Radio Capi. Oh, asante kwa kuwa na si wengi. Rais wa jamhuri alipokea siku ya Mungu mjini Kinshasa chanjo yake ya mara ya kwanza ya kujikinga na ugonjwa wa coronavirus pamoja na mke wake, wakati kwa Felix Tshisekedi wakuwa kongomani wote wapokee pia chanjo hiyo. Bila shaka maandamano ya kuuzisha mazao ya kilimo kutoka servisi nasionali kwa askari jeshi na askari polisi alifanyika siku ya Mungu hapa mjini Kinshasa. Kamanda wa kituo hicho alisema kambi zote zitatolewa muhindi kutoka Kanyama Kasese kwa kuruhusu askari jeshi na polisi wauze kwa bei rahisi. Jimboni Ituri, uhaba wa vifaa vya lazima ya kwanza unaripotiwa katika vituo vingi vya biashara, sawa Komanda kusini ya mtaa wa Irumu ni kinyume cha kusimamisha kwa usafirishaji mdawa zaidi ya juma moja katika barabara Komanda Luna. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa jamhuri alipokea siku ya Mungu iliyopita mjini Kinshasa chanjo yake ya mara ya kwanza ya kujikinga na ugonjwa wa koronavirusi. Pamoja na mke wake walifika mbele ya wa waaguzi wa mpango wa chanjo, kisha uchunguzi kiafya na kanuni za kiserikali, walipokea chanjo, akiwepo waziri wa afya, mshauri wake maalum anayehusika na, na magonjwa mbalimbali, naye kiongozi wa kituo cha afya cha urais. Felix Tshisekedi alisema anatulizwa pia chanjo hiyo bila shaka. Sikilizeni mafasilio ya makamu msemaji wake Bibi Tina Salama, njiani mwasim, na mwasime na Blaise ndani kambala President wa, wa nchi ya Congo na premier dame wakasema kama inakuwa wakati kabisa ya kukamata dozi ya kwanza ya ya vaksin um, president wa, wa nchi ya Congo naambia watu wote wafani kama yeye, paske kwa leo hii hakuna solution nyingine ya kupiganisha malali ya coronavirus, donc ni vaksin tunjo watu wanaweza kutumia kwa siku ya leo jua ya kupiganisha coronavirus. Na wenye wapenje AstraZeneca, wenye wapenje Moderna, tunawaambia kwamba uh, tutakuwa zingine vaksin ziko zinakuja, tutakuwa hiyo vaksin ya Johnson e Johnson, kutakuwa Pfizer itakuwa vraiment na posibilite ya kuweza kuchagula vaksin yenye mtu uh, anapenda. Felix Tshisekedi alijulisha kwamba wana memba wa serikali wasaidizi wake na wakuu wengi wanaweza pokea chanjo hiyo katika kituo cha afya cha urais kwa kujikinga na ugonjwa wa coronavirus. Upande mwingine, katika jimbo la Kivu ya Kusini, mipangilio ya kupinga ugonjwa wa coronavirus inaendeka mzuri idadi ya wanaoambukizwa inashuka sana tangu juma moja. Hakikisho ni ya kiongozi wa ofisi jimboni Kivu ya Kusini ya afya, zaidi ya wagonjwa mia moja walipona na wengine wanaendelea kutolewa matibabu katika vituo mbalimbali vya matunzo. Kwa sasa jimbo la Kivu ya Kusini linahesabu watu elfu ine waliopokea chanjo ya kujikinga na ugonjwa wa coronavirusi. Maandamano ya kuuzisha mazao ya kilimo kutoka service national kwa askari jeshi na askari polisi yalifanyika siku ya mungu katika ka nchachi hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa General Meja Jean-Pierre Kabwik, kamanda wa kituo hicho, kambi zote zitatolewa muhindi kutoka kanyama kasese, kwa kuruhusu askari jeshi na polisi wauze kwa bei rahisi. Kwa kifupi, tena katika jimbo la Kasai Oriental, waziri anayehusika na maendeleo vijijini alizindua rasmi mwisho wa juma jana soko kubwa tano zilizojengwa upya ni katika mitaa ya Chilenge, Miabi na Lupatapata. Ndiyo soko hizo zilijengwa na mradi wa kukaza viwanda vya kijamii na vya kiuchumi kutokana na usaidizi wa Benki ya Afrika ya Maendeleo na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, karibu vitendo vipa mia mbili kumi na sita vya ubakaji vilihesabiwa semestri ya kwanza ya mwaka huu. Ni idadi ya kupanda kuambatana na hiyo ya mwaka jana. Ndivyo ilijulishwa mwisho wa juma pa Goma na kituo cha ulinzi wa watoto na tena kinachozuiya ubakaji mjini humo. Ndiyo sababu ya angaliso na kelele ya polisi ya kiraya ya MONISCO yen Paul na polisi ya taifa. Mafasirio ya makamu wa kituo hicho cha ulinzi wa watoto mjini Goma, katika maseme aliyochukuliwa na Matiyo Ilunga Shambui. Hesabu zinaonyesha ya kwamba idadi ya ujeuri imepanda mnara. Ubakaji dhidi ya mwanamke unasababisha matokeo mabaya mengi, kwanza kwa mwili wake, tena kwa afya na kwa viungo vyake vya uzazi, vidonda na ugonjwa wa kimafikiri, hata kujiua. Wakati wao wanaendesha vitendo hivyo