Radio Kapi. Oh, Kapi. Jean Désiré Kanyama. Kanyama, Rais wa Jamhuri ya Urusi wa kisheria uimarisha hali ya uongozi usio wa kawaida. Hayo ni maoni ya wanabunge wa moja wa taifa kuhusu hotuba ya Felix Tshisekedi mbele ya shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa na mkusanyiko kojep wa uongozi wa makampuni ya kiserikali unashurutishwa na kukata na kukataa na serikali ya Sama Lukonde kutangaza mkataba wa madini kati ya sakima ya DRC na diter ya Rwanda. Miezi sita baadaye, mkataba huo haujatangazwa kiserikali kupitia mtandao wa jamhuri. Na jimboni Turi zaidi ya magari mia moja yanazuiliwa katika barabara namba makumi mawili na saba ya taifa buni ya Mahagi sababu ya waribifu mkali wakati huu wa mvua. Madereva wanaomba serikali pange ukarabati wa mabarabara za jimbo hilo. Habari kamili. Hakuna kipengele cha katiba kinachoruhusu rais wa jamhuri kuimarisha hali isiyo ya uongozi wa kawaida. Hayo ni maoni ya wanabunge wa moja wa taifa kuhusu hotuba ya Felix Sekedi mjini New York mbele ya ushauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Kama kwa wale wa mkusanyiko wa Union Sacre de la Nation, ni muhimu kuimarisha hali hiyo. Wanabunge wa upinzani wanahisi Felix Sekedi amezarau kazi ya baraza ya bunge la taifa, sababu kisha siku mia moja makumi mawili baadaye ni kinyume na katiba. Jeff Ngoi. Na kwa mujibu wa mbunge wa upinzani Jean-Baptiste Moindo, masharti ya kikatiba yanayotumika nchini Kongo, kifungo cha mia mbili ishirini, hakiruhusu hali ya kuzingirwa kuongezwa kwa muda usiojulikana. Hata hivyo, mbunge Jackson Ause wa Union Sacre anapongeza kiongozi wa nchi kwa kuhamasisha umoja wa kimataifa kupinga uasi mashariki ya nchi kwake yeye hakuna sababu kwa nini hali ya kuzingirwa inaweza kuondolewa ikizingatiwa ni kwamba sababu zilizosababisha tangazo hili zingali tu. Kwa bahati mbaya kwetu ni kwamba tunaweka idadi ya watu kwa kiwango cha kipekee. Katiba imemaanisha kuwa hatua za kipekee hazidumu kwa muda mrefu. Mwisho ya kumunukuu, mwakilishi aliyechaguliwa jimboni Ituri anaomba kuanzishwa kwa haraka kwa mifumo ya DRC, kuhamamisha magundi yenye silaha kujisalimisha pamoja na uzinduzi wa operesheni za kijeshi zaidi ya magundi ya silaha ya kigeni. Nao wazee wa bunge wateuliwa wa Kasai Central wanashutumu vikali azimio ya waziri wa universiti ya kusimamisha daraja ya ujuzi wa kiganga katika university ya Kananga. Wakati wa mkutano siku ya pili mjini Kinshasa, na kiongozi wa Senate walionyesha pia matatizo wanao wakaaji wa jimbo lao kwa kusafiri na ndege tangu kushuka kwa tiketi na tena ukosefu wa vifaa vya kazi na polisi mmoja wao, Denis Kamba nafasiria mbele ya makofona Michel Kifindangoi: unajua tangu serikali ya wa Warriors ilichukua hatua ya kushusha bei ya vikaratasi vya kusafiri ndani ya nchi, kuna mashirika mengi ya safari hizo yenye kuonekana na shida leo. Hali inayoshangaza ni kusikia kwamba huko jimboni Kasai ya kati hakuna ndege hata mmoja kuruka Watu wanazo shida kwenda kutua Mbujimai au Chikapa na kuendelea safari zao kwa pikipiki, pamoja na vinyume vinavyoweza kutokea. Unajua jimbo la Kasai ya kati limo katika upweke wa kweli kweli, ni kwenye eneo la kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Na sawa, wanasenat wa huko, tunapaswa kusimama kuhusu hayo. Na tatizo la tatu ni lile kuhusu usalama: jimbo la Kasai ya kati halina gari hata moja la kufanya doria ya polisi. Unajua hilo lilikuwa ngome ya Kamwina Nsapu, na leo ni tatizo kuona kama polisi inafanya madoria kwa miguu kilomita na kilomita, na hilo ni tatizo. Kiongozi wa senet, Modeste Bahati Lukwebo alizungumza pia na ujumbe wa senta ya Ulaya usaidizi ya uchaguzi pamoja na wageni wake walichungua matengenezo ya seni Mkustanyiko kojep wa uongozi wa makampuni ya kiserikali unashurtishwa na kukataa na serikali ya sama kutangaza mkataba wa madini wa tare 26 Juni iliyopita kati ya Sakima ya DRC na deiter ya jamhuri ya Rwanda kuhusu uchimbaji wa madini ya dhahabu. Katika tangazo ya siku ya pili, kojep inajulisha kwamba siku makumisit baadaye, mkataba huo haujatangazwa kupitia mtandao kiserikali. Tunatambua kuwa serikali haijachapisha makubaliano iliyosainiwa kati ya Sakima na kampuni hii ya Rwanda. Tunakumbuka kwamba kutokana na sheria inayoongoza sekta ya madini nchini DRC, serikali inahitajika kuchapisha mikataba yote ya madini kwenye mtandao ya Wizara ya Madini na katika jarida rasmi. Na leo zaidi ya siku sitini baada ya kusaini mkataba huu, serikali bado haijatoa yaliomo kwenye mkataba. Tunasikitika kuwa serikali inachagua hali isiyo wazi kama njia yake ya kusimamia biashara ya umma. Tunataka kuiomba serikali ifanye bidii ili isionekane kama inayokiuka sheria zake, kwa sababu sio kawaida kwa serikali ya jamhuri kutunga sheria na kwamba ndiye wa kwanza kutoiheshimu. Vipi basi wageni na raia wa kawaida wanaweza kutii sheria ikiwa serikali inakiuka? E, juhudi zetu zote kwa kupata maoni ya serikali ya jamhuri hazikufaulu faulu. Na katika jimbo la Ituri, zaidi ya gari mia moja zinazuiliwa katika barabara namba makumi mawili na saba ya taifa buni ya Mahagi iliyoharibika sana wakati huu wa mvua. Madereva wananungunika pia na hali mbaya ya barabara buni ya Komanda Luna, wanasema kwamba wapo mbele ya hatari ya wanamgambo wa Kodeco na wale waganda wa ADF. Madereva wale wanaomba serikali ya jamhuri ipange ukarabati wa marabara za jimbo la Ituri. Upande mwingine, kilalo Vulindi kinachounganisha mji wa Butembo na usultani wa, wa Malio huko Bachu kiliunguzwa usiku ya kwanza iliyopita. Ni kilalo cha lazima sana kiuchumi, hata katika usalama mengi. Nawe Florida Kahambu, vyanzo vinavyoambatana vinaripoti kuwa daraja la Vulindi lilichomwa moto karibu usiku wa manane. Wahusika bado hawajulikani, wa moto uliharibu sana walakini daraja hili lina majukumu mawili muhimu kwa uhai wa wakazi wa jiji na watabaka Malio. Kwa mtazamo wa kiuchumi, daraja hili linawezesha usafirishaji wa malori ambayo huleta vyakula katika mji wa Butembo, haswa unga wa mhogo, maharage na mboga. Kwa upande wa usalama, daraja hilo ndo njia pekee inayoruhusu vikosi vya usalama kuingilia kati mara moja iwapo kutatokea tishio lolote lililoripotiwa katika sehemu hii ya usultani wa Bashu, ambao unakumbwa na vikundi kadhaa vyenye kumiliki silaha. Kesi ya hivi karibuni ilipitika siku ya kwanza, walinda amani wa MONUSCO walivuka daraja hilo hilo wakati walipoarifiwa juu ya shambulio hilo na watu wenye kumiliki silaha kwenye kambi ya FARDC huko Butuhe. Kwa kuzingatia umuhimu wa daraja hili, vijana waliingilia haraka asubuhi kuzima moto na kubadili kuni zote zilizowaka. Mkuu wa mtaa wa Vulamba, kamishina mkuu mwandamizi Swele Sende Trifon, anathibitisha kuwa vijana hawa waliungwa mkono na MONUSKO. Chanzo hicho hicho kinaeleza kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini wahusika wa kitendo hiki. Nikiripoti kutoka Butembo, mimi ni Florida Kahambu, Radio Kapi namna ya kupinga uchochezi na upelelezi wa masemi ya ubaguzi na ya chuki ndiyo lengo ya mkutano ulioandaliwa na UNESCO hiyo siku ya tatu mjini Kinshasa. Ni ya lazima kupinga masemi aina hiyo sababu ni vitisho kwa samani za maendeleo, ustawi wa kijamii na amani. Kwa jina la mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa David Mclachlan Car alihakikisha kwamba Umoja Mataifa hautashiriki kamwe katika masemi ya ubaguzi wala tena ya chuki. Jueni kwamba wanahudhuria kwenye mkutano ule zaidi ya watu makumi tano miongoni mwa umemba wa serikali, wataalamu wa maadhibisho, wajuzi wa universiti, watetezi wa, wa haki za binadamu na wapasha habari wanaofaidishwa na usaidizi wa MONISCO na wakamisa mkuu wa Umoja wa moja Mataifa anayehusika na haki za binadamu. Na katika habari za sheria, kesi ya mauaji ya Floribert Chebea na Fidel Bazana ilianzishwa hii siku ya tatu katika mwito mbele ya korti kuu ya kijeshi hapa mjini Kinshasa. Askari polisi waliohukumiwa kifo bila kuwa wakati wa kesi ya kwanza, Christian Goi Kengakenga na Jacques Mugabo walitambulishwa moja kwa moja wakati wa kesi ya sasa, sababu hawakusindikizwa na mawakili wao. Kesi ilisukumwa tarehe sita Oktoba ijayo. Taarifa ya Jef Ngoi inatolewa na mshiriki wetu Filbert Balolagi. Yote yameanza na ghasia iliyosababishwa na kamisha mkuu Bwana Kenga Kenga. Akimaliza shule kwenye Institut Superior ya Lubumbashi, alichagua kuzungumuza kwa Kiswahili amekataa kufika mbele ya wakuu wa mahakama na kujibu kwa swali za waamzi. Anashutumu haki ya kijeshi kuwa imemkamata kama mwasi na kumzuia asizungumuze na familia yake. Mwamzi amemkumbusha sheria ikiwa amemkosea hakimu ni kama kumuweka jela na kumhukumu kama mwasi, ila hakuangaika mteteaji wa jamaa za Chebea Bazana na gundi la Voie de Sanvoi na renadok Richard Bondo alifasiria sheria inayostahili wakiwaziwa mauaji, utekaji nyara, ugaidi, kutengwa, kumiliki silaha kinyume na sheria. Wakimbizi hao wawili wa zamani waliopatikana walikataa kusudio ya waamuzi wakiandika mwezi wa tano dhidi ya hukumu iliyotoka wasipokuwepo mwezi Septemba 2015 kwa sababu ya uamzi mbaya.