Radio Kapi. Oh, asante kwa usikilivu wenu mwema. Ma jimboni Ituri wa Kaju wa karibu ya maeneo 15 katika barabara kabarabara Loya Mambelenga inayoitwa njia ya kifo, ya kifo walikimbia makao yao tayari. Ujumbe wa MONUSCO tembelea huko na kujiona binafsi hali hiyo inayosababishwa na wanamgambo mgambo wa IDF. Walimu, memba wa shirika ya utetezi sinekat na sieko wa Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, walashurutisha mwanzo wa masomo na matengeneo ya hali yao ya maisha. Ndivyo walijulisha wakati wa mkutano wao mkuu wa siku ya Mungu mjini Beni. Shirika la raia la mtawa wamba jimbo Niotuwele linapinga makazi ya ramu ya madini ya zahabu na wananchi wazaliwa wa Shaina tangu mwezi moja sasa katika tangazo ya Jumajana, shirika hilo la raia linaomba kuu wa kiserikali waheshimishe sheria kuhusu makazi ya madini. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari jimboni Ituri. Wakaji wa karibu maeneo 15 katika barabara Loya Mambelenga inayoitwa njia ya kifo walikimbia makao yao. Ni peke yake askari jeshi wa Fardise na magari yaliyo unguzwa ndiyo yanaonekana katika nafasi zimoja, hali inayosababisha woga kwa wasafiri katika barabara hiyo. Ujumbe wa MONUSCO ulitembelea huko na kujionea binafsi hali hiyo katika pande la mtawa wa Irumu ambamo wanamgambo wa IDF wanaendelea kusumbua watu. Klarisi Ndulaika, bila ukingo hata mtu mmoja hawezi subutu kujielekeza katika njia hiyo inayoleta hofu kwenye kilomita makumi tano. Wakaaji wote wa vijiji Loya, Sokotano, Mafifi, Sesa, Ofai, Idoyu na Ndimo wamekimbia wote sababu ya vita. Kilomita kwa kilomita, sura ya kifo inatisha wakaaji wa huko. Wanalomba wanamgambo wa IDF wakimbizwe, ili amani irudishwe. Jeshi FRDC inahakikisha ya kwamba operesheni za vita zinaendelea kuwakimbiza wanamgambo wale hadi mwisho toka Bunia. Claris Zindula, Radio Kapi. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kazi za uchumi zilizembea hii siku ya kwanza mjini Butembo, ni kutokana na ombi ya shirika la raia ya siku bila kazi kwa kuunga mkono jamaa zilizopoteza watu wakati wa mashambulio ya wanamgambo wa IDF katika eneo hilo na hapo karibu. Pauicha sio wakaji wote ndio walieshimu mwito huo wa shirika la raia wa kusimamisha kazi hii siku ya kwanza. Soko zilifungua kama kawaida, bali makazi katika maduka makubwa zilizembea pamoja na katika mabenki. Upande mwingine shirika Justice ya Asbel, la haki za binadamu la muji wa Lubumbashi linadai haki ya wanawake wa hanga wa bakaji katika gereza kuu Kasapa. Ni vitendo vilivyofanyika mwezi wa kenda mwaka jana, wakati wafunga walijaribia kukimbia katika gereza hiyo, ndiyo wanawake walibakwa pamoja na kuripotiwa kwa vitendo vingine vibaya. Madai ya shirika Justice ya Asbel yanapatikana na katika tangazo ya hii siku ya kwanza iliyosoma mjini Lubumbashi na kiongozi wa shirika hilo Timote Mbuya. Masema yake alichukuliwa na mwenzetu Jangandu. Ishendele Situation ya bo, na, kuya, na ujenzi baada ya mapigano ndiyo kitabu kipya kilichoandikwa na mwalimu mkuu Gegwa Ngala Mulume Chiebue. Kitabu hicho kilionesha wa mwisho wa Jumajana mjini Kananga jiboni Kasai Central. Waziri huyo wa zamani wa jimbo akiwa pia kiongozi wa zamani wa ofisi ya liwali wa jimbo alichungua katika kitabu hicho ugomvi huo wa Kamwi na Nsapu uliogusa jimbo hilo baada ya kuonesha juhudi za kufuata ajili ya ujenzi wa jimbo hilo katika jimbo la Kivu ya Kusini, kipindi cha ine cha maandamano wa amani, usalama na maendeleo kilifikia hii siku ya kwanza sikukuu ya ine, nako shule zawadi ya rais mjini Uvira. Wanahudhuria vijana wengi wa miji ya Goma, Bukavu na Fizi katika maandamano ya michezo baina ya polisi na vijana, muziki, mikutano aina mbalimbali, pamoja na maonyesho ya mazao ya makazi ya vijana ya sanii na kadhalika. Waziri wa chuo kikuu na university anaendelea kuwataja wakuu wa mauniversiti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii siku ya kwanza. Waziri Muindo Zangi alitaja wakuu wapya wa university ya Kinshasa itakayoongozwa na mwalimu mkuu Jean Marie Kayembe pamoja na mwalimu mkuu Banza naye Lapika, pamoja tena na mwalimu Chimpi aliyetuhakikishia habari hii. Naye bibi Ndwangani alitajwa kiongozi mkuu wa ofisi katika jimbo la Kasai Oriental, mjini Mbujimai, katika jimbo la Kasai Oriental, hali imerudi tulivu hii siku ya kwanza kisha ki maandamano ya fujo ya wanafunzi wa University ya Mbujimai. Hao walipinga kuvunjwa kwa daraja kuu la Kiganga katika ma university mengi ya nchi kutokana na hatua ya waziri anayehusika, kwa kurudisha kimya liwalikwa mdali aidia kufanya uwezekanavyo ajili ya kupata suluhisho kwa mahitaji ya wanafunzi. Nao wanafunzi wa university ya kiserikali ya Mbuji mai hawakubali wakati waliotolewa kwa kuziorozesha kipindi cha kwanza cha mtihani. Jueni kwamba wanafunzi wawili walifungwa, zimesema aduru zetu. Upande mwingine, walimu memba wa mashirika ya utetezi Sinekati na Sieko wa Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini wanashurutisha mwanzo wa masomo na matengeneo ya hali yao ya maisha. Ndivyo walijulisha wakati wa mkutano wao mkuu wa siku ya Mungu mjini Beni. Mmoja wa viongozi wa Sieko, Christophe Kanyambwe, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Gine ni kasasia machozi ya mwalimu inafika kumwisho na ni vitu ya kuzunisha sana. Alors tulisema mwaka kesho mbele ianje, walimu walileta mashida fulani fulani, wanazionesha guvernema ikazitimiliza, ndipo masomo itaanja, lakini bila ile antuka itakuwa kugumu kwanja masomo. Nukuta ya kwanja ilikuwa kusema walimu wote ambao hawalipiwake na government walipiwe na government, ku masomo ya msingi na ku masomo ya juu. Mwalimu wa Beni analipiwa kidogo kupita mwalimu wa Goma, wabuna na wafasi nyingine, ile kitu haiwezekani. Pisike wote ni walimu, wanafanya kazi moya. Tukasema batoshe, ile kusema wana tosha wa wa direkteri ku kazi, maana wale tafuta kusaidia leta. Tunaona sasa gisi leta haisaidi wake, ni kusema hatutajui kupita na ba ni ba ni leta ibalipe. Tukama tunaomba ile ni kusema tunaipresente na de ve anne 2021 2022 Kwa kumaliza, katika timbo la Otuele, shirika la raia la mtawa Wamba linapinga makazi ya ramu ya madini ya dhahabu katika eneo hilo na wananchi wa China tangu mwezi mmoja sasa. Katika tangazo ya juma jana, shirika hilo la raia linaomba angalishi wa rais wa jamhuri na ya waziri wa madini ajili waheshimishe sheria kuhusu makazi ya madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelezo mengi nawo Jac Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Shirika la kiraia mtani wa mba zinaeleza kuwa kifungo cha 19 bisa na 111 cha sheria ya madini ya Kongo kinakataza matumizi mabaya ya madini kwa wageni wote. Kwa Patrick Ambaiso, presidenti wa muundo huu wa raia, kupatikana kwa wageni hawa mtani wa mba ni kinyume cha sheria. Kwa mujibu wake, waziri Jimboni anayesimamia mambo ya ndani na usalama alitangaza kuwa wa China wanapatikana mtani wa mba kwa mamlaka ya kitaifa yenye uwezo. Uwepo wao huko Wamba unakusudiwa hasa kusaidia vyana vya ushiriki vya madini ya ndani. Shirika la kiraia mtaani Wamba linaamini vinginevyo: wa China wapo huko kwa ajili ya kutafuta wenyewe madini katika machimbo, kama vile imenena Patrick Ambaiso, kwa sababu ikiwa ndivyo ilivyo, walipasha kuwaita wachimbani hawa wote wa dhahabu katika kiwango cha mkuu ili kubadilishana nao hata hivyo, waziri Crispin Alibu anayesimamia mambo ya ndani ana matumaini ya maendeleo ya eneo hilo kutokana na mchangano wa wachai. Muji Kisangani, Jacke Mukonkole, Redio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Okapi.