wanafikiri kwamba hawatachukuliwa, ila kunakuwa alama zenye kubaki kwenye eneo la ujeuri, na ndiyo inatusaidia ku kitendo wakati wanahukumiwa mbele ya korti. Kuna matokeo mabaya mengi juu ya jamaa, kuna malipo ya kutoa na matokeo mabaya mengi. Ikiwa ni askari ama polisi, anafukuzwa kazini. Inabidi watu wote wajue kama si kwepesi, inabidi kujua matokeo mbele ya kuendesha kitendo hicho. Mjini Bandundu katika jimbo la Kwilu, shirika la vijana JR lilianda mizaji wa wanawake ajili wavaye vizuri. Kampeni hiyo inaendeshwa katika mashule makuu na nafasi nyingi za kiserikali kwa lengo ya kupunguza makosa yanayolingana na ubakaji. Mwakili Prosper Gata Matambu, kiongozi wa shirika hilo la vijana, amejulisha kwamba kipengele mia moja makumi saba na sita cha sheria ya hukumu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kinakataza tabia mbaya yote kinyume ya kanuni. Tumusikilize mbele ya mikrofoni ya Irene Mboma. Les en retres... Katika lengo la kupinga vitendo vya ubakaji, muungano Agir uliandaa kampeni iitwayo mwasi lata malamu, ama mwanamke vaa vizuri. Katika mpango huo, tunataka wanawake wawe na tabia nzuri. Hatutaki wanawake wavae mavazi ambazo zinaonyesha sehemu za miili zao, kutembea nusu uchi, wakati ambapo mwenendo huu unakatazwa na kipengele mia moja makumi saba na sita inayosema ya kwamba mtu yeyote atakayekwaza dhamiri na hisia za wengine ataadhibiwa kifungo cha maisha cha siku nane ama miaka tatu. Hiyo ni mwenendo ambayo tunajua ya kwamba kiongozi wa polisi na vikosi vyake watajielekeza uwanjani kwa ajili ya kushika kila mtu atakayekwaza dhamiri ya mwingine. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kazi za uchumi zilibaki zenye kuharibika hii siku ya kwanza katika mtaa wa Beni. Wafanyabiashara hawakukufungua maduka kwa ombi ya shirika la raia ya siku mbili bila kazi, ni kutokana na hali ya ukosefu wa usalama katika mtaa wa Benii na jimboni Ituri, uhaba wa vifaa vya lazima ya kwanza unaripotiwa katika vituo vingi vya biashara sawa pa Komanda, katika usultani wa Basili, kusini ya mtaa wa Irumu. Ni kinyume cha kusimamishwa kwa usafirishaji mda wa zaidi ya juma moja katika barabara Komanda Luna. Wakaji wanadai kupandishwa kwa idadi ya askari jeshi katika maeneo ya mapigano mengi. Nawe Ezekiel Muzalia, wengi kati ya watembezagari wanaotoka mujini Bunya na kujielekeza Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini wanalazimishwa kukaa siku mbili tatu na hata juma moja pa Komanda kwa kungojea kusindikizwa na vikosi vya ukingo. Hiyo ni kwa sababu ya usalama mudogo unaoonekana kwenye barabara Komanda Luna ambapo uvamizi wa wagahidi wa ADF unaendelea kuwa mwingi. Uchukuzi wa pamoja unakuwa na fifia huko, jambo ambalo linaweka watembeza magari katika shida za kiuchumi. Mmoja anaeleza Derema: watu wananjalia njala inakuwa mingi kunyumba. Hali hiyo inazidishwa na kuongezwa kwa idadi ya wakimbizi angalau elfu makumi tatu ya watu waliokimbia manyanyaso ya wahuni wa def katika sulutani wa Walese Vonkutu chabi na boga katulisha shirika la raia la mahali. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Tumalize na habari kuhusu mkutano mkuu wa sekta ya university. Waziri anayehusika na walemavu wanadai majibu yatolewe kwa mahitaji yao. Kwa mjibu wake, wanafunzi wengi wanaoishi na ulemavu wanaendelea kuwacha masomo kwa sababu nyingi, sawa ubaguzi na malipo ya juu. Taarifa ya jangandu kutoka Lubumbashi inatolewa na Kisangani Jacques Mukonkole. ni kwa mkutano wa siku ya tatu tangu mikusanyo hizo ziliandalishwa, ndiye waziri mwenye kusimamia mambo ya walema alitoa utuba wake. Katika utuba huo bibi Irene Esambo alitetea kuhusu maadhibisho kwa faida ya wanafunzi wote bila ubaguzi. Tena alijiulisha kama walema hawategemewe hata kidogo katika muda wote wa mafunzo yao, sababu kuna wamoja kati yao wana shida ya kuzungumza. Ni kusema hawa hawajifunze katika hali moja na wengine wote ni kuwa hiyo, anaomba kushimikwe katika somo lote kamiti moja ambaye itakuwa na lengo ya kutatua shida ya kila mulemavu na kumtolea mashauri yenye kustahili. Aliomba tena ipunguzwe wingi ya fedha ambao wanalipa, kwani kwa sasa ni nyingi zaidi. Tukumbushe kama mikusanyo hizo zitakomeshwa siku hii ya pili. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapii.