Kwako baya chamala. Mjambo, wasikilizaji wa Sauti ya Amani, huu ndio muhtasari wa habari za leo jioni. Jolino Makelele, waziri wa habari na msemaji wa serikali, anahakikisha eti wafanyikazi wa, wa serikali huenda kurudi karibu na familia zao wakati huu wa shurutisho ya Covid 19 ulimwenguni. Wanaishi kwa shida pale Bunia, wahami elfu saba wa shambulio la Kodeko mtaani Jugu wanahitaji msaada wa kiutu huko jimbo la Ituri. Malori zinaweza tena kuvuka mpaka wa Kasumbalesa, mapatano ilifanyika kati ya viongozi wa Grand Katanga na mwenzao wa Zambia. Usikilivu mwema, habari kamili. Kupambana na kuenea kwa COVID-19, wafanyakazi kadhaa wa serikali wamebakilia mjini Kinshasa na katika miji mingine ya Kongo ya Kidemokrasia. Hiyo ni tangu marufuku ya ndege kati ya miji mikuu na majimbo kwa wiki sasa. Wafanyakazi wanaomba msamaha kwa serikali waondolewe na ndege maalum na wajifungie katika familia zao pa karibu. Waziri wa habari na msemaji wa serikali Jolino Makelele anawahakikisha serikali huenda kutatua shida haya. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Uh, si uh, wapo sita huko Bandundu na tatu mjini Kinshasa na wengine wanatawanyika popote inchini hayo ni malalamiko ya Veronique Ndonga mtumishi kunako Wizara ya Afya huyo amejulisha kwamba ametokea mjini Loja katika ziara ya kazi amepashwa rudia mjini Lubumbashi kupitia Kinshasa uh, kwa sasa bibi Veronique Ndonga anafazaishwa sababu anapatikana mbali na jamaa yake na tena anaishi katika hoteli analipishwa pia feza kwa chakula bibi huyo anawasiwasiku watoto wake sababu ni zamu yake ya kuwalinda na kuwakinga mbele ya hatari ya koronavirus. Veronique Ndonga anatoa mwito upande wa serikali ajili yeye na wenzake wasafirishwe na kurudi makaoni mwao. Huyo amesema apo tayari kuchunguzwa kiafya ajili wafahamu hali yao mbele ya kusafirishwa. Hata hivyo, waziri wa mahusiano na upashaji wa habari amejulisha ya kwamba serikali iliarifiwa na swali hilo. Siku za hapa karibu wanaohusishwa watajulishwa mipango inayotayarishwa na serikali, alijulisha msemaji wake. Jolino Makelele. Na humo jimbo la Sud Kivu, muji wa Bukavu metengwa na wakaji wake, walipigwa marufuku harakati zozote za mambo ya ndani ya jimbo. Bandari zote viwanja vya ndege, hata barabara zimefungwa tangu leo, siku ya nne, tarehe mbili mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili na makumi mawili. Uamuzi wa jana ku mwisho ya baraza la mawaziri chini ya uongozi wa gavana Teongwa Bijekasi kini kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa covid-19 jimboni, msemaji wa serikali Son excellence, Monsieur le Gouverneur de Province. Gavana wa jimbo alikumbusha raia atua zilizochukuliwa za kutenga muji wa Bukavu ili kuepuka na usambazaji wa virusi katika matarafa, ikijumuisha kufungwa kwa bandari zote, viwanja vya ndege jimboni Kivu Kusini kwa usafirishaji wa watu isipokuwa kwa mizigo, kufungwa kwa barabara zote zinazoongoza kwenye matarafa isipokuwa kwa magari yanayosafirisha chakula na bidhaa nyingine ya haja ya msingi, marufuku ya kusafiri Kwenye ziwa kwa usafiri wa watu. Gavana wa jimbo alihakikishia kwamba nafasi nzuri imeandaliwa kuweka kesi zote zenye kupimwa kuwa na virusi. Nafasi hiyo ni katika hali inayokubalika zaidi, na kwa heshima ya utu wa binadamu. Na pale Bandundu, pa mji mkuu wa jimbo la Kwilu, kuna watu wengine wameamua, ili wazuie na Covid 19, wanatumia majani ya uchungu inayoitwa kongobololo. Kiongozi wa tawi la afya jimboni Jean-Pierre Basake analaani tabia haya akiwashauria wakazi kushika hatua za usafi zilizoamuliwa na wataalamu wa afya. Taarifa ya BRN Boma pamoja nawe Christian Mapindano. Katika nyakati hizi za janga la virusi vya korona nchini DRC, wakaji wa moja wa jimbo la Kwilu wanaonekana kutumia Kongo Bololo, ikiwa ni dawa ya kiasili inayo uchungu. Hawa wanasema kujikinga dhidi ya ugonjwa wa coronavirus, wanahakikisha kuwa kutumia Kongo Bololo inashusha homa na pamoja na uchungu wake wanakuwa tayari na kinga hata korona ingeofikia. Daktari Jean-Pierre Baseke akiwa kiongozi wa idara ya afya jimboni Kwilu asema hali hiyo ya wakaji kujitafutia dawa wenyewe ni uvumi peke yake. Daktari ule ajiswali ni wapi walihakikishia kuwa Kongo Bololo huwa ni dawa. Anasema hadi sasa hakuna dawa ya kutunza coronavirus. Daktari Jean-Pierre Baseke anaongeza kuwa namna nzuri ya kujikinga na janga lile ni kuheshimu kanuni za afya zilizoamrishwa na Wizara ya Afya. Waziri mwenye ahusika na mambo ya ujenzi na makao anaomba kwa wenye makao wasifukuze wapangaji wao wakati huu wa magumu ya ugonjwa wa koron, coronavirus. Pius Mwabilu anapendekeza ili kuwe masikilizano kati yao kwa ajili ya kuepusha kutawanywa kwa ugonjwa huu. Alihojiwa na mwenzetu Pascal Masirika. Tunaomba benye bote benye beko na manyumba yabo tu- tunaomba aseme kuwe masikilizano na balokater. Kama unaona aseme lokater ana na posibilite ya kulipa hiyo wakati waye ni mzuri, musumburie naye msikilizane, juu hii masiku haiko masiku ya kutupa mtu mutu inje. Muko na angalia vitu iko na pita ya macoronavirus, ukimtupe nje na batoto atende tena kupata ile maradi, anakuwa na maproblemu ya mingi. Guvernement atapata maproblemu ya mingi, me kama huko na hela Oye ya basi kama uko nayo ou bien uko retard kiloko, tunaomba baba yeur kukwe comprehension, ni wakati moya wewe masikilizano, masikilizano, masikilizano baba tujulishe kuwa idadi ya maambukizo ya COVID-19 inaendelea kuongezeka nchini Kongo ya Kidemokrasia, kulingana na sasisho iliyotolewa na inerbeja na siku ya tatu jioni. Kesi nne mupya zilizodhibitishwa kumi, ikiwa za muji wa Kinshasa. Kuna kesi nne kutoka nje ziliyoongizwa, tatu zikiwa za muji wa Kinshasa na imoja kutoka Goma katika jimbo la Nord Kivu. Kwa jumla tangu tarehe kumi mwezi wa tatu mwaka huu ni kesi mia moja makumi mawili na tatu pamoja na vifo kumi na mmoja au kiwango cha kifo cha asilimia kenda na watu watatu walipona. <tune> Katika jimbo la Ituri, karibu watu elfu saba waliokimbizwa na wasi wa Kodeko mtaani Jugu, haswa wanawake na watoto, wanaishi kwa ungo kwenye tovuti ya ISP Bunia ambako walikaribishwa wamoja hupitisha usiku chini ya nyota na wengine ndani ya manyumba ya wahati za wafanyikazi wa msaada. Kamishana wa kibinadamu jimboni anahakikisha ya kwamba serikali inahamasisha rasilimali muhimu kusaidia watu hawa waliohamishwa licha ya magumu huletwa na janga la covid COVID-19 mengi. Nawe Jacques Mkongole katika taarifa ya mwandishi wetu Izakre Moyope. Ni tangu mwanzo wa mwezi jana ndiye wakimbizi walifika kwa wingi kunako kiwanja cha ESP Bunia. Kufuatana na msimamizi wa kiwanja hicho na kamiti la wakimbizi, wamefika kila siku kwa gundi ya watu tangia kumi hadi makumi tano. Wametoka katika vijiji Fataki, Maze, Nuvo na Mabanga ambaye walishambuliwa na wanamgambo wa Kodeko. Wengi kati ya wakimbizi hawa walitembea muda mwa siku mbili au juma moja na miguu kabla ya kufika Mujibunia. Msimamizi wa kiwanja cha ESP ananena ya kama wakimbizi wamejaa na idadi yao sasa ni elfu kumi na sita. Hakuna tena nafasi fasi kwa kupokea wakimbizi wapya, uwene kukimbia usalama ndogo mtani jugu. Watu hawa wamekosa yote na wanahitaji kwa haraka msaada wa serikali. Kamisa jimboni husika naye na mambo ya kiutu, Bibi Jane Alasha anajulisha kama serikali imetambua magumu zao lakini nguvu imefanyika kwa kutuliza shida yao. Hata hivyo, kuna magumu kufuatana na ugonjwa wa coronavirus. Tujulishe kama jipo la Ituri ina wakimbizi zaidi ya elfu mia tatu wakiipatikana katika mahali makumi munane rafiki kati ya Zambia na Kongo ya Kidemokrasia mpakani Kasumbalesa imerudi tangu jana siku ya tatu, baada ya mkutano kati ya viongozi wa majimbo la Hokatanga na Lwalaba na mwenzao Mzambia wa jimbo la Copper Belt siku ya pili iliyopita yopita pa Kasumbalesa. Maelezo zaidi nawe Jean Gandu. Kwa usafirishaji bora wa magari waongozi awa walichukua mpango ili wafanyakazi waanze kazi tangu saa 12 ya asubuhi mpaka saa mbili ya usiku. Wafanyakazi wa, wa programe national de ligeno frontiere watakuwa wakifanya kazi kwa kupinganisha ugonjwa wa coronavirus. Tena wataenda upande wa nchi ya Zambia kwa kufanya kazi pamoja na wanzio wa nchi hiyo, kama wanachugua gari gari hiyo inaenda sehemu si nyingine kule, haitachukua tena muda mrefu. Namna hii itakuwa kigumu ili gari ibaki tena muda mrefu pale mipaka ya Kasumbalesa. Tena waongozi hawa walichukua mpango ya kuomba kwa wenye maagence en douane ili wao pia waheshimie kalendari hiyo. Kama weko na vikaratasi kwa ajili ya fanya biashara fulani, shariti waingize makaratasi hii mbele ya wakati, ili shabaa wanayo ya kuchungua malori kubwa 600 kusiku itimizwe. Tena walizungumzia kuhusu ukingwa na usalama wa madereva. Kwa kumaliza, walitamani kuona uwingi wa wafanyakazi kuongezeka kwa ajili ya kuboresha kazi pale mipaka Kasumbalesa, sehemu yote mbili. Toka Lubumbashi, Jean Gandu, Radio Kapi. Asante ndugu msikilizaji na wewe wangu liniunga mkono kwa habari zilizosindikizwa si na Bino Eleluzi toka Bambi pamoja na Bi Elizé Chikota Chivueta kupitia ufundi wa William Lungamba na Dieudonne Nyangasa. Tunaudumiwa na Axel Goncho kupitia Radio Kapi.