Huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye Redio Kapi, Kinshasa. OMS imetangaza jana pa Geneve nchini Uswisi ripoti ya uchunguzi kisha ubakaji muda wa kampeni ya kuponya ugonjwa wa ebola pa Mangina, Beni, Butembo, Komanda na Mambasa. Imeonekana kuwa wamama makumi sita na watatu wameshuhudia wamebakwa wakiwa na umri wa miaka kumi na mitatu na miaka makumi mane na mitatu naibu wa waziri wa afya b Veronique Kilumba amepokea mjini Kinshasa gunia zaidi ya elfu makumi mawili na tano za dawa ya Pfizer kwa kuwachanja wakongomani ili wasiambukizwe na ugonjwa wa coronavirus. Ni msaada wa pili kutoka Marekani. Jamaa zilizohama maskani yao zimeanza kurudi katika vijiji vyao kando kando ya ziwa Albert Pajugu jimboni Ituri. Hata hivyo, shirika la raia la eneo hilo linasikitika sana kuona makao za wakaji wengi zimeunguzwa na watu wenye kumiliki silaha. Serikali inaombwa kukomesha usumbufu huo. Wapendwa wasikilizaji popote mlipo, hamjambo na hizi ndizo habari kamili. Imetangazwa jana siku ya pili mjini Geneve nchini Uswisi ripoti ya uchunguzi kisha ubakaji uliofanywa muda wa kampeni ya kuponya ugonjwa wa Ebola jimboni Ituri na Kivu ya Kaskazini. Viongozi wa OMS wanahisi kwamba ubakaji huo umefanywa Pamangina, Beni, Butembo, Komanda na Mambasa. Wamama makumi sita na watatu wameshuhudia wamebakwa wakiwa na umri wa miaka kumi na mitatu au miaka makumi mane na mitatu. Kiungo cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na afya OMS kimeanzisha jana, kwa mara ya kwanza kampeni ya kukomesha ugonjwa wa vunjavunja hadi mwaka wa elfu mbili na makumi matatu. Kumbukeni kwamba kila mwaka ugonjwa huo unasababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mia mbili barani Afrika. Ni ugonjwa ambao umeua watu 129 katika jimbo la Chopo. Tubaki jimboni humo, ambako wakaaji wa mtaa wa Yehuma kwenye umbali wa kilomita 315 na mji wa Kisangani wanapiga yowe, eti ugonjwa wa monkeypox umesababisha vifo vya watu sita mwezi huu wa kenda. Habari hii imejulishwa na Alfani Lolengo ambaye ni mwalimu wa Kisangani aliyekuwa mapumzikoni katika eneo hilo. Alisema eti alisema eti kwa kuwa wauguzi wamo katika mgomo, siku hizi ni vigumu kutunza wagonjwa walioko. Turudi Kinshasa, ambako naibu wa waziri wa afya nchini humo Bi Veronik Kilumba amepokea majuzi siku ya kwanza gunia zaidi ya elfu makumi mawili na tano za dawa ya Pfizer inayotayarishwa kwa kuwachanja wakongomani ili wasiambukizwe na ugonjwa wa coronavirus. Dawa hiyo ni msaada wa pili kutoka Marekani. Taarifa ya Jean-Pierre Elali Koko inatangazwa na Florida Kahambu. Sherehe ya mapokezi ya chanjo ya kupambana na COVID ilifanyika katika kituo cha hifadhi ya chanjo ya PEV katika mtaa wa Nsele pakinshasa waziri makamu alipokea kutoka kwa mikono ya balozi wa Amerika nchini DRC na kwa niaba ya serikali sehemu ya kwanza ya dozi elfu mia mbili makumi tano mia tatu makumi nane za chanjo ya Pfizer kati ya jumla ya dozi milioni nne mia tisa makumi nne na sita mia saba makumi sita zinazotarajiwa. Dozi hizi zinaongezeka kwa aina tofauti za chanjo zilizopokelewa hapo awali nchini. Bi Veronike Kilumba Nkulu alibainisha kuwa chanjo zilizopokelewa kutoka Amerika zitasambazwa kwa vituo vya afya ili kupatiwa watu wenye umri wa miaka kumi na nane na zaidi, na hii katika mikoa kumi na tano ya kipaumbele ambapo janga hilo linaendelea. Anaalika raia kupewa chanjo na kuzingatia hatua za kizuizi zilizoamriwa na mamlaka ya afya. Mwaendelea kusikiliza habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi, Kinshasa. Twende sasa katika jimbo la Ituri ambako jamaa nyingi zilizohama maskani yao zimeanza kurudi katika vijiji vyao kandokando ya ziwa Albert Mtani Jugu. Viongozi wa shirika la raia wa eneo hilo wanasema kwamba ni matokeo ya kurejesha usalama tangu mwezi mmoja. Hata hivyo, viongozi wa mikoa wanasikitika kuona makao za wakaji hao zimeunguzwa na watu wenye kumiliki silaha. Ndiyo maana ndiyo maana