wote wa Monisko waliwasili hii siku ya kwanza mjini Bunia katika jimbo la Ituri chini ya uongozi wa bibi Bintu Keita. Ni baada ya mashambulio mengi ya wanamgambo wa ADF dhidi ya watu hasa kusini ya mtaa wa Irumu. Hapa mjini Kinshasa, madaktari wa mahospitali ya kiserikali wanahuzunishwa na ukosefu wa majibu kwa mahitaji yao. Ndivyo walijulisha hii siku ya kwanza wakuwa mashirika Simeku na Sinamed wakati wa mkutano na wapasha habari na katika jimbo la Kivu ya kusini, watumishi wa serikali wa sekta ya sheria wanapatikana katika mgomo wa kazi tangu hii siku ya kwanza. Wanadai mishahara isawazishe katika majimbo sawa vile mjini Kinshasa, na wapya waanze kupokea mishahara yao. Mbele ya kuanza habari hii ya mchezo wa mpira lopara, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo haikupata tena ushindi hii siku ya kwanza mbele ya timu ya Jamhuri ya Benin nchini humo. Mechi ya leo hii siku ya kwanza ilikomesha kwa goli moja kwa moja siku kuu hiyo ya pili ya kikombe cha ulimwengu Qatar elfu mbili makumi mawili na mbili na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakuu wote wa MONISCO waliwasili hii siku ya kwanza mjini Bunia katika jimbo la Ituri chini ya uongozi wa Bibi Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utume ule umefika huko katika hali ya upekee baada ya mashambulio mengi ya wanamgambo wa ADF dhidi ya watu raia, hasa kusini ya mtaa wa Iromu, Bunia. Marshal Kisabia Mungu Ezekiel Muzalia, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, Bintu Keita, na kamati lote la wakuu viongozi wa vituo mbalimbali vya Umoja wa Mataifa waliasili siku ya kwanza jimboni Ituri, wakati ambapo eneo lote la kusini mwa jimbo hili linalokuwa katika chini ya utawala wa kiaskari unakumbwa na usalama mdogo unaotokana na uvamizi wa wahuni wa ADF na hata gundi za Wamaimai. Hawa wanaendesha mauaji mengi eneo huko hasa zaidi kwenye barabara Komanda Luna, huku zaidi ya watu tatu walifariki kwa muda wa juma mmoja na gari nyingi kuchomwa na wa ADF. Ila tarafani jugu wanamgambo wa Kodeko walizidisha siku hizi uvamizi wa eneo nyingi za kijeshi na katika vijiji nyingi. Uongozi wa Umoja wa Mataifa unakuja kujihusisha na swala hili la usalama mdogo na pia mpango wa kupokonya silaha kwa wanamgambo ambao wanatazamia kutumika kwa ajili ya amani katika hali ya kiutu. Jimbo la Ituri linakuwa na in ya wakimbizi kwa ujumla ni watu milioni moja mia saba wanaokuwa uhamishoni kulingana na ripoti ya OCHA. Bibi Bintu Keita anapanga kukutana na liwali wa jimbo kabla ya kuandaa majadiliano na wakuu wa korti kuu ya kiaskari jimboni Ituri. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia ya Radio Kapi. Kwa kifupi pa Butembo, kazi za uchumi zilizembea tangu asubuhi hii, siku ya kwanza. Ni kutokana na mwito wa mikusanyiko ya kiraia iliomba watu wasitumike muda wa mdawa, siku mbili, ni kwa kupinga ukosefu wa usalama katika maeneo ya Beni na jimboni jirani la Ituri. Epa Beni. Tena, wakati huo huo, watu wawili waliuawa katika shambulio mpya ya wanamgambo wa ADF siku ya Mungu katika kijiji cha Musa Mambu. Shirika la raia la mtaa linajulisha kwamba watu wengi walishikwa na kupelekwa katika jangwa la Mwalikwa, usultani wa Bachu. Kiongoza shirika hilo la raia naomba wakuu wa kijeshi watole majeshi ya FARDC vifaa vya vita kwa kupinga adui. Hata hivyo, hali ya kibinadamu ni yenye kushurutisha katika eneo la Beni na mtani Masisi na kandokando kando, ni hali binafsi kiongozi makamu wa kibinadamu kiisha ziara ya kazi pabini juma jana, Suzan Laclek huyo anajifasiri ya mbele ya mikrofoni ya Sifa Maguru: hali ni mbaya zaidi na inatuhuzunisha. Watu wengi walitueleza historia yao, walipoteza jamaa, mabwana, watoto na wanakuwa katika hali mbovu kabisa. Kuna watu walifika tangu mwezi wa Juni na Julai, tulihesabu karibu watu elfu kumi na nane ya ndani ya tarafa ya Masisi na wengine wanaendelea kufika. mnawahaidia nini watu wale wanaoteseka zaidi? Kuna msaada mchache ila hautoshelee. Hatua ambayo tutachukua ni kuhimiza zaidi ili tupate misaada ya kutosha, kwa sababu mahitaji ni kubwa. Na kwa bahati mbaya, mpango wa kiutu nchini Kongo unasaidiwa kifedha kwa kiwango ndogo sana, chini ya porsenti makumi tatu, na hiyo inatuma hatu huyo Suzan Kalek alisema ni kugumu kuwasili nafasi