Radio Okapi oh, habari zetu Adolphine Ngoy <t> asante kwako bayachamala na wasalimu wasikilizaji wapendwa wa sauti ya Amani ifuatayo habari kwa kifupi kesi mia moja makumi tatu na nne za COVID kumi na tisa nchini Kongo ya Kidemokrasia, vifo kumi na vitatu na watu tatu waliponywa jimboni Nord Kivu, kesi nne za coronavirus jimboni Ituri, kesi mbili. Io be iobe chuo kikuu mjini Bukavu huenda kutengeneza vifaa vya kupumua na pembejeo zingine kusimamiwa kwa kuzuia COVID 19. Hakikisho ya Profesa Daktari Teofili Kabesha, mtaalamu wa magonjwa ya zina. Usikilivu mwema. kesi zingine tano zinatoka nje ne za mji jimbo la Kinchasa na moja kutoka Beni, jimboni Nord Kivu. Kwa jumla tangu tarehe kumi mwezi wa tatu mwaka huu kumerikodiwa kesi mia moja makumi tatu na ne kusababisha ya pata vifo kumi na tatu, kulinganishwa na kiwango cha kifo asilimia kenda nukta saba pia kuna watu tatu waliponywa. Kumbuka kuwa wagonjwa makumi manne na watano wako katika hali nzuri Jueni pia eti majimbo nne za Kongo ya Kidemokrasia zimeathiriwa na Covid 9 kati ya majimbo makumi mawili na sita za nchi: Ituri kesi mbili, Kinshasa kesi 12, Kivu kesi n na Kivu kesi mbili, na katika ka la uko kuna rikodi leo, siku s tarehe 3 mwezi wa4 kwa jumla kesi ne zilizozibitishwa za coronavirus tatu mjini Goma na moja mjini Beni. Hakikisho ya leo siku ya tano mjini Goma na kiongozi wa tao la afya mjini Goma, Daktari Janvier Kubuya kwenye kikao na waandishi wa habari kwamba kesi ya tatu ya Goma ni mwanamke mzaliwa wa Ubelgiji na huko Beni ni Mkongo kutoka Dubai tayari wote wametengwa na kufuatiliwa kwa karibu. Alijiunga na Bi Sifa Maguhu. Jimbo la Kivu ya Kaskazini, kwa leo tunahesabu watu wane ambao walihakikishwa kuwa na ugonjwa wa coronavirus. Watu wengine wawili waliongezeka jana jioni, kufuatana na ripoti iliyotumwa na wenzetu wa INRB. Wagonjwa wale wote walitokea safari na ugonjwa. Hadi sasa hakuna mtu aliyeambukizwa hapa mjini Goma. Tena ni ya muhimu kukumbusha kusudio zilizochukuliwa na, na presidenti wa nchi na kukumbushwa naye liwali wa jimbo kwa kuepuka kuambukizwa na ugonjwa huo, ni kusema inafaa kubaki nyumbani, inafaa kuepuka kutembea bila sababu yoyote kamili, kwa sababu haujue kwa bahati mbaya utakutana na nani ambaye ana ugonjwa na ao hauonyeshe alama mp. yoyote. Kumbuka ya kwamba Daktari Janvier Kubuya alisema pia ya kwamba wahanga wa covid 19 wote wanafuatiliwa haswa kisaikolojia na wanapokea matibabu. Kesi ya kwanza koronavirusi huko Beni, muji wa pili ulioathiriwa jimboni Nord Kivu baada ya Goma. Liwali wa jimbo anazungumuza kesi kutoka nje na anatangaza huenda kuamua kuzuia harakati kati ya muji wa Beni na Butembo, muji jirani. Marsial Papimukiba. Kesi ya kwanza ya COVID-19 pa Beni ni mwanamke mfanyabiashara biashara ambaye alifika jijini tangu siku za kupita kumi kutoka Dubai, akawekwa mara moja kwenye karantini na mwanamke huyu akaonyesha dalili za coronavirus kabla ya kupimwa. Hii inahakikishwa na kiongozi wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini, anayeomba mutu yeyote ambaye aliwasiliana na mwanamke huyu kujiripoti kwa timu za majibu. Nzanzu Kasivita atangaza kwamba hivi karibuni kutakuwa na vizuizi vya kusafiri kati ya miji ya Beni na Butembo. Aliweza kutoka Dubai akafika Beni le 22 mars le 24 tukaweza kumtia quarantine karantene, fika le 29 akaanza kutoa hiyo tunaita machine si. Tumepata result mama iko deklare positif na tukaona wajibu sisi kama population ya kuwacha hiyo magonjwa isiendelee, tutatoa desizio ya kusema tuna restreint ma circulation entre tembo na Beni. Na waza tutabakia tu na sirkulasyo ya viku. Kwa sasa trafiki inaendelea kati ya miji hii miwili Beni. Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Na katika jimbo la Ituri, liwali Jean Bamanisa Saidi alitangaza leo siku ya tano kesi ya pili ya COVID 19 mjini Bunia baada ya yale ya Nyakunde, umbali wa kilomita makumi nne na tano. Katika jimbo la Sud Kivu, chuo kikuu cha Bukavu pamoja na kliniki ya chuo kikuu cha Bukavu inakusudia kuunga serikali ya Kongo mkono kwa kupiganisha COVID-19. Hiyo bei inatangaza kutengenezaji wa vifaa ya kupumua na pembejeo zingine ambazo zinaweza kutumika kuzuia na kusimamia COVID-19. Profesa Dr. Theophile Kabisha, mtaalamu wa magonjwa ya zinaa, anaonyesha kuwa taasisi yake ina maabara na wafanyakazi wanaohitaji tengeneza dawa pamoja na chloroquine. Amejiunga na Emmanuel Elamejwa Kabidi. Hatuwezi kufusha mikono chini, hiyo be tunajitahidi kabisa na tutaendelea, sababu inchi ni yetu sisi wote na tunapaswa kusaidia raia na wakazi wake wote kwa namna inavyostahili, na hivi tunaendelea kuproduire desinfectant, sabuni, tunafanya maske, tunaendelea na hata leo na furaha ya kujulisha wakaaji kama tumefanya respiratory yetu ya kwanza hapa kwetu, na tuko tayari laboratoari yetu ya farmasi kutengeneza chloroquine. Ikiwa kutakuwa haja na government itaruhusu, basi tutaendelesha kupiganisha kusudi pamoja tukinge nchi yetu na magonjwa hayo. Kuna dhamira ya kisiasa. Mliona namna viongozi wanne wa upinzani ikiwa ni Jean Pierre Bemba, Moise Katumbi, Fayulu na Muzitu waliituma ujumbe kwa Wakongomani, wakiwaambia waheshimu pendekezo na maagizo za viongozi. Ni mzuri sana na salimu tendo lile, kwa sababu wanatimiza kama wafanyasiasa. Tuliona vile vile kwa FCC na kwa Kasho, kila mtu anawaambia wafuasi wake wafuate rais. Ni yeye ndiye kiongozi anapana maagizo, muyaheshimu. Hii ni kukomaa kisiasa, ambayo nasalimu kwa sababu kila mtu kwa ngambo zote anasema, niko katika upinzani, lakini napenda nchi yangu, napenda wananchi, sipendi machafuko kutawala. Niko katika wingi wa uraisi. Inawezekana tusikubaliane kwa vitu vidogo vidogo, lakini hii inahusu maisha ya wakongomani na kesho ya DRC. Kwa hiyo, sote tuko pamoja, na sisi kwa ngambo yetu tuko pamoja nanyi. Hatuna chaguo lingine, ni lazima tuwe nao. hifadi disponible... ya malisho ya raia inapatikana kwa miezi mitatu au mine. Kuna mashua ambazo zinaendelea kuja, watu wasifanye uvumi bila sababu. Hifadi imepatikana na mipango imechuguliwa kwa ajili ya usambazaji wa vituo katika mitaa zote za Kinshasa. Hivi karibuni ilionekana kama hakukuwa kuelewana, kwani wakati walisema kama watu wabaki nyumbani bila kutoka, watu waliharakisha kununua chakula kwa sasa sivyo. Nadhani kama uchunguzi umefanyika kwa kiwango ya wasambazaji wakubwa, bei haikupandisha. Pia ni wauzaji ambao walipandisha bei wakati waliona watu kwa wingi sokoni, lakini sasa kwa kuwa mambo imerudia kawaida, inahitaji tu kila jimbo kutolea wale wenye kutamani kusafiri muji Kinshasa kicheti cheni kuruhusu kuleta bidhaa ya kilimo kusudi Kinshasa isikose bidhaa ya kulisha raia. Pour nourrir la population. Na ili tufunge sehemu hii ya kwanza ya taarifa letu lililoelekea loelekea haswa swala la COVID-19, ninapenda ni ukumbushe hatua tano muhimu za kuzuia kuenea kwayo. Ya kwanza, osha oh, mikono yako mara kwa mara na sabuni ao sulushe la hidroalkohol. Ya pili, chafya kwenye kiwiko ao kwenye kitambala na uitupe mara moja kwenye takataka ya tatu, epuka kugusa macho yako, puwa na mudomo. Hii inaweza kuzuia virusi kuingia mwilini mwako. Yane, weka umbali wako angalau mita moja au zaidi, lazima uwe na anwani yako. Ya tano na ya mwisho, kaa nyumbani au epuka safari zisizo za muhimu. Kaa na afya. Mwisho wa taarifa yetu. Asante kwako ndugu msikilizaji, na wewe wangu liniunga mkono katika habari zilizosindikizwa na Bi Noela Luzituka Bambi pamoja na Alen Rung Mushingi, kwa ufundi wake Jean-Noel Mkondo na Alengoy. Tunaongozwa na Julien Nyamwenyi kwenye Redio Ukapi.