Muktasari wa habari za hii leo jioni kwenye redio Kapi. Kutoka Kinshasa, wanamemba wa vyama vya upinzani wamekatazwa kuandamana leo siku ya tatu mjini Kinshasa. Matokeo ni kwamba viongozi Martin Fayulu, Madidi na Adolphe Muzito wametiwa nguvuni. Jimboni Ituri kunaripotiwa siku hizi jaribio za kutisha au kuwaua wapasha habari wa eneo hilo na watu wenye kumiliki silaha. Ndivyo imeripotiwa kwetu na miungano za kulinda haki za wapasha habari JED na UNPC katika jimbo hilo na mjini Bukavu, katika jimbo la Kivya Kusini, jengo kubwa la posta limeunguzwa jana wakati wa saa za usiku mtaani Ibanda. Kulikuwa vyumba vingi vya kazi za serikali sawa vile RTNC ambayo haitangazi tena vipindi vyake kama kawaida. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Martin Fayulu Madidi na Adolphe Muzito wameshikwa kifudifudi na askari polisi ambao waliweza kusambaza maandamano yao leo siku ya tatu wakati wa saa za asubuhi katika mtaa wa Masina, mashariki mwa mji wa Kinshasa. Matokeo ni kwamba wanamemba wengi sana wa vyama vya upinzani wametiwa nguvuni, na ni sawa vile Prince Epenge wa kongamano la Lamuka. Upande mwingine ofisi ya chama cha Nuvelela mjini Mbandaka imevunjwa vilevile leo siku ya tatu. Muda wa machafuko ya leo, Patian Ligodi ambaye ni mwanahabari wa RFI amepigwa na kupelekwa katika gari la polisi alipotaka kuhojiana na Martin Fayulu Madidi leo, mwenyekiti wa Nojek ambalo ni kongamano la vyama vya kisiasa ambamo uh, waliweza kutangazwa katika maandamano ya leo. Mwenyekiti wa Nojek ambalo ni kongamano la vyama ambalo halikuweza kuandamana leo, kiongozi wake Costa Mutamba anasema aliponea chupu chupu kwa sababu aliweza kukimbia leo akipanda juu ya ukuta. Alihojiwa na Blaze Shindani Kambala bon il faut dire que depuis uh, 5 heures du matin y a eu... tuseme kwamba tangu saa tano asubuhi kulikuwa na kifaa cha usalama cha kuimarisha. Hata hivyo wanachama wa Nojek na Lamuka hawakuogopa, walivamia mitaa ikiwa ni pamoja na sehemu ya mashariki ya mji mkuu Kinshasa. Kwa bahati mbaya, kulikuwa na ukandamizi mkubwa ambao ulisababisha kukamatwa kwa watu kadhaa na wengine waliumizwa. Nojek ina karibu ishirini ambao wamefungwa, na tunataka kuachiliwa kwao mara moja na bila masharti. Tuliweza kuepuka kukamatwa kwa uraishi na kupanda ukuta, kwa sababu vurugu zilikuwa kubwa. Tunasikitika kwamba maandamano ya amani kwa hivyo yanashutumiwa na serikali ambayo ilidai kuchangia utawala wa sheria, un pouvoir qui se veut pourtant uh, proclamer uh, uh, comme credo l'état de droit Upande mwingine, jueni kwamba mwenyekiti wa chama cha Nouvel Elan mjini Mbujimai katika jimbo la Kasai ya uh, mashariki pamoja na wanamemba wengine wengi wametiwa nguvuni leo siku ya tatu wakati wa saa za mchana. Wameshtakiwa jaribio la kuanzisha maandamano iliyokatazwa na viongozi wa serikali hii. Wamoja kati ya wanamemba wa vyama vya upinzani wameweza uh, kushuhudia kuwa wamefukuzwa na polisi kabla wafike kwenye mahali pa kuanzisha maandamano yao. Mvua ilikuwa ikinyesha muda wa saa tatu mjini Mbujimai. MONUSCO ambacho ni kiungo cha Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinashutumu sana kufungwa kwa mwanahabari wa RFI Patient Ligodi. MONUSCO anakumbusha kuwa wapasha habari wanaruhusiwa kutumika bila kunyanyaswa. Upande wake kiungo cha kugombea haki za wapasha habari JED nchini humu kinashutumu vilevile hali hiyo na kuomba viongozi wa serikali waadhibu polisi ambao wametenda dhambi hiyo. Jimbo ni Ituri, kuna ripotiwa jaribio za kutisha au kuwaua wapasha habari wa eneo hilo, uh, kutoka kwa watu wenye kumiliki silaha. Hali hii imeripotiwa kwetu na miungano za kulinda haki za wapasha habari ziitwazo JED na UNPC katika jimbo hilo. Viongozi wa miungano hizo mbili wanasii serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kulinda maisha ya wapasha habari na kuweza uh, kuweza kuwarahisishia kufanya kazi zao vizuri. Kutoka Bunia, Ezekiel Muzalia anaarifu zaidi. Kulingana na shirika UNPC, angalau wapashahabari wawili walishakuwa wahanga wa vitisho na manyanyaso za vifo siku hizi jimboni Ituri. Pekisa ya mwisho ni ya mupashahabari mumoja wa mtaa wa Mungwalu utarafani Jugu ambaye anatafutwa na wamemba wa moja wa kundi la wapiganaji Codeco, kuhusu habari alizoeleza kwa ajili ya manyanyaso wanaoendesha kwa raia, jambo ambalo linashutumiwa na muungano JED, journaliste en danger, katika kibarua chao kilichowekwa rasmi siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa, kiongozi wa UNPC jimboni Ituri anajulisha ya kwamba wapasha habari wa moja wanaishi kwa ufichu. JED pamoja na UNPC wanashota kidole vikundi vya wapiganaji na hata waaskari jeshi wa moja wa FRDC ambao wanaandaa vitisho kwa wapasha habari kwa mjibu wake. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri anatupilia mbali mashtaka hiyo kwa wana jeshi kuhusu kunyima uhuru wa pasha habari. Tujulishe ya kwamba inakuwa angalau miezi mbili mupasha habari mumoja aliuawa na watu wenye kumiliki silaha tarafani Mambasa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Habari ingine ni kwamba kimefunguliwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa kikao kisicho cha kawaida cha baraza la bunge la taifa. Katika hotuba wake wa leo asubuhi, mwenyekiti wa baraz, wa baraza hilo alisimulia kuhusu hali mbovu iliyoko ya usalama mdogo katika majimbo mawili za Ituri na Kivu ya Kaskazini. Modeste Bahati Lukwebo alitia mkazo juu ya hali mbovu ya wakaaji wa eneo hilo, Uh, ambako bei ya chakula siyo nzuri siku za leo. Upande mwingine, alisifu juhudi za viongozi wa IGF katika lengo la kukomesha rushwa nchini humo. Upande wake, mwenyekiti wa bunge la taifa Christophe Mboso Kodia Pwanga alisifu ginsi serikali ilitolea leo siku ya tatu wakati wa saa za mchana, mradi mpya wa bajeti ya mwaka kesho. Waziri wa zamani wa afya Eteni Longondo, aliyekuwa gerezani muda wa miezi kadhaa, ameachiliwa huru jana siku ya pili wakati wa saa za jioni. Uh, kwa ajili ya hiyo, watu wengi wanaweza waliweza kujiuliza kwa nini wengine hawakuweza kuondoshwa gerezani kama yeye Eteni Longondo. Bertrand Kabengela ambaye ni mwamzi mjini Lubumbashi anakumbusha kuwa kila mfungwa anastahili kuachiliwa anavyotaka. Alihojiwa na mwandishi wetu Jean Gandu. musheria ya Kongo, kanuni ni kuwa uhuru ni kusema mutu anaweza kufungiwa paka anafanya kosa fulani na kila mfungwa anaweza kuomba achiwe uhuru kwa muda. Naye daktari Eteni anahitaji ya kuyaomba munchi yetu. Bale beko napata ile uhuru kwa muda ni ule mutu anakuwa na jamaa munene, mutu ule anakuwa na anwani yenye kujulikana, mutu ule anakuwa na shida kubwa za kiafya, na mutu ule ajakamatiwaka tena na ule mutu kufika mpaka siku kesi yake itafika kwa mwamzi, banasema anakuwa na presomption di Innocence. Ulizo mkubwa ni ya kusema juu ya nini banampatia ye dokter eteni kuwa huru kwa muda bengine bapatie? Tunatumaini kama bafanye ile sababu anakuwa ni mutu ai depese joka. Banafanya ile ni kusema yote ile na raisi yako nafanya etat de droit inakuwa ni ya bure. Me mukifupi, tutasema mwenye dokter eteni kufika mpaka pale mwamzi atamuhukumu, anakuwa na ile tunaita presumption d'innocence. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka radio Kapi Kinshasa. Mjini Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivya Kusini, jengo kubwa la posta limeunguzwa jana usiku katika mtaa wa Ibanda. Katika jengo hilo kulikuwa vyumba vingi vya kazi za serikali sawa vile RTNC ambayo haitangaze vipindi vyake kama kawaida. Kulikuweko pia chumba cha kupokea pasipoti. Taarifa ya Sintia Bashizi na Bizana inatolewa kwetu na Jean Baptiste Ntonga. Lilikuwa jambo la huruma tulilolikuta mahali hapo. Nafasi tulizozitembelea zilikuwa zingari na joto na mabaki ya vilivyoungua. Singa kubwakubwa kubwa za moto wa umeme ndani ya jengo hilo zilianguka. Moshi ulikuwa ukitoka nafasi mbalimbali humo. Jengo hilo la tangu ukoloni lilikuwa likipakaliwa rangi kwenye ukuta huko nje, ila yote imegeuka kama gizagiza giza. Jengo hilo lilikuwa limegeuka kama galeri likiwa na wapangaji wengi wa shughuli za uchuruzi. Wengi waliopoteza vyote humo wanababaika kulingana na maafa Chanzo cha moto huo hakijajulikana, upelelezi waendeshwa, kama alivyoeleza waziri jimboni wa mambo ya posta na mawasiliano ambaye tumemkuta hapo. Erten se Bukavu imenyamazishwa, itaomba uwezo kubwa sana na kwa haraka kwa kuweza kupeperusha tena vipindi vyake. Tueleze kuwa mwezi Septemba elfu mbili na kumi na moja ajali ingine ya moto iliiteketeza pia kwa kiasi kubwa hotel de poste hiyo hapa Bukavu, hapa Bukavu. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Redio Kapi. Na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi kutoka Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza, hebu tukutane mara tena kesho asubuhi.