Radio Okapi. Oh, nyama, asante kwa kuwa nasi wengi. Jimboni Kivu ya Kusini, MONISCO imeomba uimizaji wa watendaji wote kwa amani ya kudumu katika milima mirefu ya Uvira na Fizi. Amani ndiyo peke yake shuruti ya utimizi wa miradi mikubwa kwa manufaa vijana. Kiongozi wa Moniso Bukavu. Kesi kuhusu mauaji mwaka wa 2017 wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa zimeanzishwa kunako korti ya kijeshi ya jimbo ya zamani ya Kasai Occidental. Alisambishwa jana siku ya ene mjini Kananga. Mpasha habari Sosten Kambidi. Bei ya mafuta ya gari ilipanda tangu juma moja mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini wanaoingiza mafuta ya gari nchini wanasema hali hiyo inatokana na uhaba wake sababu ya kuchelewa katika utoaji habari kamili. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, Monisco imeomba uhimizaji wa watendaji wote kwa amani ya kudumu katika milima mirefu ya Uvira na ya Fizi peke yake shurti ya utimizi wa miradi mikubwa kwa manufaa ya vijana imebaki amani, alijulisha kiongozi wa MONISCO Bukavu, Karna Soro. Huyo alitoa maoni yake kuhusu masemi ya chuki na ubaguzi yanayopelelezwa na kuomba ujori upande wa vijana. Na akiwa katika ziara ya kazi tangu siku mbili jimboni Tanganyika, makamo kiongozi wa MONISCO anayehusika na, na masuala ya kibinadamu alienda jana pakabe ya mai mtaani nyunzu kwenye umbali wa zaidi kilomita 200 na Kalemi. Huyo alichungua kuhusu wale ya kibinadamu ya karibu wa hami 3600 wanao matatizo ya usalama kutokana na maovu ya wamaimai hapa na pale. Monisco imesimika kwa muda kituo chake cha kijeshi kwa kuruhusu operesheni za watendaji wa kibinadamu katika eneo hilo. kesi kuhusu mauaji mwaka wa elfu mbili kumi na saba ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa zimeanzishwa kunako korte ya kijeshi ya jimbo ya zamani ya Kasai Occidental kisha kushikwa mjini Kinshasa na kuhamishwa moja kwa moja Pakananga. Sosten Kambidi mpasha wawari wa Aktualite CD na wa AFP alisikilizwa jana, siku ya ine. Huyo alisambishwa pamoja na Ben Israel mtumba mpasha habari mwingine anayefungwa kuhusu video ya kwanza ya mauaji ya Zaida, Zaida Catalan na Mikhael Sharpe. Taarifa ya François Kadima kutoka Kananga inatolewa na mwenzetu wa Bukavu Michel Thiri Mwami. Sheria ya kijeshi inataka kupata mwangaza juu ya video ya kwanza ya kuuawa kwa wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa na mazingira ambamo Sosten Cambidi na Ben Israel Ntumba walipata hiyo video. Akialikwa wa kwanza, Sosten Cambidi alijulisha aliona video hiyo mara ya kwanza siku ya Jumapili moja ya mwezi wa Aprili 2017 katika mikono ya mtetezi mmoja wa sheria, Maitre Prosper Kamalu, mmoja wa kanisa anamoomba. Huyu ndiye alimupa aichukue na kuipeperusha. Jinsi alifafanua, mwanahabari akaona bora aipatie viongozi. Ni katika kujibu kwa mwaliko na Justin Milonga liwali makamu wa wakati huo wa Kasai Central, ndipo alikutana na Ben Israel Ntumba mwenzake mwanahabari. Na hapo Metre Kamalu anaonyesha kuwa alipokea video toka Ben Israel Ntumba. Kwa masambo hayo, korti ilichukua hatua ya kumwita na kumsikiliza Ben Israel Ntumba kuhusu masambo yenyewe. Yeye alisema Roger Bushabu ndiye mtu wa kwanza aliona akiwa na video yenyewe masambo yaliahirishwa kwa siku ya pili tarehe tano oktoba ambapo metre prosper kamalu na roger bushabu wanangojewa wasikilizwe tujulishe kwa swali la mito ya simu kati ya sosten kambidi na liwali makamu wa zamani wa kasai ya kati alex kande siku moja baada ya kifo cha wataalamu wawili wa umoja wa, wa mataifa liligusiwa pia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo karibu asilimia kumi na mbili ya wafungwa wana malisho mabaya na kila siku moja wanafariki. Ni katika zaidi ya gereza kuu kumi za majimbo mnane miongoni mwa mji mkuu wa Kinshasa. Ndivyo imejulishwa katika ripoti ya tawi la MONUSCO linalohusika na magereza. Ni ripoti iliyotangazwa wakati wa mkutano ulioandaliwa na waziri wa sheria wakiwepo wa maliwali wa majimbo yanayoguswa malizo mengi na Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Majimbo munane yanayo hifadhi majela hizo 12 zinazochunguzwa na tawi la uongozi wa majela la Tume wa MONUSCO pamoja na mji mkuu wa Kinshasa, Kongo ya Kati, Kivu