Radio Okapi asante oh, kwa kuwa nasi wengi. Kiongozi wa monisco ameshutumu shambulio jumajana zidi ya mlolongo wa magari ya raia yaliyosindikizwa na majeshi yake, pamoja na fardise bintu Keita. Naomba wakongomani wajue kwamba kuna hatari katika operesheni zote za kibinadamu. Umoja wa Mataifa pamoja na nchi ya Swed watasherekea siku za hapa karibu miaka makumi sita ya kifo cha katibu mkuu wa zamani Dag Amashold. Katika matayarisho, ubalozi wa nchi hiyo mjini Kinshasa umeandaa hii siku ya tano maandamano na wapasha habari jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya watu elfu tatu mia tatu wameisha tolewa kipindi cha pili cha chanjo AstraZeneca kwa kupinga ugonjwa wa coronavirus. Ni matokeo ya kampeni iliyoanzishwa tangu mwezi wa mnane uliopita, alisema kiongozi huko wa mpango wa chanjo. Rujambo mpendwa wa msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiongozi wa MONUSCO ameshutumu shambulio juma jana dhidi ya mlolongo wa magari ya raia yaliyosindikizwa na majeshi yake pamoja na FARDC. Bintu Keita anaomba wakongomani wajue kwamba kuna hatari katika operesheni zote za kibinadamu. Mafundisho kutoka hali hiyo ni matengeneo ya uwingi wa magari katika mlolongo pamoja na kukaza ukingo wake, alisema Bintu Keita. Maseme yake alichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Andre Kitenge. Tut incident tukio. E, tukio lolote linapaswa kudarauliwa kila wakati ni wazi. Kwa hivyo wakati maamuzi yalifanyiwa kufanya msara huu, kuruhusu trafiki kwenye RN4 hii ilichukua tarehe 7 hadi tarehe 1 Septemba kwa tukio la kwanza kutokea na uko zaidi ya magari elfu mia moja tano yalipita siku hizi zote, lakini sijaona mtu yeyote akija na kusema hiyo ni nzuri. Tulipata mafunzo yetu juu ya jinsi ya kuboresha saa hizi ya msafara na pia jinsi ya kuimarisha ulinzi kwa msahara huyu, tukijua kuwa hatutatishwa na ukweli kwamba kulikuwa na matukio mawili kwa kipindi ambacho pia kilikuwa kirefu bila kuwa na tukio. Kwa hivyo ninawalika raia kukumbuka kuwa hakuna hatari yoyote katika operesheni na kwamba wakati tunapata ajali, ajali hizi lazima zituongoze kufanya mambo kadhaa ya kuona, ili kuona jinsi tunapaswa kuboresha jinsi na vyopaswa kufanya mambo kwa wakati ujayo, lakini hatuwezi kuharibu kila kitu. Upande mwingine, hali ilikuwa yavuta ni kuvute. Hii siku ya tano asubuhi mjini Beni, vijana wamoja na memba wa muungano wa kiraia la Veranda Mutsanga wanaoendesha msako kwa kupinga hali ya ukosefu wa usalama walipambana na walinda amani. Milio ya risasi ilisikiika muda mrefu. Vijana wengi walishikwa na kusikilizwa moja kwa moja na askari polisi. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, Dkt Denis Mukwege amekaza tena kuhusu kusimikwa kwa kesi ya Umoja wa Mataifa kwa kusambisha watu waliotenda maovu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia anaomba Umoja wa Mataifa aunge mkono katika kusimikwa kwa mahakama maalumu ya pamoja kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Dkt Denis Mukwege alisema hale katika tangazo jana, siku ya ine, mjini Bukavu, na hiyo kutokana na kurudi kwa ukosefu wa usalama katika majimbo ya Kivu ya Kaskazini na Ituri, ijapokuwa uongozi katika hali isiyo ya kawaida menge Bukavu. Maoni ya Dr Mkwege yatokana na kushindwa kwa kupata suluhisho ya kisiasa na kiusalama kwa kuleta kimya katika maeneo ya Kivu na Ituri. Anawazia kuwa kukubali kwa njia ya kisheria italeta kurudia kwa usalama katika majimbo hayo mawili. Wakati umefika sasa, mkuu wa nchi kuweka manane ahadi yake ya kuomba ikubaliwe kitaifa mradi wa kisheria, ndo anasema mtunukiwa wa Prix Nobel de la p na kumi na mnane kwa hiyo kwa vandalizi wa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa ujao, Doni Mukwege anaalika Rais Tshisekedi aombe kwa namna ya mkazo kunako Umoja wa Mataifa kuundwe korti kuu ya kimataifa kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia ungaji wa mkono wa Umoja wa Mataifa kwa chumba cha kipekee cha pamoja. Doni Mukwege anawazia kuwa jambo hizo ni za maana kwa kutoa sheria kwa wahanga wa maovo makali na pia za hali ya kutokuwa zibu ambayo nachochea salama mdogo ndani ya nchi yetu tangu miaka ya elfu moja mia kenda makumi kenda. Sintia Bashizi, Bukavu, Radio Kapi. Umoja wa Mataifa pamoja na nchi ya Swed watasherekea siku za hapa karibu miaka makumi sita ya kifo cha katibu mkuu wa zamani Dag Amashold. Katika matayarisho ubalozi wa nchi ya Swed mjini Kinchasa ulioandaa hii siku ya tano maandamano na wapasha habari kwa mjibu wa balozi wa nchi hiyo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Dag Amashold ni yule aliyepata mawazo ya kuunda ofisi za utume wa amani na tena alishiriki katika mwenendo wa amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi kutoa maisha yake. Jueni kwamba alifariki tarehe 18 Septemba 1961 pandola nchini Rhodesia ya Nord, yaani Zambia ya sasa na mradi unaofasiria nafasi ya na ushirikiano wa wanawake na wasichana katika majibu ya wakaaji wa majimbo ya Mai Ndombe, Kwango, Kwilu na Kongo Central ulioneshwa jana mjini Kinshasa mbele ya wapasha habari ni mradi wa shirika cosd rural unaosaidiwa kifedha na Onifam, alisema Pelagi Makiedika, kiongozi wa shirika hilo lisilo la kiserikali. Lengo ni ya kuruhusu wanawake wa majimbo yale kuwa na ufahamu wa mwenendo wa kibinadamu. Jimbo ni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya watu elfu tatu mia tatu wameisha tolewa kipindi cha pili cha chanjo Astrazeneca kwa kupinga ugonjwa wa coronavirus. Ni matokeo ya kampeni iliyoanzishwa tangu tarehe 17 mwezi wa mnane uliopita, kwa mjibu wa kiongozi wa PEV katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Chanjo mpya zitawasili punde nchini kwa kuruhusu wananchi naenchi wachague watakayotolewa. Dr Hans Batei anaalika wasiotolewa bado chanjo ya kwanza wafike katika vituo mbalimbali, sababu mdawa yini kubaki utakomesha mwisho wa mwezi huu. Na wadi. Tulipasha uh, normalement kuvaksine uh, watu elfu sita, mia sita makumi saba na tano, na, na kwa leo tuko karibu kumwatie tunaisha vaksine juskela autour ya elfu tatu uh, na mia tatu kupita. Ni kusema uh, inaendelea vizuri, na ni pale tulitafuta julisha kama na hata wale wenye wanapenda kuya kamata dozi ya kwanza wanaweza pita ku kuvituo kusudi wapate hiyo vaksin, na tunatumaini kama mwezi itakuja tutapata vaksin ya kukomplete dezieme dose kwa wale wenye walianza. Sasa habari e, ingine ya mpya ni kusema e, Kinshasa walipokea toka tarehe sita vaksin Moderna, na hiyo vaksin watatuma mumaprovense, nayo pia itasaidia ita. Kuna vaksin zingine tunachunga sawa vile Pfizer, e, ingine GNG na hiyo vaksin ya washinwa aliijulisha kwamba ofisi ya mpango wa chanjo katika jimbo la Kivu ya kaskazini ilitayarisha makao na vyombo vya baridi kwa kuweka chanjo itakayowasili huku. Hatimaye jimboni Manema, mashirika ya kiraia yanayotumika katika sekta ya uongozi wa madini yanasema yanafurahishwa na kibarua cha waziri wa madini. Kwa kiongozi wa shirikisho la wachuruzi wenye maduka za madini na wanaoyasafirisha katika eneo kubwa la Kivu, ni kuhusu ya usindikizaji katika utimizi wa mkataba wa uhusiano kati ya majimbo kuhusu mwenendo na uchuruzi wa madini. Masirika Serikali anajusha kwamba kibarua hicho cha waziri kilisabu kanuni fulani miongoni mwa inayokataza usafirishaji wa madini za manima kwa njia ya anga. Sikilizeni mafasirio ya Dalbert Shabani, kiongozi wa shirika la haki za binadamu manima Liberté katika maseme aliyochukuliwa na Florence Kizalunga ile hatua ya madini yende kwa njia ya mashua ya toto ilikuwa na faida, sababu ilikuwa na ruhusa vifaa vitoke Kalemi hata Tanzania vifike hapa na pahali ya mavagon kurudia vide kulikuwa napatikana sasa fret retour, ni kusema vifaa vyenye vitabebwa kutokea hapa na vinakwenda Kalemi na vinaacha societe sionekane kama inapoteza. Kufatana na iye hatua ya kukubalia wale wa ndugu waanze kubeba madini kwa njia ya ndege ya mabawa, sisi vigundi vya raia tuli kutanika kwa kwe kumjulisha Excellence ministre ya kama ile hatua si nzuri, na tunamuomba basi aweze kuvunja ile hatua likamata ya kubeba madini kwa njia ya ndege ya mabawa, na aweze kujiunga na ile hatua enyewe. Excellence ministre Mwanya alimutangulia alikamataka ya kukataza kubeba madini kundege ya mabawa, na akamate vile vile hatua ikiwezekana ya kuvunja ile kigundi enye ilileta mafikiri enye inaweza kuleta province yetu ingie katika shida kwa ngambo ya kiuchumi. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni, munaweza endelea kuyasikiliza kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Okapi.