Radio Okapi. Wizara ya EPST ilitangaza hii siku ya tatu matokeo ya jimbo la Kongo Central ya mtihani wa oh, mwisho <t 'info> wa taifa wa sekondari kupitia mtandao Twitter, ni pamoja na waliopata alama za juu kwa kipindi cha mwaka wa 2020 2021. Wakuu wa makabila ya kusini ya jimbo la Kivu ya kusini wanaomba amani na mapatano kati ya wakaaji wa Uvira, wakati huu wanasiasa wanatabiri uchochezi na upelelezi katika vituo vya habari vya kijamii. Tutasikiliza moja kwa moja Justin Bitakwira naye Enoch Sebineza. Katika jimbo la Lomami watu wengi walifariki palubao, kati ya watoto wa chini ya miaka tano. Kiongozi wa mtaa wa afya wa Lubao kwa muda anazulisha kwamba ni kutokana na mgomo wa kazi wa wauguzi. Wizara ya EPST ilitangaza hii siku ya tatu matokeo ya jimbo la Congo Central ya mtihani wa taifa wa mwisho wa sekondari kupitia mtandao wake wa Twitter. Ni pamoja na waliopata alama za juu kwa kipindi cha mwaka wa 2020-2021 katika daraja la biashara ni Mumba Mwaka Manase wa Complexe Scolaire Mochitenge la Kadet pamoja na asilimia 72. Katika daraja la hesabu ni Tutondele Munsilulu Devoi wa Institut de la asilu asilimia makumi saba na sita na katika shimi bioloji, nkongolo mukundi fadi wa institut mwenze a velela asilimia makumi saba na mnane Matokeo mengine nawe alen irung Kuhusu swali la uchuru wa ram wa sim mbele ya hapo, hali ya fujo ilionekana katika watu na hata upande wa wanabunge wanao maoni tofauti. Wamoja pamoja na watendaji wa shirika la raia walishutumu ushawishi wa watembeza pikipiki tena na wa wanafunzi wa vyuo vikuu kwa kuzingira jumba la raia ajili ya kuzuia wanabunge wachungue swali hilo linaloelekea uchuru wa ram. wakuu wa makabila ya kusini ya jimbo la Kivu ya kusini wanaomba amani na mapatano kati ya wakaaji wote wa Uvira. Wakati huu wanasiasa wanatabiri uchochezi pamoja na upelelezi katika vituo vya habari vya kijamii. Justin Bitakwira, moja wa wakuu wa Uvira, amesema bado hajatumia masemi ya ubaguzi wala tena kuomba mauaji kati ya wakaaji wa maeneo yale. Tumsikilize. Mimi sijaitaka hata siku moja madeklarasion zangu za zote za kufanya siasa, mimi kama lider kuambia mtu aende kuua mwenzake akamate mpanga akamate kisu akamate bunduki, hata siku moja siyasema kavili. Mimi sina hata shida na mtu mmoja, naomba watu wache kunisemea uongo. Sijaombaka mtu auwe mwengine au ampige lijiwe au fimbo. Hapana, hata siku moja, twende katika amani. Upande wake, kiongozi wa kijamii wa kabila ya Banyamulenge Enok Sebineza ameomba vijana na wakuu wa kisiasa wawe na uvumilivu na wakubaliane, na kwa serikali, anaomba usalama wa wakaji wote wa Uvira na pia kukomeshwa kwa makundi ya silaha ya kigeni yanaowaua Wakongomani. Enock Sebineza: asante kwa kunipa fursa ya kuitia wa ndugu zangu makabila zote zinazoishi Uvira, zinazoishi Fizi, huko milimani mirefu na mwenga pia huko Itombwe, kuacha kupanda chuki, kuacha kuchochea kuitia vijana wa uwane. Tunaomba vijana wetu wasiitike mwito huo wa wanasiasa wengi wanaopatikana mbali, hawako huko na jamaa zao ziko mbali. Tunaomba walideri wetu wasiendelee, waogope hata sheria, na pia tunaomba government yetu service za sekurite ambazo zinapatikana Uvira, Fizi na Mwenga zihakikishe kwamba hizo servisi zote zina proteje watu wote, zinamaliza hawa wanaotembea na bunduki, kwa sababu ndani yao kuna pia wageni ambao walikuja huko kwetu na wanaungana na vijana wakongomani ili kumaliza wakongomani wengine. Pamoja na Justin Bitakwira, masemi yao yalichukuliwa na mwenzetu Keli Nkute. Katika jimbo la Lomami watu wengi walifariki pa Lubao, kati ya watoto wa chini ya miaka tano. Kiongozi wa mtaa wa afya wa Lubao kwa mda, kiongozi wa mtaa wa afya wa Lubao kwa mda, kwa mda anadusha kwamba ni kutokana na mgomo wa kazi wa wauguzi. D Willy Kalunda ameshutumu wagonjwa wanaotumia dawa bila uchunguzi kiafya wa waganga wengine, wanaenda