Kaskazini, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Tanganyika, Ituri na majimbo mawili ya Kasai. Huko hali kwa mujibu ya utafiti wa MONUSCO mbovu. Zaidi ya asilimia kumi na mbili ya wafungwa ni wenye kuasirika na malisho mabaya isitoshe. Takriban mfungwa mmoja hufariki huko kila siku. Waziri wa masuala ya za sheria aliyeitisha mkutano ule kama jibu kwa ripoti hiyo hupendelea kuboresha uhusiano kati ya viongozi wa taifa na wale wa majimbo kuhusu huduma ya majela kwa chakula. Katika mkutano hiyo, kulipangiliwa kuongeza idadi ya wapolisi wa ulinzi wa majela. Tena mfumo wa mazungumzo umewekwa unaojumuisha magavana wa majimbo wizara ya sheria na tume la Munisco kwa ajili ya kuboresha uongozi wa pamoja wa vyumba vya magereza nchini. Goma, Bernardeng Angi, Radio Kapi. Bei ya mafuta ya gari imepanda tangu jumwa moja mjini Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni kupanda kati ya fanga za Kongomani 2000 hadi 2400 iwe kwenye wakadafi, wala tena katika stesheni. Wanaoingiza mafuta ya gari nchini wana wanasema hali hiyo inatokana na uhaba wake, sababu ya kuchelewa katika utoaji malizo mengi. Na weegilen Kasasia kutoka mji wa Beni ni tangu wiki iliyopita ndipo bei ya petroli aina essensi imepanda mjini Beni. Kwa sasa lita moja inauzwa kwa franga elfu mbili wala elfu mbili na mia moja kwenye stasion, kwenye wakadhafi, lita moja ni elfu mbili mia mbili wala elfu mbili mia ine. Moise ni moja wa wakadhafi pabeni matonge alinena ya fuatayo kwa sasa kupanda kwa bei ya esensi haiwaruhusu waendesha pikipiki kupata faida yao. Bwana Roger ni mmoja wao Kursi, kusengsa, inabakia kweli, kwa, kwa, kwa, kwa upande wake kiongozi wa ofisi ya wanaoleta esensi pa Beni, tuliomkuta ofisini mwake alihakikisha jambo la ukosefu wa esensi tangu wiki iliyopita, kwake yeye ni kwa sababu gari zilikuwa na uchelewi kutoka Kenya pia Rwanda kunakotoshwa esanse, na hii ndio chanjo ya ukosefu wa esanse pabeni. Beni Gleni Kasasia Radio Kapi. Kwa kifupi, ukosefu wa samaki unaripotiwa mjini Idiofa, Idiofa, Idiofa tangu kukatazwa kwa uvuvi sababu ya uharibifu wa maji ya mto Kasai tangu miezi chache. Shirika la raia la hapo nyumbani linadai uchunguzi wa hatua hiyo ajili ya kuruhusu uvuvi katika pande hilo la jimbo la Kwilu, kiongozi wake Jean Marie Belt Eleng amejulisha kwamba katika soko za Idiofa hakuna samaki wakati huu na wakaaji wanaanza kukosa malisho. Na kuna ripotiwa na mradi wa kupanda miti milioni kumi na mbili kwenye eneo la hektari kumi katika jimbo la Kwango hadi makao ya balozi wa Ubeleji mjini Kinshasa. Ni mpango unao vinyume zidi ya mazingira na pia vya uchumi na kijamii ndivyo alijulisha Jeroen Tais, kiongozi mkuu wa Colroit Group, kundi la Ubeleji lenye soko kubwakubwa kubwa. Hatimaye zaidi ya walimu elfu mbili wa Aru katika jimbo la Ituri wanashutumu waazimio ya Rao Bank inawalazimisha kupokea mishahara yao pa Watsa kwenye zaidi ya kilomita 180 katika jimbo jirani la Uele Kwao azimio hiyo inawatia mbele ya hatari ya wajambazi wanaofunga mabarabara. Kwao wengine ni safari mrefu sana, wakati wanapokea pesa za chini. Wanaungwa mkono na shirika la raia la mahali linalojulisha kwamba mwanzo wa masomo siku ya kwanza utakuwa na matatizo kutokana na hali hiyo. Taarifa ya Jean Claude Lokidile inatolewa na mwenzetu Claris Ndulaika walimu hawa hawakupewa mshahara yao ya mwezi wa kenda umbalimbali na miezi zilizopita wakati walipokea mishahara yao huko Aru. Msimamizi wa walimu huko anasema ya kwamba ajali hiyo inawatatiza na kuwazuia kutayarisha watoto wao kurudi shuleni. Leonar Ziku anaomboleza kupata suluhisho kwa haraka ili waweze kuzipokea mishahara zao kutoka serikali ya Kongo kwa ngambo ya kituo kya masomo Ituri ya tatu, msimamizi anasema ya kwamba hakujulishwa na Roban kuhusu hatua hiyo ya kuwalomba walimu wasafiri ili wapokee mishahara zao. Lumago Wagoro anasema ya kwamba mpango lile linahatarisha walimu wanaoshurutishwa kujielekeza kwenye vilometa nyingi ili wapokeye Shirika la raia linashikwa na hofu ya kwamba hali hii yaweza kuleta dharuba kwenye uanzishi wa shule juma ijayo. Msimamizi wa Robank huko Aru hajajibu kitu hadi sasa. Toka Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi.