Muktasari wa habari za hii leo jioni kwenye redio Kapi kutoka Kinshasa. Jimboni Ituri, jamaa zilizohama maskani yao zimeanza kurudi katika vijiji vyao kando kando ya ziwa Albert, mtani Jugu. Hata hivyo, shirika la raia la eneo hilo linasikitika sana kuona makao za wakaaji wengi zimeunguzwa na watu wenye kumiliki silaha. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaombwa ikomeshe usumbufu huo. Zaidi ya wamama 100 kutoka majimbo mbalimbali za nchi hii wameanza jana siku ya kwanza, wakati wa saza, kisha mchana mafunzo mjini Maunzi Mansende, mtaani Mbanza Ngungu. Ni mafunzo ya kugeuza mazao ya mlimo yaliyoandaliwa na kiungo cha kimataifa chenye kuelekea mlimo. Naibu wa waziri wa afya humu nchini B Veronike Kilumba amepokea jana siku ya kwanza mjini Kinchasa gunia zaidi ya elfu makumi mawili na tano za dawa ya Pfizer kwa kuwachanja Wakongomani. Ni msaada wa pili kutoka Marekani. Wapendwa wasikilizaji popote mlipo, am jambo, na hizi ndizo habari kamili. Jimboni Ituri, jamaa nyingi zilizohama maskani yao zimeanza kurudi katika vijiji vyao kando kando ya ziwa Albert, mtani Jugu. Viongozi wa shirika la raia wa eneo hilo wanasema kwamba ni matokeo ya kurejeshwa usalama katika um, eneo hilo tangu mwezi mmoja. Hata hivyo, viongozi wa mikoa mbalimbali wanasikitika sana kuona makao za wakaaji hao zimeunguzwa na watu wenye kumiliki silaha. Ndiyo maana wanaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikomeshe usumbufu huo. Upande mwingine, wapiganaji wa zamani yapata makumi saba na wane pamoja na vijana wengine wanaendelea kufuata mafunzo mbalimbali maalum tangu miezi miwili e, mjini Dombosco Ngangi, kaskazini mwa mji wa Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mradi huo wa kukomesha utumiaji utumia nguvu umeandaliwa na kiungo cha Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mradi huo kutembelewa jana siku ya kwanza wakati wa saa za mchana na Kasim Dianye ambaye ni makamo wa mwenyekiti wa MUNISCO. Kutoka Goma, mwandishi wetu Bernard Nyangi. Vijana hawa wasichana na wavulana wanatoka maeneo za Kichanga, Mweso, Kashuga na Kalembe mtani Masisi. Kulingana na chaguo lao, wamefunzwa uashi, kushona na usukaji wa nywele baada ya zaidi ya mwezi mmoja wa mafunzo ambayo watachukua miezi tatu. Vijana hawa wadaye kurizishwa na chaguo lao la maisha ya raia ili kuchangia kwa amani na maendeleo ya nchi, kama anavyothibitisha hapa mnufaika huyu: niliingia mksoda tumefanya kwa miaka mbili. Mersi sana, umetufundisha kazi ya mikono, itasaidia kazi <laughs> mbali na kuwatia moyo, naibu mkuu wa tume MONISCO anayehusika na shughuli za ulinzi wa harayana operesheni anawahimiza vijana hawa kuhamasisha wenzao ambao bado wako msituni. Kasi Mdianye: Kile mlichofanya ni ishara muhimu, kusema kwa heri silaha, kwa heri unyanyasi, wacha tupate amani. Mwatie moyo wengine ambao bado wako katika makundi zenye silaha tuko tayari kuwakaribisha kwa sababu bila amani hakuna maendeleo. Ikumbuke kwamba miongoni mwa vijana hawa watambuliwa wale waliotoka kwa vikundi muhimu vyenye silaha vikiwemo apeselesi yaki Janvier Kalairi na inds renove yeki Guido Mwisa. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Kumeanzishwa jana siku ya kwanza mjini Kalima kazi za mradi wa kuepuka ajali na maafa mbalimbali mbali za kiutu. Huu ni mradi ulioandaliwa na kiungo cha Karitas mtani Kasongo. Mradi huo wa miaka miwili unalenga kuhudumia wakazi walioguswa na ajali mbalimbali mbali jimboni Maniema na Kivu ya Kusini, ndivyo amesema Jogo Kazimire ambaye ni kiongozi wa mradi huo mtani Kasongo. Mwaendelea kusikiliza habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi, Kinshasa. Jimboni Congo Central, zaidi ya wamama mia moja wa miungano za majimbo mbalimbali humu nchini wameanza jana, siku ya kwanza, mafunzo mjini Maunzi Masende, katika mtaa wa Mbanza Ngungu. Mafunzo ya kugeuza mazao ya mlimo yameandaliwa rasmi na kiungo cha kimataifa chenye kuelekea