Radio Okapi. Mwanamuziki Delphin Vinywa Siki anayeitwa Idengo Delcato alifungwa siku ya Mungu na mashirika ya usalama pa Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyo anachotumiwa kutumia maneno yenye kuomba wakaaji wa Beni washambuli swia kijeshi polisi na jamaa zao tangu tarehe 15 Oktoba ijayo. Swali linaloelekea jibu ya waziri wa petentik kuhusu uchuru wa ram kuna kubaraza ya bunge la taifa bado alijapangwa jambo, wanaloshutumu wana bunge wa upinzani FCC. Hata hivyo, kiongozi wa kamisheni ya kisiasa kiserikali na sheria ameahidia kwa ya kwamba swali hilo litapangwa Jumatano kama matatizo yaliyopelekea kusukuma kwake nyuma yanakomeshwa. Gereza kuu ya mji wa Boma katika jimbo la Kongo Central inapatikana katika hali ya uharibifu mkali, jambo inaofadhaisha kiongozi wake anayelazimisha ujenzi wa jumba lote la gereza ya mji wa Boma. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwanamuziki Delphin Vinywa Siki anayeitwa Idengo Delkato, aliyefungwa siku ya Mungu na mashirika ya usalama pa Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, alifikishwa kunako mahakama ya kijeshi ya Beni na kufungwa moja kwa moja katika gereza kuu ya kangwai kwa mjibu wa duru za sheria idengo del cato anashutumiwa uchochezi wa kupinga uongozi wa kiserikali na kukata walinda amani moyo na tena anashutumiwa kutumia maneno yenye komba wakaji kaji wa beni washambulia askari jeshi polis na jamaa zao tangu tarehe 15 oktoba ijayo hata hivyo hali ya kufungwa kwake ilisababisha fujo mjini butembo Juma moja baada ya mwanzo rasmi wa masomo, shule zimoja zilianza mafunzo, bali siyo hivyo kwa zingine zenye kugoma kazi. Wakati huo huo, waziri wa EPST Toni Mwaba aliahidi kutoa malipizi kwa wanaogoma kazi mgomo wa kazi unaendelea pia katika mashule ya kiserikali jimboni Kivu ya Kaskazini. Huko tawi la wasaidizi wa kijamii lenye kuhudumia watoto linafadhaishwa na hali ya mgomo huo wa walimu sababu utapelekea kushuka kwa hali ya mafunzo pamoja na uharibifu wa kalendari ya masomo. Kiongozi wa shirika hilo wanaomba watendaji wote wasikilizane kwa kukomesha mgomo huo. Masemi ya Constantin Swedi Bushiri yalichukuliwa kupitia simu na Denis Lukeso. Tunaona kama wazo ya rais ni ya mzuri ya masomo kwa bure, masomo ya msingi, lakini tunaona kama iko vipingamizi vingi sana na haikamilishwe huku kwa mashule. Kwanza miaka miwili inapita pita, kalendari ya masomo haikuheshimiwa tena. Vile vile, kuna masomo ingine yenye ilikuwa ikilipisha pesa ya prime, na ndio maana ile masomo officiel na masomo konvensionel ambayo ilikuwa na perturbation na tena mwanzo wa mwaka hii inaanza tena mwanzo wa mwaka vibaya, inaweza tena kufikia vile vile kuafekte mwaka huu. Ndiyo maana tunaona boka kuviole droit la education ya mtoto ingekuwa mzuri, wakuu viongozi wa serikali wa wa protection mbalimbali mbali. Walimu wote na sendika ya walimu wakutane fasi moyo waongee, sababu hatuwezi jenga nchi bila watoto bila maadibisho maadibisho ndio msingi wa nchi yote. Memba wa shirika la utetezi la university ya Lubumbashi wanapinga mapendekezo mengi ya mkutano mkuu wa ESU ulioendeshwa inapita mwezi mmoja, ndivyo lijulishwa na shirika hilo mwisho wa juma jana wakati wa mkutano mkuu wake usio wa kawaida. Kiongozi wa shirika hilo la utetezi alisema serikali huenda ilipaswa heshimia sheria inayohusimika mishahara ya shiria, mishara, watumishi wa sayansi. Mafasilio ya Maurice banza kayembe mbele ya mikrofoni ya jangandu Wafanyakazi wa kisiansa wa vyuo vikuu wa Lubumbashi walikataa azimio kwamba chef de travaux lazima alipiwe kiasi makumi tatu ya mshahara wa profesa mshiriki wa msaidizi kiasi ishirini na nusu ya mshahara wa profesa mshiriki. Tunaiomba serikali izingatie maandishi ya kisheria, chef de travaux lazima apokee kiasi makumi saba na tano ya mshahara kamili wa profesa na msaidizi lazima apokee kiasi makumi tano ya mshahara kamili wa Profesa. Wakati huo huo, tumedai kutoka kwa serikali kuwaondoa wafanyakazi wote wa kisiansi tayari kutoka mwezi huu wa Oktoba, ikiwa hatujachanushwa kuanzia Januari, vitendo vya kiwango kikubwa lazima viwewe. Pia tulikataa azimio kwamba wafanyakazi wa kisiansi hawawezi kushikilia nafasi ya utawala. Kuna wengine ambao ni katibu wa kitaaluma na hata katibu wa idara ambao wameweza kutetea haya ili kusema mzigo wa utawala ungezuia wafanyakazi wa kisiasa kuunga mkono haya. Tunafikiri kuna hizi ni sababu ambazo hazina msingi. Swali lenye kuelekea jibu ya waziri