasa ni watu kumi na wanne iyo wamejulikana kuwa na ugonjwa huu mjini Kinshasa. Daktari Etienne Longondo alihojiwa na Grace ya Muzati. Kwa upande wa idadi, majaribio yote ambayo tulifanya asubuhi ya leo yalikuwa hasi, na tunaendelea kufanya vipimo vingine. Wakongomani wote lazima wafate hatua zilizochukuliwa na mkuu wa nchi, na sisi kwa sekta yetu tutahakikisha kwamba hatua hizi zinaheshimiwa kabisa. Usafirishaji wa umma na masoko, tutasisitiza utangazaji wa hatua za usafi na tutapendekeza pia kwa wamama ambao wanawuazisha kati masoko na kwa kila mtu ambaye anayehusisha kutumia hatua za usafi. Tutatoa mashauri kwa madereva kuwa na roho ya kizalendo ya kitaifa, ili tuweze kupunguza idadi ya watu wanaoingia kwenye usafirishaji, ili watu wasijiongete. Hii ndio tutachapendekeza kama hatua za kuandamana ujumbe wa rais wa jamhuri. Asubuhi hii nilizungumza na magavana wengine wa jimbo mbalimbali kuhusu hatua hizo kuchukua misingi na nilipendekeza kwao hatua ambazo rais wa jamhuri alitangaza na pia hatua zinazoambatana. <coughs> kuhusiana na hatari za hatua hizi zilizochukuliwa na rais wa jamhuri kujaribu kupunguza kuenea kwa koronavirusi mupya. Tusikilize maoni ya mpita njia. Wamoja walikubali maamuzi haya, lakini wengine wanasema kusitorizishwa. Sikilizeni wale waliosema kwenye kipaza sauti cha redio Okapi huko Beni na katika jimbo la Nokivu na pia huko Bunia jimboni Ituri. Nakuta mpango wa rais alikamata mpango wa mzuri juu i magonjwa inakuya iko nauwa sana, na gisi tunaishi huku kwetu hatuna mamwyen ya prevention kwa hii magonjwa, donc ni mzuri kwa rais, kila mtu abaki kwanza kwake tuone gisi tutaweza kujikinga na hii magonjwa na, na hai yakuwa mingi ndani ya mungini wetu. Kwangu mimi kabisa nimeona mkubwa iko na raison kusema vile juu kuona gisi watu walifariki saa ya Ebola haitakuwa kama watu watafariki saa korona. Korona ao ni malali enye ko vibaya sana kushinda tena Ebola, kwani hao wanasema tu ni hewa tu bure, afu mutu anagonjwa maramwele malali. Mungano wa Maskofu wa Kongo wanapongeza raisi wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo katika lengo la kukinga wakaaji wa sishiko na ugonjwa wa coronavirus. Maaskofu anaomba wakristo wote watimize amuruhizo. Ndiyo maana mwenyekiti wa senko amekusudia kusimamisha kusomwa misa na elimu katika yunivasiti na shule nyingi za Kikatolika. Askofu Marcel Utembi anaomba kwa wasaidizi wake wafanye iwezekanavyo navyo kwa ajili ya kuheshimisha amuruhizo nchini kote. Tusikilize maelezo mengine na katibu mkuu mukuu wa senko Padre Donasien Shuli aliojiwa na Michel Kifindangoe. Le presiden... maaskofu wanampongeza rais wa jamhuri kwa maamuzi haya ambayo amechukua kwa wakati huu na amechukua hatua zinazohitajika. senko anaweza tu kuhamasisha waaminifu kufuata hatua hizi kwa uangalifu. Kwa kanisa Katoliki, maaskofu wanakumbusha kwamba maagizo ya mkuu wa nchi inabaki nusu kukamilika. Mapadri na watu waliowekwa wakfu wataweza kush erekea ekaristi yao ya kibinafsi ili kuombea ulimwenguni, haswa mwisho wa janga hili la coronavirus. Kila askofu anaitwa muktadha wa dayosisi yake wa kuimarisha zaidi mapendekezo haya, na shule za makatoliki kawaida hufungwa. Kwa hivyo ni utii kamili <todal> virusi ya korona nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Monusco anahakikisha kuchukua hatua muhimu hautachangia kuenea kwa virusi hivyo, kama alisema leo siku ya nne kwenye redio Okapi, msemaji Mathias Gillmann kwenye kipaza sauti cha Michel Kifindangoe tunaheshimu hatua zote ambazo zinachukuliwa na viongozi wa nchi. Tunaongozwa na hatua ambao viongozi wa nchi wanaamua na haswa hatua ambazo zilitangazwa jana na Rais Tshisekedi na pia tunaongozwa na mapendekezo ya shirika ya afya ya ulimwenguni. Kwa hivyo ni kwa mtazamo huu kwamba wafanyakazi wanaorejea kutoka nchi zilizoathiriwa wamejiweka wame katika karantini la mtu binafsi wa siku kumi na nne tayari tangu wiki iliyopita. Pia ni kwa mtazamo huu kwamba wanajeshi wanakuwa na ushawishi ambaye wangezunguka mizunguko hii ilisimamishwa. Harakati zozote zisizo muhimu pia ziliahirishwa. Kwa hivyo tutafanya hatua zote muhimu ili kuhakikisha kuwa hatupendi kusambaza virusi hiyo, lakini ni muhimu pia kuzibitisha kwamba MONUSCO inabaki kazini. MONUSCO itaendelea kutekeleza shabaha yake ya kulinda raia na kuhamasishwa kutimiza kuwajibika. Mwisho wa taarifa yetu habari, ya habari. Asante kwa kwa mumetutega sikio.