Radio Okapi. Oh, Kapi. Habari zetu Adolphe Ngoy. Asante kwa kubina na abulojwa. Mjambo wasikilizaji, wa sauti ya amani fuateni vichwa vya habari za leo jioni. Wagonjwa kumi na nane wa koronavirus mjini Kinshasa kwa sasa Mushina umemupatia jamhuri ya Kongo tani za vifaa ya matunzo kwa janga hili. Mawaziri nao pia ni watu sawa, wengine binadamu, wanaweza pia kuugua, alijitetea waziri wa afya kuhusu uvumi fulani. Tasisi zote na huduma za umma huenda kutumika kwa mwendo wa polepole pole. Pia maofisi ya kisiasa zitatumika kwa kujitenga tangu leo, siku ya tano, watu makumi mbili ndani ya basi ya Transco, watu watatu kwenye taksi za munji wa Kinshasa, ameamua liwali muwaliwali Jantini Ngobila leo siku ya tano. Gunia ya unga ya mahindi ya kilo makumi mbili na tano munjini Lubumbashi na uza leo makongomani elfu makumi mnane kuliko elfu makumi tatu na tano, juma jana. Usikilifu mwema Habari kamili imehesabiwa. Watu wengine wawili wameambukizwa na ugonjwa wa coronavirus hapa mujini Kinshasa, mumoja alitokea nje na mwengine aliambukizwa hapa wagonjwa wanakuwa sasa kumi na wanane. Habari hii imejulishwa kwetu na waziri wa afya Daktari Eteni Longondo. Anafahamisha kuwa wenye kugonjwa wanafuatiliwa na serikali yenyewe kuwapa matibabu. Upande mwengine, anahakikisha kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepewa msaada wa Ushina wa tani makumi sita za vifaa vya matunzo ya ugonjwa wa koronavirusi. Tumusikilize. Hier la nuit. niliarifiwa na INRB jana usiku kwamba kunakuwa kesi nne ya mpya, moja ambayo alitoka Ufaransa na wale wengine watatu waliambukizwa hapa Kinshasa. Tunafikisha sasa idadi ya kesi kumi na nane. Wagonjwa hawa wana hali ya jumla thabiti, madaktari na waaguzi huwafuatilia. Utunzaji wote unachukuliwa na serikali. Hatuwezi kutaja fasi wameikaa, inaomba watu wajue kuwa tunapogundua kesi tunaiweka pamoja na familia yake. Kwa karamu yoyote, hatuhitaji kufichua wapi nekaa. Kesi zote zinafungwa hospitalini. Ninathibitisha pia kuwa tumepokea vifaa mbalimbali kutoka kwa serikali ya China. Tunasema asante. Hizi vifaa ni vya ukingo. Pia kuna vifaa ambavyo tutatumia kutibu au kusimamia kesi za coronavirus, ni kama atani makumi sita. Hizi ni nyenzo ambazo Vizuri. Kuna mawaziri wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wameambukizwa na ugonjwa wa coronavirus. Habari hii inatawanyika kwenye mtandao wa internet. Akiulizwa, waziri wa, wazir wa afya alikataa kusema lolote kuhusu jambo hilo kwa kuwa yeye ni munganga. Hata hivyo, waziri huyu alifahamisha kwamba mawaziri nao pia ni watu ambao wanaweza kugonjwa sawa wengine binadamu. Tumusikilize. Moi, medecin, mimi ni daktari kabla ya kuwa waziri. Nataka usiri wa wagonjwa. Leo siwezi kudhibitisha kwamba mwanachama wa serikali au mtu yoyote ni mgonjwa. Ninaamini kuwa sisi sote ni wanadamu. Ikitokea kwamba mjumbe wa serikali ni mgonjwa, ni kawaida kabisa. Na mimi mwenyewe hasa ninaweza kuwasiliana na watu ambao walitoka Ulaya, ndiyo nimeepuka kwa siku hizi. Naweza pia kuugua, lakini hatupaswi kujisumbua ikiwa mtu ni mgonjwa, ni jambo la kawaida kabisa. Sisi ni wanadamu kama kila mtu na tunaweza kuchafuliwa kama kila mtu mwingine. Hatupaswi kuwaruhusu watu kufikiria kuwa wanachama wa serikali hawawezi kuwa wagonjwa. Sisi ni wanadamu, tuna familia ambazo zimetoka Ulaya. Tunapokea kila mara watu katika ofisi zetu kushughulikia biashara za serikali, kwa hivyo mtu anaweza kuwa mgonjwa ambaye tunawasiliana naye na tume chafuliwa pia. Kwa hivyo sisi ni wanadamu na mtukamate kama wanadamu wengine. Taarifa hiyo iliandaliwa na mwandishi wetu Grasa Muzate. Ajili ya kutekelezaji wa hatua zilizochukuliwa na rais wa nchi kujibu janga la koronavirusi, taasisi zote na huduma zingine za umma hufanya kazi kwa mwendo wa polepole. Shughuli zozote zinazohusu mikutano ya mwili ni kufutwa na au kwa irishwa ila tu huduma za chini inazingatiwa katika muundo wa serikali kadhaa, bunge na katika wizara kadhaa, mikutano na watu wa nje imesimamishwa. Maofisi ya kisiasa hufanya kazi kutoka leo siku ya tano hii kwa kujitenga kwa hitaji yao. Francois Xavier, maelezo zaidi nawe katika taarifa ya Michel Kifindangoe. Pamoja na hatua zilizochukuliwa na mkuu wa nchi, mawasiliano ya mwili katika taasisi ya umma na huduma karibu kuwa ngumu kutoka Ijumaa hii. Wingi wa kazi hiyo sasa utafanywa kwa simu na mtandao, inahakikishwa na mwenyekiti asiyependa kutajwa jina lake. Kwenye bunge kwa mfano, vikao vyote vya jumla viliahirishwa hadi Aprili, hata kabla ya hatua za mkuu wa nchi kutangazwa. Kuanzia Ijumaa hii, mawasiliano yoyote ya nje imepigwa marufuku kati ya mwenye laka na vyumba viwili kwa mgeni yeyote. Wanabunge wachache peke yao ndani ya ofisi yao ndio wanaoruhusiwa kukutana na viongozi wa bunge katika kiwango utawala wa bunge huduma ya chini na kundi ndogo sasa ndiyo imeundwa ukweli huo ni sawa vile kwa upande wa serikali ofisi ya waziri ni karibu tupu ni mashiriki muhimu tu waliokuja kufanya kazi ijuma hii hivi ndivyo ilivyo katika wizara ya mipango uchumi na biashara ya nje hatua hizi zote huzingatiwa ili kupunguza kukumbwa na virusi vya korona Aksent kwako kwa Francois Xavier Mibe. Kufuatia hatua zilizochukuliwa na mkuu wa nchi katika mapambano dhidi ya coronavirus, waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba aliongoza leo siku ya tano tarehe makumi mawili Machi mkutano wa usafiri wa umma kwa hiyo basi la Transco kwa mfano huenda kubeba watu makumi mbili na watu kumi na sita kwenye basi ya itwayo Esprit de Vie, wakati taksi itachukua watu watatu tu. Mkutano huu ulihudhuriwa na gavana wa jimbo la Kinchasa, Jantini Ngobila, kamishani wa polisi wa jimbo General Silvano Kasongo na vyama vya wasafirisaji. Serikali ya jimbo la Kwilu pia inatangaza mipango ya kuunga mkono mwitiko wa raisi wa nchi kwa coronavirus kama tulisikiliza maoni ya mkuu wa tawi la afya pa Kwilu Jean Pierre Basake. Baraza la usalama la jiji la Beni kutana jana siku ya ne niliomba wananchi kushika mahamuzi yaliyochukuliwa na mkuu wa nchi kuzuia kuenea kwa janga la koronavirusu. Walakini kwa soko hilo, hatua kadhaa za usafi zitaimarishwa kama ilivyoelezwa hapa hapa nyonyi. Bwana Kawa, meya wa jiji la Beni, kwenye kipaza sauti cha Marki Mahofimbo: mambo neelekea soko, tuliomba wenye kuuzisha vitu na wenye kuuza, kama unakuya kwenye soko ikawezekana tia maske kwenye kinywa yako. Maske inaweza kuwa nguu yenyewe, unatia kwenye kinywa hivi. Sa uko naongea, mate ikatoka ndani ya kinywa, isiangukie mtu ingine. Ukakafia, sa unakafia, ile yote ibakie ndani ya maske yako inasaidia vile unakinga wenzako, wenyewe mtakuwa nao ndani ya soko, na wenzako wakafanya vile wanakukinga pia, ndani ya soko tutashika mikataba yote yenyewe tulikuwa tukishika wakati ya Ebola. Tutaomba waadministrateur ya masoko watakuwa napanga watu wenyewe wanakuyaujisha vitu ndani ya soko, wakuwe na distance kati yao ya un minimum de un metre. Bei ya gunia la kilo makumi mbili na tano la unga la mahindi liliongezeka li kutoka franga ya Kongo elfu makumi tatu na tano hadi elfu makumi munane ya makongo mani, ongezeko ambalo wa lushwa hawaelewe wa wanatoa wito kwa mamulaka wajitolee kwa kumaliza kazi wanayoita mchafuko na kuiruhusu maelezo. Na mwandishi wetu Jean Gandu. Bei ya mfuga unga mahindi ni yenye kupanda zaidi ndani ya muji Lubumbashi, pale soko mze Kabila. Kwanza bei ilikuwa ya elfu makumi tatu na tano ya fanga kikongomani. Sasa ni bei ya elfu makumi saba na tano ya fanga kikongomani hadi elfu makumi mnane ya fanga kikongomani. Pale Kasumbalesa tunapata habari ya kwamba bei ya unga ilikuwa ya elfu makumi mbili na mnane, kwa sasa ni elfu makumi sita. Asa zaidi siku ya tano hii vijana wa chama cha siasa fulani walienda pale soko ya Kabulo kwa kuchungua maneno ya bei, na yeyote anabadirisha bei eko anashambuliwa na, na vijana awa muji Lubumbashi. Mea wa muji usema kama yeyote anabadirisha bei bila sababu atafungwa. Basi tumsikilize bwana Gislin Robert Lubaba, mea wa muji Lubumbashi. bali u beko napandisha bei ya bunga iko saba nafanya sabotage ya ekonomi ya mukina. Tunesha kutuma la polisi bane tunasha kutuma bate de beko mu terain ule wote atabambiwa kufunga yeye na kufunga nani magazin yake tujulishe ya kwamba hapa muji Lubumbashi, mfanyabiashara moja ananunulisha unga kwa bei ya elfu makumi tatu na mnane lakini watu ni wengi zaidi wenye wanaenda kwa kununua unga huo. Hakuna mwenye anaheshimia mipango iliyochukuliwa kwa kupinganisha ugonjwa wa koronavirusi. Toka Lubumbashi, ni toka Lubumbashi, mimi ni Jangandu, Redio Kapi. Kuongezeka kwa bei kwenye soko kufuatia janga la koronavirusi, waziri wa uchumi ametoa wito kwa wafanyabiashara kuheshimu vifungu vya kisheria kuhusu swala la bei. Alisema jana siku ya ne, kwa wapasha habari akasi abandu bola mbongo kuonyesha tabia ya wajabikaji na mushikamano kwa serikali ya jamhuri na kwa watu katika nyakati hizi ngumu. Na ni hapo ndipo tunakomesha taarifa yetu. Akisante kwa kuwa mmetutega sikio.