wa patentik uhusu chruharam kunako baraza ya bunge la taifa bado alijapangwa jambo wanaloshutumu wanabunge wa upinzani wanabunge wa FCC ni kutokana na njama za kisiasa za uongozi wa baraza ya bunge la taifa ajili waziri Kibasa Maliba asiangushwe. Upande wingine kiongozi wa kamisheni ya kisiasa kiserikali na sheria anasema FCC inatamani kuzichukulia kisiasa, swali hilo lililoandaliwa na de la nation. Hata hivyo, Andre Mbat anajulisha matatizo mengi ndio swali hilo haliyapangwa, bali kama matatizo yale yanakomeshwa, swali hilo litapangwa juma tunayo. E, katika habari za afya, kamati ya usaidizi wa mipango ya kupinga homa kali Ebola imeshurutishwa na kurudi kwa ugonjwa ule mjini Beni tangu mwisho wa juma jana. Kwa kuepuka kuambukizwa, kiongozi wa kamati hiyo ameomba wakaaji wa Beni waheshimu kanuni za kijamii zilizosimikwa tangu kuarifiwa kwa ugonjwa huo. Afuataye ni Omar Kavota katika masemi alichukuliwa na mwenzetu Andre Kitenge. Tunahuzunika kupata taarifa ya kuwa kesi mpya imeweza kuripotiwa katika maeneo haya, mtaa wa afya wa Beni, hasa kwenye maeneo ya Butili. Tunaamini ya kuwa raia wote watashirikiana na maofisa wa afya kupiganisha kesi hiyo mpya, hivi kwamba marazi yenyewe isisambae. Tunajua ya kuwa sote tuna uzoefu wa kupiganisha Ebola na COVID-19 hivi mipango ya kuweza kuipiganisha ni moja kwa covid-19 na kwa ebola. Tunahamasisha raia waweze kuungana na viongozi wa afya ili kwamba tusiweze tena kuona ugonjwa huo unasambaa. Tuna uzoefu tayari, tunajua ya kuwa iwapo wale ambao wameshukiwa kuwa waligusana kwa namna moja ama nyingine na wahanga wa kesi ambayo imetambulika watajionyesha na waweze kufuatiliwa kiafya, marazi yenye Ewe itafinywa na hiyo ndiyo tunatoa kama ombi kwa raia kusema tusiweze tena kujipanga kuwa kama tunakataa usaidizi wa viongozi wa afya. Na katika mtaa wa Chilenge jimboni Kasai Oriental, kampeni ya uhimizaji kuhusu afya ya uzazi kwa vijana ilianzishwa mwisho wa juma jana. Mpango huo wa miezi sita uliohudumiwa wa kifedha na mfuko wa wanawake wa Kongo na kutimizwa moja kwa moja na shirika la mahali Enfant de l'Univers, kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo, mradi huo unalengwa kuboresha ya uzazi katika mtaa wa afya wa Chilenge. Uhimizaji utaendeshwa mlango kwa mlango na watumishi wa afya makumi mawili. Sikilizeni mafasirio ya Patrick Mulumba mbele ya mikrofoni ya Esther Ndalafina. Tulilenga eneo la afya la vijiji la Chilenge kwa sababu kwa upande huu kuna ubakaji wenye kuendeshwa, kuna ndoa za mapema na kisha vijana wanajibusisha na ukahaba katika umri mdogo. Kulingana na tafiti zetu, kampeni hii inaweza kufanika ili kuongeza uelewa miongoni mwa vijana na vijana katika eneo la afya vijijini la Chilenge: afya ya ngono na uzazi, kuna njia ya uzazi wa mpango, uzazi wa mpango uya magonjwa ya zinaa pia kuna ushauri unaotolewa kwa vijana kuhusiana na ngono. Kwa miezi sita, tutazungumuza na vijana, tutawaonesha umuhimu wa ujinsia. Tuliwalenga vijana na vijana mia moja makumi ine na ine katika eneo la afya vijijini la Chilenge kufikiwa kabla ya miezi sita. Tumeweka mkakati mulango huu wa kampeni mulangoni ili kuepuka kuenea COVID-19. Mbali na hilo, tutafanya pia kikundi cha lengo badilishiana na vijana wanapasha kutuambia tarajio yao ni nini, shida zao ni nini, wanajua nini kuhusu afya ya ngono na uzazi. Gereza kuu ya mji wa Boma katika jimbo la Kongo Central inapatikana katika hali ya uharibifu mkali. Hata hivyo, katika mpango wake wa usaidizi wa sheria PNUD ilitoa pesa kwa majengo ya chumba cha masambo, jambo iliyofurahisha kiongozi wa gereza hiyo, anayelazimisha ujenzi wa jumba lote la gereza kuu ya mji wa Boma. Hatimaye, katika jimbo la Mongala, shirika Action des Jeune pour le Bienetre Social lina shutumu wingi wa wafungwa katika gereza kuu ya Lisala na katika gereza ya kijeshi ya Angenga inayopatikana kwenye umbali wa kilometa makumi mawili na tano na mji. Hali hiyo inatokana na idadi ya juu ya wafungwa kwa muda wanaosubiri masambo, ni kutokana pia na idadi ya chini ya waamuzi katika matribunali makuu na matribunali za amani, ndiyo maswali yao yanachelewa. Na tena shirika hilo linashutumu maisha katika mbaya wafungwa katika magereza yale mawili. Roger Nzumbu anaomba shauri kuwa wakata mashtaka itume haraka wa amzi palisala na pabonga nanga, ambako tribunali azitumike kutokana na ukosefu wa amzi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya, vya, vya kijamii vya Radio Kapi.