kwa kupandisha mno idadi ya watoto wanaosoma katika hali mzuri jimboni Ituri. Zaidi ya wanamemba wa jamaa elfu kumi walikimbia maeneo yao kisha mashambulizi wana mgambo wa kundi za silaha. Uongozi wa shirika la raia la Ituri unaonyesha hatari ya kibinadamu ya hali hiyo na unaomba usalama ajili wa ami wale warudi katika maeneo yao ya kawaida. Bei ya chakula na vifaa vya lazima kwanza imepanda sana mjini Inongo, katika jimbo la Mai Ndombe, jambo inayofadhaisha meya wa mji aliyeanda siku ya tatu iliyopita mkutano mkuu uliyokusanya mashirika yanayohusika kwa kupanga bei ya chakula na vifaa vya lazima kwanza, wakati huu wa siku ya kwanza ijayo. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unaposikiliza redio Kapi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, kampeni ya masomo kwa watoto wote wanaume sawa vile wanawake ilianzishwa jana siku ya ine mjini Bukavu, chini ya uongozi waliwali wa jimbo. Walikuwa pia hapo wakuu wengi wa kiserikali na washiriki wa UNICEF. Lengo ni ya kufikisha idadi ya watoto milioni tatu wanaosoma jimboni Kivu ya Kusini katika hali mzuri. Taarifa ya Sinti ya Bashizi na Bizana inasoma na Fistongo Mama ya Bala. Kampeni hii ya ugawaji ya mfano wa vifaa vya shule iliendeshwa katika nyimbo na ngoma kwa fahari kubwa. Mwaka huu ofisi ya UNICEF imehesabu watoto milioni tatu 3 wa umri wa kwenda shule katika jimbo lote. Afisa wa elimu katika shirika hilo la UNICEF jimboni Kivu Kusini Emmanuel Chibangu alisema kampeni hiyo ni changamoto kubwa, na itachukua karibu siku 30, na mwishowe kutakuwa na kadi ambazo zitapelekwa shuleni. Kuna tasmin ambazo zitafanywa, na mwishowe watalinganisha mwaka uliopita na mwaka huu wa sasa watatoa matokeo ili kuona ikiwa kuna mabadiliko au ikiwa mambo uboreshwa kulingana na watoto elfu milioni tatu wanaotarajiwa jimboni Kiva Kusini na ambao lazima wapelekwe shule. Kwa maoni ya waziri wa jimbo wa EPST, wazazi hawana visingizio zaidi vya kutowapeleka tena watoto shule na elimu ya msingi ya bure. Anasema hii ni fursa ya kuwaleta watoto shuleni, kwani hakuna vizuizi zaidi. Waziri huu wa jimbo anawaimiza wazazi wote kusomesha watoto wao, na haswa kuwa ni bure kabisa kwa shule ya msingi. Uchaguzi wa shule ya msingi Elite Pabukavu haukuwa na atia, kwa maana ni hapo ndipo Eliru Libabiri alitoka mshindi na asilimia tisini na nane ya jimbo mzima katika mitiani ya Tenafep. Vivyo hivyo, jimbo ni Kasai Central, waziri wa elimu alianzisha rasmi siku ya tano mjini Kananga kampeni ya masomo ya watoto wasichana sawa vile wanaume kwa mwaka huu wa elfu mbili makumi makumi mawili na moja elfu mbili makumi mawili na mbili ni kampeni inayohudumia na UNICEF iliyokusudia kupatia serikali ya jimbo la Kasai Central vifaa vya masomo na kujenga vyumba vya masomo kwa kuunga mkono sekta hiyo ya maadibisho. E jimbo jimboni Turi, hali ya kibinadamu ni yenye kushurutisha na inaendelea kushuka tangu juma mbili zilizopita, katika mitaa ya Irumu, Jugu na Mahagi. Zaidi ya wanamemba wa jamaa elfu kumi walikimbia maeneo yao kisha mashambulizi ya wanamgambo wa kundi la silaha. Uongozi wa shirika la raia la Ituri umeonyesha hatari ya kibinadamu kutokana na hali hiyo. Shirika hilo la kiraia linaomba usalama ajili wahami wale warudi katika maeneo yao ya kawaida. Upande wa wakuu wa kiserikali wanaombwa kuwa na uvumilivu na wasikate matumaini. Taarifa Marsial Kizabia Mungu inatolewa na Clarise Zindulaika. Ni tangu sasa wiki mbili ndiyo wakimbizi walianza kuondoka vijiji vyao. Ilikuwa kutokana na ushambulizi wa wanamgambo wa ADF huko Komanda Sente, kusini wa mji wa Bunia. Tangu siku ile, jamaa nyingi zinaondoka zikiacha wazi Komanda na kando lake. Wakimbizi hawa wanajielekeza Mambasa, Irumu, Marabo, Nyankunde, Kombokabo na mji wa Bunia. Na safari zingine za wakimbizi zimetukia tangu sasa juma moja katika eneo za Libri, Ngongo na Mwanga huko kukiendeshwa mapambano kati ya jeshi FARDC na wanamgambo wa FPIC na Kodeko. Wakaaji wa eneo zile wanajielekeza kaskazini ya Bunia, wakiziacha mali zao ili wakinge maisha yao. Kisha tena siku ya ine inayopita, maelfu