wanaomba se ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ikomeshe usumbufu huo. Upande mwingine, wapiganaji wa zamani ya pata makumi saba na wane wanaendelea kufuata elimu mbalimbali tangu miezi miwili mjini dombo skongangi kaskazini mwa mji wa Goma katika jimbo la kivya kaskazini. Mradi huo wa kukomesha utumiaji nguvu umeandaliwa na kiungo cha Umoja wa Mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mradi huo umetembelewa majuzi siku ya kwanza wakati wa saa za kisha mchana na kasimu dianye, naibu wa mwenyekiti wa MONUSCO kutoka Goma. Maelezo ya Bernarde Nyangi. Vijana hawa, wasichana na wavulana, wanatoka maeneo za Kichanga, Mweso, Kashuga na Kalembe, mtani Masisi. Kulingana na chaguo lao, wamefunzwa uashi, kushona na usukaji wa nywele. Baada ya zaidi ya mwezi mmoja wa mafunzo ambayo watachukua miezi tatu, vijana hawa wadaye kurizishwa na chaguo lao la maisha ya raia ili kuchangia kwa amani na maendeleo ya nchi, kama anavyothibitisha hapa mnufaika huyu: niliingia msodat mefanya kwa miaka mbili. Merci sana, umetufundisha kazi ya mikono itasaidia wazazi wetu. Mbali na kuatia moyo, naibu mkuu wa tume monisco anayehusika na shughuli za ulinzi wa haraia na operesheni anawahimiza vijana hawa kuhamasisha wenzao ambao bado wako msituni. Kasi Mdianye: kile mlichofanya ni ishara muhimu, kusema kwa heri silaha, kwa heri unyanyasi, wacha tupate amani. Mwatie moyo wengine ambao bado wako katika makundi zenye silaha, tuko tayari kuwakaribisha kwa sababu bila amani hakuna maendeleo. Ikumbuke kwamba miongoni mwa vijana hawa watambuliwa wale waliotoka kwa vikundi muhimu vyenye silaha vikiwemo apeselesi ya kishavi kalairi na endisi renove ya kigido mwisa Goma. Bernard Nyangi, radio Kap, jimboni Congo Central. Zaidi ya wamama mama mia moja kutoka majimbo mbalimbali wameanza majuzi mafunzo mjini Maunzi Mansende katika mtaa wa Mbanza Ngungu. Mafunzo ya kugeuza mazao ya mlimo yameandaliwa na kiungo cha kimataifa chenye kuelekea sekta hiyo, kimehudumiwa na Umoja wa Mataifa na serikali ya Sweden mafunzo hayo yameanzishwa rasmi na kiongozi wa mtaa wa Mbanza Ngungu. Kwa kuhitimisha habari hizi, jueni kwamba umezinduliwa majuzi siku ya kwanza mjini Bukavu mradi wa kuogota uchafu na kuugeuza chanzo cha kazi mbalimbali mbali. Umezinduliwa rasmi na waziri ahusikaye na viwanda vidogo wakiweko viongozi wa mashirika mbalimbali mbali husika. Mradi huo wa shirika la Kivutek umehudumiwa kifedha na dola elfu kumi na kenda kutoka PNUD kwa muda wa miezi mine taarifa ya Rachel Kesembangu yatolewa na mwandishi wetu Michel Chirimwamilwanwa. Ukusanyaji wa uchafu kubadili sura baada ya kuchambua ndiyo kazi za mradi zahabu katika shimo za kutupia uchafu ndiyo mradi utakaotekelezwa katika mji wa Bukavu. Ni wazo lililoahidiwa na waziri wa kazi na miradi midogo midogo na ile midogo na ya kadiri. Baada ya mazungumzo na viongozi wa kazi wa Bukavu, waziri anatoa ahadi ya kusindikizwa na serikali. Waziri Stash Muhanzi anasema kuridhika kwake siku hii, alipitisha kwa kuanzisha mradi wenyewe zahabu katika mashimo ya kutupia uchafu, mradi ambao unataka kubadili uchafu katika barabara kwa kuunda bahati za kupana kazi kwa vijana na serikali ya jamhuri inasindikiza kazi zote hizo kwa kuunda makazi. Watendakazi wa Bukavu wanafurahia na kuridhika na ziara ya waziri ambaye kadiri waonavyo anawapa msaada wa kutosha. Nicole Menemene anasema kuwa kila mara wanapopata viongozi wanaokuja kuwatembelea wanafurahi na kupata nguvu ya kutoa mazao na kushiriki kwa ujenzi wa uchumi wa nchi kuwa viwanda vya kutoa mradi huo vipo hapa Kabanda tarafani Mumosho wilaya ya Kabare. Mradi huo wa miezi minne sasa unagharamiwa na UNDP kwa kiasi cha elfu kumi na tisa mia moja. Na huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari. Aksanti kwa kusikiliza. Kabla tukutane leo jioni saa kumi na moja na dakika tano, mimi mtumishi wenu nawatakieni wote mchana mwema wa mafanikio.