Oh, asante kwa usikilivu wenu mwema. Jimboni Kasai, mwenendo wa wakongomani wengi kutoka Jamhuri ya Angola umeripotiwa kuna kwo mpaka wa Kamako, mtani Chikapa, wanarudi kutokana na angalisho ya mwisho ya wakuu wa kiserikali wa nchi hiyo jirani kwa wageni wasioruhusiwa kuishi huko. Uongozi wa mahakama ya kijeshi wa Beni Butembo ulipatia watu makumi mane na saba uhuru siku ya pili iliyopita. Ni askari jeshi na raia ambao waliadhibiwa kufuatana na makosa madogo. Serikali inatarajia kuchanga operesheni za kuorodhesha wachaguzi na utambulizi wala wasabu ya wakongomani wakati wa mkutano siku ya pili mjini Kinshasa, waziri mkuu alizungua wa mpango ule na kamisheni ya pamoja ya wajuzi. Jimoni Kasai, mwenendo wa kongomani wengi kutoka jamhuri ya Angola umeripotiwa kunako mpaka wa Kamako Chikapa. Wa Kamako, mtani wa wakongomani wale wanarudi kutokana na angalisho ya mwisho ya wakuu wa kiserikali wa jamhuri ya Angola inayoomba wageni wasio na ruhusa kuishi huko warudi nchini mwao. Hapo hali ya maisha siyo mzuri, imeshutumu tawi ya afya. Kiongozi wake Christian Mabedi anaoga kujitokeza kwa magonjwa ya kuambukia watu wengi. Tumsikilize, yupo njiani Francois Kadima, wanafika wengi, hakuna utaratibu wa kuheshimu kanuni za kujikinga hakuna jinsi ya kuchunguza, sababu wanafika wengi, shurti za mazingira haziko nzuri, wanakuwa na shida ya kusafiri. Kwa upande mwingine, wanafika kwa lori. Hapa kwetu, hatua kutoka mipaka hadi mji ni zaidi ya kilometri saba. Wanatembea kwa miguu, na kati yao kuna watoto wasio na wazazi na wasiosindikizwa. Na wakati wanafika mginini, unaona kuwahudumia Kunakuwa shida zaidi. Pakamako hakuna mawasiliano bora ya njia, na Chikapa hali ya kiutu ni mbaya. Emperor. Hapa mjini Kinshasa, wanafunzi wote wa College Saint George walioonyesha picha cha kitendo cha mapenzi katika vituo vya habari vya kijamii juma iliyopita walifukuzwa katika shule hiyo na pia wanakatazwa kusoma katika shule zote za Kikatolika. Ndiyo azimio ya shauri ya maadhibisho ya shule hiyo iliyokusanyika siku ya pili mjini Kinshasa, akiwepo waziri wa EPST Tony Mwaba, azimio iliyopelekea maoni mbalimbali kutoka pande nyingi. Sawa, shirika la Lizadel linayo hudumia wanafunzi. Kiongozi wake Godeford Kayembe amefurahishwa hakika na azimio hiyo, sawa mfano kwa wanafunzi wanao makosa mengine mbalimbali. Huyo anaomba wakuu wa kiserikali na wazazi wafanye iwezekanavyo ajili kitendo aina kile kisitokeze mara tena. Upande mwingine, mwanamuziki mkongomani Pascal Loka kwanza ametajwa tangu hii siku ya ine tarehe tisa Disemba balozi wa taifa wa UNICEF, sawa mwakilishi wa watoto kwa maadibisho ishwa kuwa miongoni mwa wasaidizi wa watoto. Mkataba unao uwezo wa kuanzishwa kisha miaka miwili ulisahihiwa tangu mwezi jana hapa mjini Kinshasa katika vyumba vya kazi vya UNICEF. uongozi wa mahakama ya kijeshi ya Beni Butembo ulipatia watu makumi mane na saba uhuru siku ya pili iliyopita. Ni waliofungwa kwa muda tangu miezi chache katika gereza kuu Kangwa ya Beni. Miongoni mwao kuna askari jeshi na raia ambao walizibiwa kufuatana na makosa madogo mengi. Nawe Marcel Papi Mkeba ni raia makumi ine na ine na wanajeshi watatu wa FARDC ambao walifaizika na hatua hii iliyokamatwa na mwendesha mashtaka ya kijeshi pa Beni. Watu hawa walishtakiwa kwa wizi, kutengwa, kutawanywa risasi za vita, kushiriki katika harakati za uasi na kutoheshimu maagizo. Ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na ofisi ya usaidizi ya haki ya Monisco Beni walichunguza dosari za kibinafsi za walengwa wa hatua hii, ili kuhakikisha kuwa wao sio miongoni mwa watu wanaozaniwa kuwa wahalifu wa ukiukaji wa haki za binadamu. Hatua hii inafuatia ziara ya kazi pa Beni siku chache zilizopita ya waziri anayesimamia haki za binadamu na ombi la Monisco kutaka kupunguzwa kwa wafungwa katika gereza la Kangwai la Beni. Kulingana na vyanzo vya kimahakama, hii ni hatua ya kwanza ya kutolewa ambayo itaendelea. Tujulishe kuwa gereza kuu la Kangwai lililojengwa na uwezo wa watu mia mbili hamsini kwa sasa ina wafungwa elfu moja na kumi na mbili. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Jimboni ni Kwilu, shirika la raia la mtaa wa Idiofa linadai idadi ya wafungwa ipunguke katika gereza kuu ya mtaa huo. Kiongozi wa shirika la raia la Idiofa amerusha kwamba vibambazi vya gereza hiyo tayari vilianguka. Jean Marie Belt Eleng anapiga yowe kwa wakuu wa kiserikali ajili ya ujenzi wa gereza hiyo mbele ya wakati wa mvua unaokaribia. Katika jimbo la Kivu ya kusini, hali ni ya kimya popote na kwa upeke katika milima mirefu ya Fizi na Uvira ni kisha zaidi ya juma moja bila ajali kubwa katika maeneo yale ya changamoto. Askari jeshi wa fardise wamesema ya kwamba ni kutokana na ushindi wao dhidi ya mikusanyiko ya makundi mbalimbali mbali ya silaha katika eneo hilo. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama na ya kibinadamu ni mbovu katika usultani wa Ufamandu ya kwanza mtaani Masisi. Ni waziri jimboni wa mambo ya ndani aliyesimamishwa kwa muda ndiye aliarifu kuhusu hali hiyo mbovu. Ni kutokana na kuwepo huko kwa kundi la silaha Maachano Haguma kisha kutoka katika kituo cha wapiganaji wa zamani cha Mubambiro, Jean Bosco Sebishimbo anaomba watendaji wa kibinadamu wawe na uangalizi kuhusu hali hiyo na karibu watu mia mbili makumi saba waliugua ugonjwa wa kupooza kwa sehemu moja ya mwili tangu mwezi wa sita uliopita. mia moja makumi matatu walifariki katika eneo la afya la Banalia, jimboni Chopo. Wanaoguswa wana miaka zaidi ya kumi na tano. Habari ilitolewa na waziri makamu wa afya bibi Veronique Kilumba Nkulu wakati wa mkutano siku ya pili mjini Kinshasa. Serikali itachukua hatua mbalimbali kwa kupinga ugonjwa huo, alisema bibi Veronique Kilumba mbele ya mikrofoni ya Jean-Pierre Elali. Hapa na tuwa... sampuli 19 za maji ya cerebro spinal zilikusanywa na kutumwa kwa mabara ya Pasteur huko Paris u Fransa. Matokeo ya kwanza yalitolewa munamo tarehe sita Septemba mwaka huu na kuzibitisha kuwepo kwa menegite. Hatua kaza zilifanywa chini tayari kabla ya uzibitisho ikiwa ni pamoja na kuimarisha ufuatiliaji wa magonjwa na maabara kutengwa na usimamizi wa kesi na ufahamu wa jamii. Timu ya ngazi ya kati tayari inafanya kazi chini ili kusaidia mkoa. Timu ya pili inajiandaa kuimarisha msaada wa kiufundi katika ngazi ya kati. Mpango wa kukabiliana unaandaliwa na wizara ya afya na mashirika wake wanaounga mkono, kwa kuzingatia viwango na mapendekezo ya kanuni za afya za kimataifa. Tunatangaza mnamo tarehe 7 Septemba mwaka huu ugonjwa wa meningococcal meningitis katika eneo la afya la banali ya jimboni Chopo. Kwa kifupi zaidi ya watu makumi mawili na tano waliwawa tangu mwezi wa ine katika eneo la wahami la jaiba mtaani jugu kwa ukosefu wa matunzo. Habari hiyo ilitolewa siku ya pili na kiongozi wao Dedone Padjum Nyoro wakati wa mkutano na wakuu wa Monisco. Wagonjwa ni wengi katika kambi hiyo ya zaidi ya jamaa elfu mbili bila hata kituo kimoja cha afya, wakati wa kutafuta madawa mbali kabisa. Wahami wanasumbuliwa na wanamgambo wa Kodeko. Dedone Kadjum Nyoro anaomba usaidizi wa serikali na wa mashirika ya kibinadamu kuchanga operesheni za kuorozesha wachaguzi pamoja na utambulizi wala tena hesabu ya, ya wananchi. Wakati wa mkutano siku ya pili mjini Kinshasa, waziri mkuu alichungua mpango ule na kamisheni ya pamoja wajuzi iliyosimikwa chini ya uongozi wa waziri wa mpango wa serikali. Kamisheni hiyo na wataalamu kutoka ofisi ya waziri mkuu, shule ya taifa ya hesabu, shirika ONIP na seni taarifa bili Ivan Lutumba. Inatolewa na mwenzetu wa Kisangani Jacques Mkonkole. Wataalamu hawa walikutana na waziri mkuu kumupa ripoti juu ya shirika la shughuli hizi zote. Waziri wa nchi mwenye kuhusika na mipango anaonesha kuwa shughuli za uandikizaji wapika kura kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 2023 zitafanyika ifikapo mwaka ujayo. Kwa mujibu wa Christian Mwando, kazi iliyofanywa na wajumbe wa kamati hii ya wataalamu imefanya uwezekano wa kuamua bajeti ya jumla ya dola milioni 600 badala ya dola milioni elfu mia tisa ambazo zingetumiwa na serikali kama ka shughuli hizo zingepangwa tofauti. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munawezaendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Okapi.