ya jamaa zingine zilikimbia mashambulizi ya wanamgambo Kodeko katika vijiji vitatu ngambo ya nyoka tarafani Mahagi. Shirika la raia la Ituri lina uchungu kuona hali ya kiutu jimboni Ituri inazo Fika. Jean Alasha akiwa mshauri waliwali wa wali jimbo la Ituri mwenye kuhusika na kazi za kiutu aeleza ya kwamba wakuu viongozi wa jimbo wanasaidiana na shirika za kiutu ili waandae misaada mbalimbali toka Bunia, Clarisse Zindula, Radio Kapi. Kwa kifupi pa Butembo, kiongozi kwa mdao ofisi ya Monisco alikutana jana na siku ya ine na wakuu wa moja wa makanisa ya mahali hususan askofu wa kanisa ya Kianglikani, kiongozi wa ssa na wakilishi wa kanisa wa Islam. Wakuu wale walizungumzia wa maswali yanayoelekea ya amani katika eneo la Grand Nord la jimbo la Kivu ya kaskazini na katika jimbo la Kivu ya kusini. Hali ya ulinzi wa raia Pabijombo, Bijombo, katika milima mirefu ya mtaa wa Uvira ilizungumziwa wakati wa mkutano wa kazi wa watendaji wa kibinadamu na MONUSCO. Watendaji kumi na moja wa kibinadamu waliowakilisha mashirika tano ya kimataifa walihudhuria siku ya pili iliyopita katika mahojiano maojiano yale pabijombo kwa uchunguzi wa hali ya usalama katika eneo hilo, ni taarifa ya mwenzetu Fistongo mama ya bala. watendaji wa kibinadamu waliwakilisha mashirika yasiyo ya kiserikali ya AVSI, Caritas, Inter -SOS, People in Need na Medecins du Monde. Wote walionyesha wasiwasi wao wasi ya kuona kwamba hali ya usalama inabaki kuwa tete au dhaifu katika mkoa wa Bijombo. Raia haswa watu waliokimbia maskani yao wako atarini na wanaishi katika mazingira magumu bila majibu bora ya kibinadamu. Washiriki walizungumzia zaidi masuala yanayohusiana na usalama na ulinzi wao wenyewe, taratibu za kuwaokoa kwa matibabu na pia msaada wa ubora. Walisema kupelekwa na kuwekwa upya kwa, kwa wanajeshi wa FRDC katika mkoa huo ni jambo muhimu ambalo linaweza kusaidia kuunda mazingira ya kinga ya kurudi kwa wahami na kutoa misaada ya kibinadamu kwa usalama. Monisiko kwa upande wake imethibitisha kupatikana kwake kwa, kwa msaada katika mfumo wa mamlaka yake. Ilipendekeza kwa washirika kutoa tahadhari na kila wakati kufahamisha juu ya shughuli zao huko na karibu na Bijombo kwa hatua za usalama. Pamoja na Monisiko wa shiriki wote walikubaliana kuboresha ushirikiano, kugawana habari na uratibu wa shughuli kwa matokeo yanayotarajiwa kwa kifupi. Katika mpango huo huo tukumbushe kwamba wafanyakazi watatu wa kibinadamu wa shirika IMC yani Corps Medical International walipelekea ia walipelekwa nafasi isiyojulikana mpango siku ya pili Pakalongwe kwenye umbali wa kilomita 15 kusini mwa mji wa Baraka wakati walitenda kazi yao. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, karibu wanamemba wa jamaa mia kenda makumi mawili za waanga wa mripuko wa mlima wa moto wa Nyiragongo wa mwezi wa tano uliopita walilazwa katika makao ya mdaa ni yaliyojengwa na serikali ya jamhuri pakanya Ruchinya mtani Nyiragongo. Watu wale wanahakikisha kwamba shurti zao za maisha ziliboreshwa, hata kama lazima zao ni za kutosha. kiongozi wa eneo hilo amejulisha kwamba operesheni hiyo inaendelea pamoja na juhudi kwa kujibu kwa lazima zao. Kwa kifupi, bei ya chakula imepanda sana mjini Inungu katika jimbo la Mai Ndombe, jambo inayofadhaisha meya wa mji huo. Huyo aliandaa siku ya tatu iliyopita mkutano mkuu uliokusanya mashirika ya uchumi, memba wa kamati ya usalama ya mji na wafanyabiashara hiyo kwa kupanga bei ya chakula na vifaa vyote vya lazima. Ya kwanza, Cosmos Mbowimba ameahidia kwamba juma kesho bei ya chakula itashuka mjini Inongo. Hatimaye, katika jimbo la Chopo, wakuu wa masomo makuu na universiti na wenye ujuzi wanaombwa kujichukulia mapendekezo mbalimbali ya mkutano mkuu wa esi ajili ya utimizi wake mwito huo ulifanyika jana siku ya ine na uongozi jimboni wa mkutano huo mkuu wa Septemba 2021 mjini Lubumbashi. Ni wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Kisangani. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni, munaweza endelea kusikiliza habari zetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.