Oh, Makanisa ya Kiprotestanti na Katolika yanasema yapo tayari kusindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kufikia uchaguzi wa sawa na mzuri mwaka wa 2023. Wakati wa mkutano na wapasha habari jana siku ene mjini Kinshasa, makanisa yale yalijulisha kwamba yatafanya iwezekanavyo kwa kufikia shabaha hiyo. Mlolongo wa mashua tisa uliopata ajali jimboni Mongala siku ya pili usiku ulipelekea kupotea kwa zaidi ya watu mia moja na biashara vingi. Ni kutokana na kusafirisha mizigo ya kupita tena wakati wa usiku unaokatazwa. Jimboni Kivu ya Kusini, idadi ya wagonjwa wa kolera imepanda sana mtaani Mwenga tangu kuharifiwa kwa mwanzo wake mwezi wa Septemba uliopita. Ni kutokana na ukosefu wa maji safi, alijulisha kiongozi wa mtaa wa afya wa Kitutu, Dr David Kitoka. Tutamsikiliza <mulia> Makanisa ya Kiprotestanti na Kikatolika yanasema yapo tayari kusindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kufikia uchaguzi wa sawa na mzuri mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu. Wakati wa mkutano wa wapasha habari hii siku ene mjini Kinshasa, makanisa yale yalijulisha kwamba yatafanya iwezekanavyo kwa kufikia shabaha hiyo, ni kupitia sheria, maadibisho ya kiraia, ya demokrasia na hata Injili. Makanisa yale yalitangaza hivi ripoti kuhusu majadiliano yanayoelekea uchaguzi wa kiongozi wa seni yanayokwama hadi wakati huu. E, katika ripoti hiyo, wakilishi wa senko na waesse wamehakikisha vitisho na vitendo vya usumbufu na jaribio ya rushwa, ya rushwa sawa mambo yasiyo sawa kuhusu mgombea Denis Kadima. Hata hivyo, ni mambo yenye kuonyesha kwamba mgombea huyo anaunga mkono na jamaa moja ya kisiasa, wanahakikisha wakilishi wasse na wa senko walikutana uso kwa uso siku ya tatu mjini Kinshasa. Mwakilishi wa papa wa Roma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na spika wa baraza ya bunge la taifa, wakuu wale wawili walizungumzia namna kushiriki kwa kanisa ya katolika katika uchaguzi wa kiongozi wa seni. Kwake Askofu Ettore Balestrero, maujiano pamoja na mkutano huo ni alama inaonyesha utashi wa mapatano sawa ushindi wa demokrasia nchini DRC na kuhusu mgomo wa walimu wa mashule ya Katolika, Kardinale Fridole Ambongo ameomba mazungumzo ya kweli kati ya waziri wa Epeste na walimu. Kanisa ya Katolika haina hata neno moja la kusema kuhusu mgomo huo, ni ugomvi kati ya watumishi na wakuu wao, amejulisha Kardinale Fridole Ambongo, na kuhakikisha moja kwa moja kwamba mgomo huo unalingana na katiba ya taifa na hakuna anayeuwezo wa kuogopesha mtu yoyote. Ni wakati wa kikao cha maaskofu wa Asea ulioandaliwa hii siku ya nne mjini Kinshasa ndiyo alitamka hivyo mlolongo wa mashua tisa ulipata matatizo ya kiufundi na kuzama moja kwa moja usiku wa siku ya pili pamoja na watu mia tatu na biashara katika mtaa wa Bumba jimboni Mongala. Matokeo ya kwanza ya muda ni ya kupotea kwa zaidi ya watu mia moja makumi tatu na tano waliopolewa. Sababu ni kusafirisha mizigo mingi wakati wa usiku, ijapokuwa umekatazwa. Taarifa ya Paul Richard Malengela kutoka Mandaka inasoma na mshiriki wetu wa Goma Bernard Nyangi. Washuhuda leo mapema, huku... Bumba wanathibitisha kuwa utafiti bado unaendeshwa haswa na vyombo vya usalama vya mahali huko. Vikosi vya majini vyatumia mitumbwi za wavuvi. Hayo yathibitishwa naye kiongozi wa mtaa wa Bumba, misha manzia, anaongeza kuwa gavana kwa muda wa Mongala anatarajiwa kuwasili Alhamisi hii jijini huko kutoa msaada. Kufikia sasa, matokeo ni kwamba karibuni mili 40, ya wasiriwa imeokolewa tayari, wakati zaidi ya watu mia hawajapatikana karibu wasafiri 300 walikuwa ndani huko. Miili iliyokolewa inayoharibika tayari uzikwa mara moja papo hapo. Baadhi ya waasiriwa ni wafanyabiashara na wanafunzi toka likizo ambao walikuwa wakirudi Bumba. Kulikuwa pia na shehena kubwa ya bidhaa, zikiwemo magunia za mahindi na vyakula vingine, mbao na matofali, jambo inayomaanisha kwamba kilo ilikuwa ya kuzidia na iliyosababisha ajali hiyo. Kumbuka kuwa mitumbu hizo zilizama badala ya kuwasili Engengele, kilomita 24 kwenye mto Kongo, wakitelemukia Bumba Jumanne usiku kati ya saa tano na usiku wa manane. E, jimboni Ituri. Kwa kifupi, watu saba waliuawa na nyumba nyingi zilivunjwa wakati wa, wa shambulio mbili za wahuni wanaozaniwa kwa wakodeko Parimba na Paau vijiji kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia moja kaskazini ya Bunia katika usultani wa Panduru mtani Mahagi. Shirika lisilo la kiserikali Les Ambassadeurs de Bonne Volonté lina shutumu kali huo uliogusa pia watoto na mjini Matadi katika jimbo la Kongo Central, mbadilisha pesa moja aliwawa siku ya tatu usiku nyumbani kwake na watu wasiojulikana. Meya wa mji anayeshutumu mauaji yale mengine amejosha kwamba sio kusema kuna ukosefu wa usalama huko Matadi. Pati Nzuzi, waza wabadilisha pesa wanauawa kutokana na, na upelelezi katika kazi yao. Huyo anakumbusha hatua inayowakataza kutumika nyuma wakati wa saa 11 za jioni. Taarifa na napluris mambu kutoka Matadi na tolewa na Andre Kitenge mwenzetu wa Beni. Ilikuwa karibu saa 7 jioni jana siku ya ine, ambapo majambazi wenye silaha walivunja nyumba ya mubadilishaji pesa iliyopatikana katika muji wa chini wa Matadi, kulingana na mashuhuda. Kabla ya kuiba begi lake, hawa majambazi wali risasi walimupiga risasi kwenye mbavu na kumuumiza shingoni. Mutu uyu wa umri wa miaka makumi tano alikufa mara moja kabla ya kupelekwa kunako chumba cha wafu. Shirika za kiraia zinapinga udaifu uliooneshwa na waongozi mbele ya wahalifu. Alisema kama hii ni shambulio ya 11 kwa mtu anayebadilisha pesa tangu uhalifu ulionekana katika muji wa Matadi. Kwa meya wa muji la Matadi, hakuna ukosefu wa salama wowote katika utawalo wake, kwanyi alianza doria mchanganiko wa polisi FRDC patinzuzi wa Kengedi anahusisha mashambulizi ya wafanyabiashara wa pesa kwa jambo wao wenyewe, wanaonyesha pesa kwa mutu yeyote, wanafanya operesheni ya kipesa na kuuza mali zao wazi na wakati mwingine saa za mwisho, anaongeza kiongozi wa muji. Amriko katika kutengenezwa kuzuia wanaobadilisha pesa na shughuli nyingine yoyote inayohusu kufanya kazi za pesa zaidi ya saa tano jioni na kuweka pesa katika benki kila siku baada ya kazi, alihitimisha. Kwa kifupi, shirika la afya ulimwenguni OMS imependekeza watu wengi watumie chanjo ya kupinga malaria RTS RTSS barani Afrika na katika e maeneo ya hatari ni kwa kuopoa maisha maelfu ya watu wanaotatizwa na malaria. Habari inayofurahisha, kiongozi wa mpango wa taifa wa kupinga malaria D Eric Sambwe anaoza chanjo hiyo itashusha idadi ya watoto wanaofariki pia na malaria. Hatimaye jimboni Kivu ya Kusini mtaani Mwenga ugonjwa wa kolera ume panda sana tangu kuharifiwa mwanzo wake mwezi wa, wa septemba uliopita watu kumi na tatu walifariki kwenye idadi ya wagonjwa mia moja makumi kenda na kenda ni kutokana na ukosefu wa maji safi alisema kiongozi wa mtaa wa afya wa kitutu dr david kitoka tumsikilize katika masemi alichukuliwa no na senti ya bashizi Kwani zone yetu ya Kitutu hamuna maji safi, hakuna visima vilizivyojengwa. Watu wanatumia maji za mto Elila na mito zingine kidogo kidogo, zenye maji haziko safi. Hwona umbali kati ya hospitali na masante sante zetu zimoya, watu wako mbali na hakuna akisi kufika ya kufikako kwa urahisi. Zone aina mamoto, zone aina gari, au hospitali aina ambulance inatuma kabisa. Wale wagonjwa wa wamoya walipataka shida kwa kufika kwa vituo vya afya, ndio maana tunalilia, tunalilia kabisa watu wa moyo mwema kuangalia namna gani ya kusaidia zone de sante ya Kitutu, na population yetu endelee tu kushikilia kanuni vya usafi. Kuna vituo fulani fulani viliwekwa kwa kupatia watu dawa za kutia ndani ya maji wa kishaichota kumtoni au kuvisima fulani fulani. Tunapata usindikizi wa wapartena fulani fulani kama vile AIDS, UNICEF, MSF Holland, lakini kuona uzito na ukweli fulani fulani na upana wa zone hizo misaada kabisa haziafalia, naomba ingine usindikizi mbalimbali. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.