mlimo, kimehudumiwa na Umoja wa Mataifa na serikali ya Suede. Mafunzo hayo yameanzishwa jana na kiongozi wa mtaa wa Mbanza Ngungu. Jimboni Kivu ya Kusini, umezinduliwa jana mjini Bukavu mradi wa kuogota uchafu, makusudi ya kuugeuza chanzo cha kazi mbalimbali umezinduliwa rasmi na waziri ahusikaye na viwanda vidogo, wakiweko viongozi wa mashirika mbalimbali mbali husika. Mradi huo wa shirika la Kivutek umeweza kuhudumiwa kifedha na dola elfu kumi na kenda kutoka PNUD kwa muda wa miaka mine. Maandishi ya Rachel Kiesembangu, inatangazwa na Michel Chirimwa Milwanwa. Ukusanyaji wa uchafu kubadili sura baada ya kuchambua, ndiyo kazi za mradi zahabu katika shimo za kutupia uchafu, ndiyo mradi utakaotekelezwa katika mji wa Bukavu. Ni wazo lililoahidiwa na waziri wa kazi na miradi midogo midogo na ile midogo na ya kadiri. Baada ya mazungumzo na viongozi wa kazi wa Bukavu, waziri anatoa ahadi ya kusindikizwa na serikali. Waziri Stash Muhanzi anasema kuridhika kwake siku hii aliipitisha kwa kuanzisha mradi wenyewe dhahabu katika mashimo ya kutupia uchafu, mradi ambao unataka kubadili uchafu katika barabara kwa kuunda bahati za kupana kazi kwa vijana, na serikali ya jamhuri inasindikiza kazi zote hizo kwa kuunda makazi Watendakazi wa Bukavu wanafurahia na kuridhika na ziara ya waziri ambaye kadiri waonavyo anawapa msaada wa kutosha. Nicole Menemene Mene. anasema kuwa kila mara wanapopata viongozi wanaokuja kuwatembelea wanafurahi na kupata nguvu ya kutoa mazao na kushiriki kwa ujenzi wa uchumi wa nchi. Tujulishe kuwa viwanda vya kutoa mradi huo vipo hapa Kabanda tarafani Mumosho wilaya ya Kabare mradi huo wa miezi mine sasa unagharamiwa na UNDP kwa kiasi cha elfu kumi na tisa mia moja. Habari ingine ni kwamba naibu wa waziri wa afya humu inchini Bi Veronique Kilumba Nkulu amepokea jana, siku ya kwanza, wakati wa saa za mchana, hapa mjini Kinshasa gunia zaidi ya elfu makumi mawili na tano za dawa ya ya Pfizer inayotayarishwa kwa kuwachanja wakongomani ili wasiambukizwe na ugonjwa wa coronavirus. Dawa hiyo ni msaada wa pidi kutoka Marekani. Taarifa ya Jean Pierre Elali Koko inapeperushwa hewani na Florida Kahambu. Sherehe ya mapokezi ya chanjo ya kupambana na Covid ilifanyika katika kituo cha hifadhi ya chanjo ya PEV katika mtaa wa Nsele pakinshasa waziri makamu alipokea kutoka kwa mikono ya balozi wa Amerika nchini DRC na kwa niaba ya serikali sehemu ya kwanza ya dozi elfu mia mbili makumi tano mia tatu makumi nane za chanjo ya Pfizer kati ya jumla ya dozi milioni nne mia tisa makumi nne na sita mia saba makumi sita zinazotarajiwa. Dozi hizi zinaongezeka kwa aina tofauti za chanjo zilizopokelewa hapo awali nchini b Veronike Kilumba Nkulu alibainisha kuwa chanjo zilizopokelewa kutoka Amerika zitasambazwa kwa vituo vya afya ili kupatiwa watu wenye umri wa miaka kumi na nane na zaidi na hii katika mikoa kumi na tano ya kipaumbele ambapo janga hilo linaendelea. Anaalika raia kupewa chanjo na kuzingatia hatua za kizuizi zilizoamriwa na mamlaka ya afya huyu alikuwa mwandishi wetu Florida Kahambu kutoka Butembo jimbo ni chopo. Wakaaji wa mtaa wa Yahuma kwenye umbali wa kilomita mia tatu makumi matano na mji wa Kisangani wanapiga yowe siku za leo, eti ugonjwa wa monkeypox wenye kuwepo umesababisha vifo vya watu sita mwezi huu wa kenda. Habari hii imejulishwa kwetu na Alfani Lolengo ambaye ni mwalimu wa Kisangani aliyekuwa mapumzikoni pa ya homa kwa kuwa wauguzi wamo katika mgomo wa kazi, ni vigumu kuwatunza wagonjwa. Kwa kuhitimisha habari hizi, jueni kwamba mgomo wa wauguzi na waganga unaendelea mjini Bandundu katika jimbo la Kwilu. Viongozi wa kamati yenye kugombea haki zao wanaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipe mishahara zao kwa kuweza kuwarahisishia kuishi kwema. Na huo ndio mwisho wa habari za Kiswahili kwenye redio Kapi jioni ya leo. Asante kwa kusikiliza, hebu tukutane mara tena kesho asubuhi saa kumi na moja na dakika tano.