katika makanisa wakati wanaugua na kufika katika hospitali wakiwa katika hali mbaya sana. Habari hizo zinahakikishwa na kiongozi wa mtaa wa Lubao. Tulitambua ya kwamba tangu waganga waende mgomoni, senta zote za afya zimefunga. Vifo nyingi vinaonekana ndani ya jamii. Watu wengi wanajielekeza sasa ndani ya makanisa na wanajitunza wenyewe kupitia majani. Hali hiyo inasababisha vifo vya watu wengi ndani ya eneo la Lubau. Unapotazama wagonjwa wanaoletwa kwetu, zaidi ni wenye kuwa katika hali ya mwisho ya magonjwa na zaidi chanjo ya vifo hivyo ni ukosefu wa damu tena, ni watoto wa chini ya miaka tano ndio wanahusika. Juma mbili za hapa mwisho tulihesabu wamama wawili waliofariki kwa kuzaa sababu ya ukosefu wa damu, tena wote wawili walizalia nyumbani. Zaidi ya wazazi, tulihesabu tena watu saba waliofariki. Ni hesabu ya kuogopesha, sababu tunatazama idadi ya wagonjwa tuliopokea kulingana na vifo, tunakuta ni pursenti makumi tatu ya wagonjwa wenye kupatikana hospitalini ndio wanafariki. Ikiwa kuna wagonjwa, ni vyema kuwapeleka hospitalini, waganga watafanya iwezekanavyo. E, jimboni Okatanga shirika ADEFAT katika Kifaransa Association de democrats Fachiste lilianda tangu siku ya kwanza iliyopita kampeni ya bure ya kukata watoto wanaume bila malipo. Wanaofaidishwa ni wakaji wa kata kama tete katima katika mtaa wa kando ya Lubumbashi. Watoto mia sita ndio watafaidishwa na operesheni hiyo ya mwezi moja. Taarifa ya jangandu inatolewa na Jacques Mukonkoli ni baada ya uchunguzi ulioendeshwa na shirika ilo, ndiye ilionekana kama vijana wengi wa karta hilo yeni kupatikana kandokando ya mji Lubumbashi hawayakatwa kombeni sababu ya ukosefu ya feza kwa wazazi wao. Ilitayarishwa kukata watoto kumi kombeni kwa siku, lakini kufuatana na wingi ya watoto waandaji wanaahidia kukata watoto kumi au ishirini kwa siku. Muda mwa mwezi mmoja, ni watoto 106 ndiye watabadilisha hali yao. wazazi wengi wanakaribisha mpango huu ambalo umetatua tatizo liliwatesa wakaaji wakaji wa wilaya kama Tete. Wanaopenda kampeni hii wametakiwa kujiandikisha katika kliniki ya Betsaida Zoe, wapi wanakata watoto kabla ya kupangwa. Ikumbukwe kwamba hata wazee ambao bado hawakachiwa pia wanakachiwa, alisema Terese Ntumba, kiongozi wa mji wa chama hichi kwa mji wa Lubumbashi. Kwa kumaliza Painongo, mji mkuu wa Maindombe, bei ya chakula cha lazima ya kwanza, hususan samaki imepanda sana, hali inayofadhaisha wakaji wanaoshutumu usumbufu. Kutokana na hiyo, kiongozi wa baraza ya bunge ya jimbo Leonard Makombo, anayewoga wa hali ya malisho mabaya, ameomba mea wa mji wa Inongo asimike bei pamo na wafanya biashara kwa kuopoa wakaaji wa huko. Taarifa Irene Boma inatolewa na Rosali Zawadi kutoka mji wa Goma. Pata chakula painongo katika jimbo la Mai Ndombe imekuwa kugumu sana. Katika jamaa nyingi watoto wanakula bila kushiba. Hali hii yatokana na kupanda sana kwa bei ya chakula huko. Leonard Makambo, presidenti wa bunge la jimbo la Mai Ndombe anayetoa habari hii, anamwomba mea wa mji kuchukua jukumu lake. Ni mchuuzi anayeweka bei ya biashara yake Ngulu ilikuwa ikiuzwa franka za Kongo elfu mbili mia tano imekuwa sasa elfu tatu. Kipande kidogo cha nyama kinauzwa elfu ine na hakiwezi hata kushibisha mtoto mdogo. Ndakala zinazopimwa kwa mkono zilikuwa zikiuzwa franka za Kongo makumi tano, sasa bei yazo imekuwa franka mia moja za Kongo. Mea wa mji anahitajika kuweka bei ya chakula akishirikiana na wafanyabiashara. Ikiwa sivyo, watu wengi wataugua wa malisho mabaya. Tulipomhoji meya wa mji, alisema kama hali hii itakoma katika siku za usoni. Yeye afasiria kwamba bei ya chakula imepanda sababu tu chakula imekosa sokoni. Hata hivyo, anawaomba wafanyabiashara kushusha bei zao. Mwisho wa kipindi hiki cha habari munazoendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya Kishami vya redio Kapi.