Radio Okapi oh, habari zetu. Adolphine Ngoy. Shukrani kwa kuwa yachamala. Hamjambo, wasikilizaji wa Sauti ya Amani, fuateni vichwa vya habari za leo Maafisa wa usalama huenda kukomesha mauaji mutani jugu. Jamii zisiunde wasi kwa kufukuza wasi wa Kodeko, ombi ni lake liwali jamba manisa saidi kwa wakaaji wa Ituri. Trafiki Goma Bukavu huenda kusimamishwa tangu kesho, tarehe moja mwezi wa nne kwa kukinga wakaaji wa Norkivu na Covid 19 iliamua serikali ya jimbo hilo Magari zinabeba biashara na biria zimemaliza zaidi ya wiki pale Dikulue, sababu ya kuharibika kwa barabara ya kufika hadi Mitwaba, jimboni huko Tanga. Usikilifu mwema. Habari kamili. Gavana wa Ituri Jean Bamanisa Saidi alisema kwenye redio Kapia kwamba anataka jamii mbalimbali za Ituri zisitumie vurugu ni kama mujibu kwa vitisho. Kumepita siku chache ya wajumbe wa jamii fulani za mitaa kukusudia kuunda waasi wao pekee ili kuwatoa kwa nguvu washambuliaji wa Kodeko. Maafisa wote wa usalama wameamishwa kukomesha mauaji katika eneo la Jugu, alisema. Jean Bamanisa kwenye kipaza sauti cha Martial Kizabya. Mungu makabila zote Emma, nne Alur, Ema, Mambisa na Ndo na pia shirika la raia la Ituri kalces yunadi, tuliwambia kwamba eti ni vizuri kupaza sauti, lakini ya muhimu ni kuja kupata maelezo zaidi. majibu ni wapa na waza kwamba kweli iliwatuliza moyo, lakini pia tuliwambia kwamba kuchukua hatua ya kujitegemea peke yaani, autodefense haya hayani hatari kubwa ikiwa kunakuwa shida sawa ya mauaji ya kiolela, ni wao wenye wanaweza kushtakiwa kubeba hiyo msalaba. Tunafahamu uchungu yao na tunawapa moyo, sisi na hasa viongozi wa jeshi, serikali ya Kinshasa, hasa baba la taifa mheshimiwa Felisi Chisekedi mwenye kutoa ahadi ya kufanya chochote kiwezekanavyo kwa kurudisha ukimi na usalama makabila zote. Kupitia muungano wao inadi, wawe tulivu, lakini wawe pia chonjo, wasianguki katika mteko ya mashambulio. Kwa kifupi, jueni eti kiwango cha pesa dola milioni sita za Amerika ndiyo baasha kuhutangazwa na Amerika leo siku ya pili kuhunga mukono majibu ya koronavirusi nchini Kongo ya Kidemokrasia, katika sekta ya kutoa musaada na vifaa vinavyohusiana na afya na kuimarisha shughuli za maji na usafi wa mazingira. Amerika inadai kuwa tayari na wataalamu bora kutoka vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa ya CDC maarufu ambao wanatumika pamoja na Daktari Jean-Jacques Muyembe na waziri wa afya Eteni Longondo kama sehemu ya majibu ya Congo kwa coronavirus. Na katika ka jimbo la Nord Kivu, viongozi wa jimbo walitangaza kusimamishwa trafiki yote kati ya Goma na Bukavu tokea kesho, tarehe moja mwezi wa nne, kwa muda wa siku kumi na nne sababu ya ukingo wa raia Nord Kivu, kulingana na kesi za Covid 19 zilizodhibitishwa mjini Bukavu, na hii kabla ya kutangazwa kwa kesi iliyodhibitishwa ya Covid 19 kutoka Goma. Gavana wa Nord Kivu Karli Nzanzu Kasivita alisema wakati wa kikao na waandishi wa habari leo siku ya pili kuwa utoaji huu ni sehemu ya hatua za kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa coronavirus, na pia inawezekana muji wa Goma huenda kuzitenga kabisa yupo kwenye kipaza sauti cha Bernard Nyangi. Hatua ya kwanza tuliyoyachukua iyo jana ni kutenga mji wa goma na iyo ya Bukavu. Tokea kesho Alhamis, hakutakuwa meli itakayowachukua watu toka goma kwenda Bukavu, ili kuchunguza movement ya watu kati ya majimbo ya mawili. Tunahisi kwamba pamoja na matokeo ya uchunguzi wa watu waliokutana na huyo mwasiriwa wa kwanza mjini hapa tutachunguza uwezekano wa kuikinga jimbo la Kivu Kaskazini. Ni kusema kwa sasa hatua yote kuhusu mji wa Goma italingana na uchunguzi ule wa wanaofuatiliwa. Iwapo mmoja wa waliokutana na mwasiriwa yule upatikane eneo la Ruchuru, tutaweza panua uchunguzi hadi huko na kuona uwezekano wa kuitenga mji wa Goma, ila hadi sasa hatujaamua kuhusu kuitenga mala mji huu wa Goma. Kumbuka kuomba serikali ya jimbo la Nord Kivu iliruhusu leo siku ya pili, tarehe makumi tatu na moja mwezi wa tatu, kwa mtu yeyote ambaye anataka huenda Bukavu au kinyume chake. Huduma za usalama zimepokea maagizo ya kudhibitisha uamzi huu. Tunaacha jimbo la Nord Kivu tuelekee jimboni jirani la Sud Kivu ambako kulianzishwa tambu jana siku ya kwanza operesheni ya kuachilia huru wafungwa wa gereza kuu la Bukavu. Operesheni huendeshwa na mwendesha mashtaka ambayo ni sehemu ya kupunguza kwa idadi ya wafungwa katika kituo hicho na pia kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa coronavirus katika magereza. Mwendesha mashtaka mwandamizi katika korti ya jeshi la Sud Kivu aliachilia huru wafungwa kumi na mnane chini ya usimamizi wa waziri wa haki za binadamu jimboni, Waziri Jospin Bitafua Mnoa Mukono akieleza kwa simu kwa Emmanuel Elamejia Kabedi. Ni kweli tulikuwa kwa kizuo centrale ya Bukavu kuona namna gani tunaweza punguza watu ndani ya jela kusudi tuweze kuunga mkono. Kesi zimwazi moya zinazokuwa ndani ya majela na ambazo zinaweza stahili kukuwa libere, na ndio maana tulianza jana tuakompanye mamesure za chef de letat juu ya kudesengorge na kulite contre propagation ya hii covid 2019 ndani ya majela kwa provinsi yote ya Sud Kivu na katika jimbo la Sud Ubangi, serikali ya jimbo iliamua kufunga soko za mpaka tangu jana, tarehe makumi tatu mwezi wa tatu, kulingana na hatua za kinga dhidi ya covid 19 zilizotangazwa so na mkuu wa nchi. Mengi nao ekristia mapendano, katika taarifa ya mwandishi wetu Paul Richard Malengela. Ilikuwa mbele ya wa wapashahabari jumatatu hii, ndipo liwali Jean Claude Mabenze alijulisha Pagemena kufungwa kwa soko zote za mipaka kusini mwa Ubangi. Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambayo inakuwa na mawasiliano na Ubangi ya Kusini, inakuwa na kesi za janga la corona, kama vile alisema liwali. Ndiyo maana ni muhimu kufunga soko zote kwa kuzuia maambukizi yoyote. Aliomba wapashahabari kuhimiza wakaaji kuhusu uamuzi ule, kuheshimisha kanuni za usafi, kuka kataza watu kujitunza wenyewe nyumbani na kuita waganga wakati wa mashaka. Liwali Jean Claude Mabenze alijulisha kama jimbo lake linakuwa tayari na mpango wa dharura na kamati ya kupambana na janga lile linayoongozwa na daktari Eric Nzapa. Tukumbushe kwamba jimbo la Ubangi ya kusini linakuwa na soko kumi pembezoni mwa muto wa Ubangi Pazongo na katika mitaa za Kungu na Libenge. Soko hizo zinakuwa mipakani mwa jamhuri za Afrika ya kati na Kongo Brazavile, zikirahisisha usafirishaji kwa wafanyabiashara kutoka inchi vile Cameron, Nigeria na Sudan. Changamoto kubwa linalobaki ni kuwapatia wafanyakazi wa DGM, askari jeshi na askari polis vifaa vitakavyoruhusu kuheshimisha kufungwa kwa soko zile. Kwa kifupi, tujulishe ya kwamba tangu kuanza kwa janga hilo liliyotangazwa mnamo tarehe kumi mwezi wa tatu mwaka huu jumla ya kesi zimerekodiwa nchini Kongo ya kidemokrasia ni makumi tisa na mnane, pamoja na vifo mnane kulingana na taarifa ya kamati a kitaifa iliyotangazwa jana jioni. Kesi mupya kumi na saba zilizibitishwa jana siku ya kwanza tarehe 30 mwezi wa 3. mukiwemo kesi kumi na sita ndani ya Kinshasa na kesi moja katika jimbo la North Kivu. Jimbo la North Kivu inajiunga na majimbo yaliyoathiriwa na janga la Covid 19 baada ya Kinshasa, Ituri na South Kivu, kulingana na ushuhuda wa Profesa Jean-Jacques Muyembe. Timu za kukabiliana na jukumu la rifu ziko katikati ya kujipanga upya kwa kungojea, aliahidi kutoa mengi zaidi juu ya wagonjwa walioponywa wa Covid 19 nchini Kongo ya Kidemokrasia. Malori kadhaa kutoka Lubumbashi kibeba chakula vifaa na abiria ingine zimoja huenda hadi Manono Mulongo na zingine hadi Mitwaba na Malimba Nkulu, zote zimeshikiliwa kwa wiki mbili Padikulwe katika barabara kuelekea Mitwaba humu jimbo la ho Katanga mengi nawe Odorike Lunda mumoja wa malori aliyejiunga na Jean Gandu shughuli zilianza tena jana, siku ya kwanza katika nyumba ya jumuiya ya Ngaliema, baada ya mwezi na nusu ya kusimamishwa kazi. Mengi tutafuata na kiongozi wa Mupitu Jeremi Dueme Mpai kupitia kipaza sauti cha Enok Matundu. Le jour que les Leo ni siku ya kwanza ambayo kazi inarudilia tena kunako Jumuiya ya Ngaliema, hivyo sikusema kama kazi imeanzishwa polepole kunako jumuiya yote imetembea sawa sivyo? Hapana, kazi imefanyika polepole, baadaye yote itaendelea kama kawaida, lakini ile iliyokuwa muhimu kwamba watumishi wa utawala walikaa chini muda mwa mwezi moja na nusu bila kazi. Unajua kama watu wa utawala wanaishi katika kiwango cha mchana kidogo, yeni wamepata imetosha kwa ajili yao, bila kazi muda mwa mwezi moja na nusu ilikuwa kujiua, lakini Mungu alishukuru, kwani kazi imerudiliwa tena. Mimi najua kama watakuwa watumika kwa ritme ya kila siku. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Asante kwa kuwa mumetutega sikio.