Radio Kapi. Huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye Radio Kapi kutoka Kinshasa. Wanamemba wa vyama vya upinzani wamekatazwa kuandamana jana siku ya tatu mjini Kinshasa. Matokeo ni kwamba viongozi wao Martin Fayulu Madidi na Adolfe Muzito wametiwa nguvuni. Jimboni Ituri kunaripotiwa siku hizi jaribio za kuwaua au kuwatisha wapasha habari wa eneo hilo. Miungano za kulinda haki za wapasha habari JED na UNPC zinashtaki sana watu wenye kumiliki silaha kutenda dhambi hizo. Mjini Bukavu, jengo kubwa la posta limeunguzwa majuzi usiku katika mtaa wa Ibanda. Kulikuwa vyumba vingi vya kazi za serikali sawa vile RTNC ambayo imenyamazishwa. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Martin Fayulu Madidi na Adolf Muzito wameshikwa kifudifudi na polisi ambayo alisambaza maandamano yao ya jana, siku ya tatu, katika mtaa wa Masina, mashariki mwa mji wa Kinshasa. Matokeo ni kwamba wanamemba wengi wa vyama vya upinzani wametiwa nguvuni, wakiwemo Prince Epenge wa kongamano la Lamuka. Vivyo hivyo, ofisi ya chama cha Nouvel Elan mjini Mbandaka imevunjwa muda wa machafuko ya jana mjini Kinshasa. Patient Ligodi ambaye ni mwanahabari wa RFI amepigwa vikali sana na kupeleka katika gari ya polisi alipotaka kuhojiana na Martin Fayulu Madidi mwenyekiti wa Nojek ambalo ni kongamano la vyama, anaomba waachiliwe wanasiasa na wasaidizi wao ambao wamefungwa na polisi jana siku ya tatu walipojaribu kuanzisha maandamano upande wa mashariki mwa mji wa Kinshasa. Konstan Mutamba aliyekuweko, anasema aliponea chupuchupu chupu, kwa sababu alikimbia akipanda juu ya ukuta. Ndivyo ameambia Eze ndani Kambala. Bon, il faut dire que uh, depuis uh, 5 heures du matin yayu. Tuseme kwamba tangia saa tano asubuhi kulikuwa na kifaa cha usalama cha kuimarisha. Hata hivyo wanachama wa Nojek na Lamuka hawakuogopa, walivamia mitaa, ikiwa ni pamoja na sehemu ya mashariki ya mji mkuu Kinshasa. Kwa bahati mbaya, kulikuwa na ukandamizi mkubwa ambao ulisababisha kukamatwa kwa watu kadhaa na wengine walioumizwa. Nojek ina karibu ishirini ambao wamefungwa na tunataka kuachiliwa kwao mara moja na bila masharti. Tuliweza kuepuka kukamatwa kwa uraishi na kupanda ukuta kwa sababu vurugu zilikuwa kubwa. Tunasikitika kwamba maandamano ya amani kwa hivyo yanashtumiwa na serikali ambayo ilidai kuchangia utawala wa sheria, un pouvoir qui se veut proclame uh, l'etat de droit Habari ingine ni kwamba mwenyekiti wa chama cha Nouvel Elan mjini Mbujimayi pamoja na wanamemba wengine wametiwa nguvuni jana, siku ya tatu, wakati wa saa za mchana. Wameshtakiwa jaribio la kuanzisha maandamano iliyokatazwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wamoja kati ya wanamemba wa vyama vya upinzani wameshuhudia jana kuwa wamefukuzwa na polisi kabla wafike kwenye mahali pa kuandamana. Mvua ilikuwa ikinyesha jana muda wa saa tatu mjini Mbujimayi. MONUSCO ambacho ni kiungo cha Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinashutumu sana kufungwa kwa Pasian Ligodi ambaye ni mwanahabari wa RFI. MONUSCO anakumbusha kuwa wapasha habari wanaruhusiwa kutumika bila kunyanyaswa. Upande wake kiungo cha kugombea haki za wapasha habari JED nchini humo kinashutumu vilevile hali hiyo na kuomba viongozi wa serikali waazibu polisi waliotenda zambi hizo. Tuende sasa katika jimbo la Ituri ambako kunaripotiwa kuwa watu wenye kumiliki silaha wanatiisha wapasha habari wa eneo hilo. Hali hii imeripotiwa na miungano za kulinda haki za wapashahabari ziitwazo JED na UNPC viongozi wa miungano hizo wanasii serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilinde maisha ya wapashahabari na kuwarahisishia kazi. kutoka Bunia, Ezekiel Muzalia anaarifu zaidi. kulingana na shirika UNPC, angalau wapasha habari wawili walisha kuwa wahanga wa vitisho na manyanyaso za vifo siku hizi jimboni Ituri. Kisa ya mwisho ni ya mupasha habari mumoja wa mtaa wa Mungwalu tarafani Jugu, ambaye anatafutwa na wamemba wa moja wa kundi la wapiganaji Codeco kuhusu habari alizoeleza kwa ajili ya manyanyaso wanaoendesha kwa raia, jambo ambalo linashutumiwa na muungano JED, Journaliste en danger. Katika kibarua chao kilichowekwa rasmi siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa, kiongozi wa UNPC jimboni Ituri anajulisha ya kwamba wapasha habari wa moja wanaishi kwa ufichu. JED pamoja na UNPC wanashota kidole vikundi vya wapiganaji na hata waaskari jeshi wa moja wa FRDC ambao wanaandaa vitisho kwa wapashahabari, kwa mujibu wake. Msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri anatupilia mbali mashtaka hiyo kwa wanajeshi kuhusu kunyima uhuru wa pasha habari. Tujulishe ya kwamba inakuwa angalau miezi mbili mupasha habari mumoja aliuawa na watu wenye kumiliki silaha, tarafa tarafani Mambasa. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Habari nyingine ni kwamba kimefunguliwa jana siku ya tatu mjini Kinshasa kikao kisicho cha kawaida cha baraza la wazee wa bunge la taifa humu nchini mwenyekiti wake alizungumza kuhusu hali ya usalama mdogo iliyoko katika majimbo za Ituri na Kivu ya kaskazini. Modeste Bahati Lukwebo alisema kuwa kufuatia hali hiyo mbaya, bei ya chakula imezorota kiasi kwenye soko mbalimbali mbali. Alisifu juhudi za viongozi wa IGF katika lengo la kukomesha rushwa humo nchini. Upande wake kiongozi wa bunge la taifa Christophe Mboso Kodia Pwanga alisifu jinsi serikali ilitolea jana, siku ya tatu, wakati wa saa za asubuhi, mradi mpya wa bajeti ya mwaka kesho. Waziri wa afya nchini humu, hapo mbele, Dkt. Eteni Longondo aliyekuwa gerezani ameachiliwa huru majuzi, siku ya pili. Watu hujiuliza kwa nini wengine hawaondoshwe gerezani. Bertrand Kabengela ambaye ni mwendesha mashtaka katika mji wa Lubumbashi anakumbusha kuwa kila mfungwa anastahili kuachiliwa anavyotaka. Alihojiwa na mwandishi wetu Jangandu. Msheria ya Kongo kanuni ni kuwa uhuru ni kusema mtu anaweza kufungiwa mpaka anafanya kosa fulani, na kila mfungwa anaweza kuomba achiwe uhuru kwa muda. Naye Daktari Eteni anahitaji ya kuyaomba munchi yetu bale beko napata ile uhuru kwa muda ni ule mtu anakuwa na jamaa munene, mtu ule anakuwa na anwani yenye kujulikana, mtu ule anakuwa na shida kubwa za kiafya na mtu ule hajakamatiwaka tena. Na ule mtu kufika mpaka siku kesi yake itafika kwa mwamzi, banasema anakuwa na presomption d'innocence. Ulizo mkubwa ni ya kusema juu ya nini banampatia ye Docteur Eteni kwa uhuru kwa muda, bengine bapatie? Tunatumaini kama bafanya ile sababu, anakuwa ni mutu wa i depese joka. Banafanya ile, ni kusema yote ile, na rais ya konafanya etat de droit inakuwa ni ya bure me. Mkifupi tutasema mwenye Docteur Eteni kufika mpaka pale mwamzi atamuhukumu anakuwa na ile tunaita présumption d'innocence. Mwaendelea kusikiliza habari za Kiswahili kutoka redio Kapi Kinshasa. mjini Bukavu, jengo kubwa la posta limeunguzwa majuzi usiku mtani Ibanda. Katika jengo hilo kulikuweko vyumba vingi vya kazi za serikali sawa vile RTNC ambayo imenyamazishwa. Kulikuweko pia chumba cha kupokea pasipoti. Taarifa ya Sintia Bashizi na Bizana inatolewa na mwandishi wetu Jean Baptiste Ntonga. Lilikuwa jambo la huruma tulilolikuta mahali hapo. Nafasi tulizozitembelea zilikuwa zingali na joto na mabaki ya vilivyoungua. Singa kubwa kubwa za moto wa umeme ndani ya jengo hilo zilianguka. Moshi ulikuwa ukitoka nafasi mbalimbali humo. Jengo hilo la tangu ukoloni lilikuwa likipakaliwa rangi kwenye ukuta huko nje, ila yote imegeuka kama gizagiza giza. Jengo hilo lilikuwa limegeuka kama galeri likiwa na wapangaji wengi wa shughuli za uchuruzi. Wengi waliopoteza vyote humo wanababaika kulingana na maafa Inje, nao du, tewe tewe tepe. chanzo cha moto huo hakijajulikana, upelelezi waendeshwa, kama alivyoeleza waziri jimboni wa mambo ya posta na mawasiliano ambaye tumemkuta hapo erten se Bukavu. imenyamazishwa itaomba uwezo kubwa sana na kwa haraka kwa kuweza kupeperusha tena vipindi vyake. Tueleze kuwa mwezi Septemba elfu mbili na kumi na moja ajali ingine ya moto iliiteketeza pia kwa kiasi kubwa Hotel de Poste hiyo hapa, Bukavu, hapa Bukavu, Bukavu. Jean Baptiste Ntonga Radio Kapi. Habari ingine kwa kifupi, zaidi ya wakongomani elfu tano wamerudi nyumbani kutoka Angola kupitia eneo la Kamako katika mtaa wa Chikapa, jimboni Kasai. Viongozi wenye kuwepo kwenye mipaka wa eneo hilo wanashuhudia kwenye redio Kapi ya kuwa afya ya watu hao siyo nzuri. Wakongomani wameanza kuondoka huko Jumajana kulingana na amri ya viongozi wa Angola wengi wao ni wanawake na watoto. Kwa kuhitimisha habari hizi, jueni kwamba Miba ambalo ni shirika la kuchimba alimasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekubaliana na lile la Urusi al Rosa kusisimua kazi hizo. Kampuni la Urusi al Rosa linachimba na kuuzisha alimasi duniani kote. Sahini imetiwa kupitia mtandao wa internet akiweko mshauri wa rais Felix Chisekedi ahusikaye na ujenzi. Kiongozi wa kampuni la Urusi Alrosa barani Afrika Vladimir Marchenko alisema kuwa shirika hilo litasaidia Miba kuinuka. Makampuni hayo mawili yatabadilishana ujuzi wa kiufundi katika lengo la kuzidisha kazi zao kwa faida ya nchi hizo mbili. Mwisho wa habari za Kiswahili kwenye redio Okapi Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza. Hebu tukutane mara tena leo jioni saa 11 na dakika tano.