Oh, okay. Habari zetu Pascal Masirika. Huu ni mukhtasari wa habari za hii leo jioni kwenye Radio Kapi kutoka Kinshasa umekubaliwa jana siku ya nne mjini Kinshasa, mradi wa kikao cha bunge la taifa humu nchini. Wanabunge wote watajadiliana muda wa kikao chao, kiwango cha pesa kwa mwaka kesho. Mradi wa sheria uliotayarishwa hapo mbele na Pululu kwa usaidizi wa Chani haukuweza kukubaliwa. Jimboni Ituri zaidi ya watu 670 wanakumbwa siku za leo na malisho mabaya katika eneo la afya la Bambu. Hali hiyo inatokana na maisha mabovu ya wakaaji elfu makumi mawili waliokimbia maskani yao kisha mapambano kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa Kodeko. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia la mtaa wa Beni linashutumu sana tabia iliyoko itwayo Sangabalende. Hiki ni kikundi cha vijana uh, wa eneo hilo wenye kuvuna mimea ya kakao katika shamba zilizoachwa na wakaaji wengi waliokimbia usalama mdogo. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Umekubaliwa jana siku ya nne hapa mjini Kinshasa, mradi wa mazungumzo katika kia, kikao cha bunge la taifa kwa mwezi huu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanabunge wote kwa ujumla watajadiliana kuhusu kiwango cha pesa cha uh, matumikio cha mwaka kesho na mengineo. Upande mwingine, mradi wa sheria ulioweza kutayarishwa na Singi Pululu ukisaidiwa na Chani haukuweza kukubaliwa. Kumesimikwa leo siku ya tano mjini Bukavu shirika lipya liitwalo Ligne Maritime Congolaise, LMC kwa kifupi. Sherehe ya kusimika uh iliweza kuongozwa na rasmi na liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini Teo Ngwabijekasi. Viongozi walifafanua ukomo wa shirika hilo la uchukuzi, idadi ya vyumba vyake na matumikio yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rachel Kiesembangu ametuandalia taarifa yenye kusomwa na Jean Baptiste Ntonga. Ligne Maritime Congolaise ni kiwanda cha serikali ni kama chombo cha muhimu nchini, katika sekta ya usafirishaji kwa njia za maji zaidi, usafirishaji wa vifaa vya lazima sana vya nchi, tukitaja silaha, mazao ya madini na mazao mengine ya muhimu sana. Usafirishaji kwa meli na kwa njia za barabara ndiyo mitindo miwili ya shughuli za kiwanda hicho, kama ilivyoelezwa na Lievin Mukunda, kiongozi wa LMC kusini na mashariki mwa nchi. Aliongeza kusema kwamba faida kwa wakaaji wa Kivu ya Kusini ni kubwa sana, tukitaja kupata kazi kwa raia wa moja wa moja, na pia nusu ya mazao ya kiwanda hicho itabaki katika mfuko wa umma Kivu ya Kusini. Faida kwa nchi kwa ujumla ni kwamba sehemu ya malipo ya fret kwa viashara katika meli za kigeni yatatolewa kwa serikali ya Kongo. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Upande mwingine, jueni kwamba watumishi wa wizara ya mambo ya udongo wanafuruliza mgomo wao wa kazi tangu siku tano mfululizo hapa mjini Kinshasa. Katika tangazo lao la jana siku ya nne, wakati wa saa za kisha mchana, msemaji wao alisema kuwa wanadai nyongezo ya pesa kulingana na ujuzi wao. Claude Basenge alihojiwa na Paul Matendo. Mi naona kama namna bakolaborater ba yetu bati ya serikali Iko normal parce que ile retrocession bange pashi pata depuis le mois de mars, be ikawia. Ile kawia parce que ku niveau ya ministère ya finance balikuwa mu procédure ya kusema ile retrocession iweze kuwa bancarise, isi kuwa tena inapita mikono ya ba comptable, mais inapita directement kwa kila mutu a l'etat na aweze kuipata ku numero yake ya compte ku bank. Sasa kwetu ilionekana ina kawia ju ya nini? Turekibishe kusema kwamba huyu muliyemsikiliza kwa sasa ni Gerard uh, Mugangu. Akiulizwa katibu mkuu wa wizara ya mambo ya udongo, Gerard Mugangu alifahamisha kuwa pesa wanazodai ni chache. Gerard Mugangu anaomba watumishi hao wadai mishahara kuliko pesa za ujuzi wao. Hizi ni habari za Kiswahili kutoka redio Kapi Kinshasa. Jimboni Ituri kumeripotiwa zaidi ya watu mia sita makumi saba wenye kukumbwa na malisho mabaya tangu mwezi mmoja katika eneo la afya la Bambu mtaani Jugu, ndivyo amearifu Leo, siku ya tano, mganga mkuu wa eneo hilo alifahamisha kuwa hali hiyo inatokana na maisha mabovu ya wakaaji elfu makumi mawili waliokimbia maskani yao kisha mapambano kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wapiganaji wa Kodeko kandokando kando ya maeneo za madini za Kubu na Bambu. Mganga huyu anaomba msaada wa chakula na madawa kwa kuweza kuwahudumia watu hao kwa kuwaepusha vifo. Kutoka Bunia, maelezo nawe Izakremoyope miongoni ya wanaokumbwa na ugonjwa wa malisho mabaya kwenye kambi ya wakimbizi ya Bambu, idadi yao ni mia moja kumi na sita hasa zaidi watoto walikimbia vita wamepita mwezi moja kati ya FARDC na wanamgambo ya CODECO kwa vijiji ya Kobu, Chuja, Sangi na kwa Bambu Centre, kwa Kartalala, Buku na kambi ya watumishi. Mganga msimamizi eneo ya ya afya ya Bambu, Jean Paul Ngabu, anasema ya kwamba wakimbizi wa moja wanalala kwa chumba ya wagonjwa wengine mbele ya nyumba na hata kwenye u wengine wanakusanyika kwa makao ya wamama bikira. Hali yao ya maisha ni mbovu, hujulisha mganga msimamizi ya eneo ya afya ya Bambu. Mmoja wa wasimamizi ya wakimbizi ananena kwamba jamii mengi ya wakimbizi wanahitaji kurudi kwa vijiji vyao, mahali kuna chakula shambani, lakini waskari ya FRDC wanawazuia. Wanahofu kwamba wamoja miongoni ya wakimbizi wanaweza kufariki na magonjwa ya malisho mabaya. Upande ya jeshi ya taifa, imeripotiwa kwamba eneo ya Bambu na haina usalama na ni hatari kwa raia kurudi huko. Toka Bunya, Izakremo Yope, Radio Okapi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Uongozi wa shirika la raia katika mtaa wa Beni unashutumu sana tabia iliyoko iitwayo Sangabalende katika eneo la Ruenzori. Hiki ni kikundi cha vijana wenye uh, kujiandaa kuvuna mimea ya kakao katika shamba zilizoachwa na wakaaji waliokimbia maskani yao. Uh, kiungo hicho uh, kinaomba uh, viongozi wa serikali uh, waweze kuamurisha kukomesha hali hiyo. Maelezo kutoka Beni nawe Gilen Kasasia. Presidenti makamu wa shirika la raia tarafani Beni alifahamisha kwamba jambo la Sangabalende limeonekana zaidi katika sekta ya Ruenzori kwa kuwa wengi kati ya wakulima wamelazimishwa na kukimbia kufuatana na ukosefu wa usalama tarafani Beni na hivi wameacha mavuno ya mashamba yao. Kulingana na Rishar Kirimba, vijana hawa wakundi Sangabalende huingia katika mashamba za wakaaji na kuendesha kazi na wanunuzi haramu ambao wanau kakao hiyo. Kulingana na duru hiyo hiyo, hii ni kuwazuia wakulima ambao wamekimbia kurudi kwenye mashamba zao kwa kuvuna. Ndio maana vijana hawa wanatawala ugaidi katika maeneo ya milimo ya kakao, wakijifanya kama vile waasi wa ADF. Wakati mwingine, hali hii husababisha mapigano kati ya vijana hawa na waasi halisi wa ADF ambao wanapatikana katika eneo hilo. Nguvu zetu kwa kupata maoni ya mkuu wa sekta ya Ruwenzori a kufaulu tulipomhuji kupitia njia za simu, Kanali Omeunga Charles, kiongozi wa tarafa la Beni, alisema kwamba amezindua majendi wa ujasusi ili kufuatilia kwa karibu jambo hilo. Beni Gulen Kasasia, Radio Kapi. Kwa kuhitimisha habari hizi, twende jimboni Kasai Oriental ambako kumetiwa jana siku ya nne wakati wa saa za kijamshana jiwe la kwanza ajili ya kujenga chumba cha elimu mjini Chipuka kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na mji wa Mbujimai. Sherehe imesimamiwa na waziri ahusikaye na elimu na ufundi kutoka Kinshasa. Alikuweko pia waziri wa maendeleo ya vijiji Bi Antoinette Kipulu, alifahamisha kuwa chumba hicho cha elimu ndicho cha kwanza nchini humu ambako kutafunzwa userumala, uh, kazi za hoteli na mapishi. Taarifa ya Esther Ndalafina inasomwa na mwandishi wetu mpya Filber Balolage. Chumba cha elimu ya hali ya juu hii ni ya kwanza jimboni Kasai ya Mashariki na nchini Kongo, kitaandaa majifunzo ya aina ya makumi mawili na ine kati ujenzi kubadili mavuno za shamba na vyingine. Waziri wa elimu na ufundi mbalimbali anajulisha mbali kwamba mradi hii imeanzishwa na viongozi ili kuelimisha vizuri watu kwa wingi na kwa ukweli, ili wawe na ujuzi wa kufaa kazi na kuishi kwa maendeleo ya Kongo. Antoinette Kipulu amesema hivi, inayonisukuma kutumika ni kuleta ujuzi mpya kwenye sekta yangu kwa kupata watu wenye fahamu nzuri, ndiyo kwa maana naitisha wazazi watume watoto wao kwa majifunzo ya ufundi mbalimbali mbali. Mwisho wa kumunukuu. Janet Longa, kiongozi wa jimbo kwa muda, anatamani watu wapate elimu nzuri. Amesema kwamba elimu na kazi ni hitaji kubwa za wakaaji, tunapashwa patia vijana majifunzo mazuri, ili nchi yetu iwe bora kwa kazi za teknolojia. Tujulishe kwamba muda wa kazi ya ujenzi wa chuo hicho haikujulishwa. Aksanti Filbert Balolage kwa maelezo. Na huo ndio mwisho wa habari hizi za Kiswahili kwenye redio Okapi. Aksanti kwa kusikiliza. Kabla tukutane mara tena juma kesho, mimi mtumishi wenu ninawatakieni wikendi njema ya mafanikio.