wanapatikana wahami, sababu jumuia ya kibinadamu ilipoteza karibu watumishi watano, wengi walishikwa wengine walijeruhiwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana tangu mwanzo wa mwaka huu. Na katika jimbo la Tanganyika, utume wa Monisco ulioenda kuhimiza watu kuhusu mwenendo wa kuondoka nchini DRC kwa Monisco ulikomesha ziara yake ya kazi siku ya sita iliyopita pa Kabimba, ni kwenye umbali wa kilometa makumi sita kaskazini ya Kalemi. Shirika la raia la hapo nyumbani sawavile waku wa kiserikali walijulisha shughuli zao kwa kusindikiza mwenendo huo wa kuondoka nchini kwa Monisco. Taarifa ya kutoka Kalemi inatolewa na mwenzetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. Ujumbe wa Monisco huko Kabimba ulikuwa na sehemu ine: masuala ya kiraia, demobilization, silaha na ugawaji polisi na Umoja wa Mataifa na habari za umma. Kwa zaidi au chini ya wiki, ujumbe ulikuwa kuwaleta viongozi karibu na viongozi ili kuimarisha kiwango cha ushirikiano kati ya vikundi vinavyounda jamii ya Kabimba. Kwa lengo hili ni aliongeza, uimarishaji wa ushirikiano ili kufikia matokeo mazuri na ugasiri wa jamii ambayo inatoa wito kwa kujitolea kwa tabaka zote. Eneo la Kabimba limekuwa mji mkuu wa eneo la Kalemie tangu ujio wa sheria ya madaraka iliyoanzishwa nchini DRC. Kalemie hivyo akabadilika kuwa mji, aliona kuzaliwa kwa ukumbi wa mji na kama mji mkuu wa eneo hilo ulihamamishwa Kabimba. Ujumbe huo ulifikia hitimisho kama hilo kwamba wenyeji wa Kabimba hawayatambua magundi zenye silaha, lakini wakati mwingine huwatiriwa na harakati za kiongozi watoa kikundi cha maimai hapa na pale, mutu mwenye kuitwa Liwa ambaye anatoka kwenye eneo la madini langanye kwa ajili ya kuwapatia wafasi wake chakula. Madaktari wa hospitali kuu wanahuzunishwa na ukosefu wa majibu kwa mahitaji yao na serikali ya jamhuri. Wakati wa mkutano na wapasha habari hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, mashirika Simeko na Sinamed yalilazimisha serikali ilete majibu haraka kwa mahitaji ya madaktari. Mashirika yale yanashutumu mradi wa wizara ya afya wa kupanga katika malipo ya marupurupu madaktari mia tatu kwa ombi ya wakuu mbalimbali bila shurti yoyote. Na katika jimbo la Kivu ya kusini watumishi wa serikali wa sekta ya sheria E patikana katika mgomo wa kazi tangu hii siku ya kwanza, wanadai mishahara isawazishwe katika majimbo sawa. Vile mjini Kinshasa, kiongozi wa utetezi wao Jacques Musafiri alihakikisha mahitaji yale yote, anafasia njiani mwasimu na Emmanuel Elamezi, wakabidi tulitoka katika idara ya mahakama, lakini leo wakati mwingine tuko katika utumishi wa umma, wakati mwingine tuko katika mahakama. Ndiyo sababu tuliomba tukabiziwe kwa mahakama. Madai ya pili tulipwi tuna manumero matrikule. Kuna wale ambao wanapokea matabishi yani prim, lakini hawapate mshahara. Kuna wale ambao wanapokea prim na mshahara, lakini ni ndogo. Wapo wenzetu ambao tayari wamefanya miaka makumi tatu lakini hawajapandishwa cheo hadi cheo kingine, haifikiriki. Tunahitaji kurekebisha hali ya kiutawala ya idadi nzuri ya wafanyakazi ambao hawajafaidika na manumero matrikule na ambao vibarua vyao viko kwenye sekretaria general. Tulidai pia kuondolewa kwa maeneo ya mshahara, kwani wafanyakazi wa Kinshasa na Lubumbashi wanapendelewa kuliko wale wa majimbo zingine. Mgomo unaanza leo mnamo tarehe 6 Septemba, lakini tarehe ya kumalizia hatuna maelezo isipokuwa mwajiri wetu atakapoitikia vema oroza yetu. Hatutaki kuomba kila wakati wakaaji wanaohitaji sheria au mawakili Les eh, jimbo ni Maniema. Kwa kifupi, watu kumi na moja walioachwa wa huru na tribinali kuu ya Kindu katika suala la mauaji ya kiongozi wa mtaa wa afya wa Lusangi walihamishwa kunako mahakama ya kijeshi. Mmoja wa mawakili wao Kiyombo wa Ndenga ameshutumu uharibifu wa mwenendo wa, wa sheria pa Inongo katika jimbo la Mai Ndombe. Shirikisho RND la mazingira na maendeleo lilisimika siku ya Mungu kamati ya mda ya uongozi wa ugomvi kwa manufaa ya Wambuti ni kisha mkutano wa watendaji wanaosaidia Wambuti pa Mai Ndombe. Mwakili Espoir Chakoma, mjuzi wa ugomvi, alisema mkutano huo una lengwa kukaribisha Wambuti katika mipango ya maendeleo na afya. Mwisho wa kipindi kicha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii