Radio Kapi. Oh, Kapi. Habari zetu, Jean Désiré Kanyama. Mwana muziki Idengo Del Kato aliyefungwa siku ya Mungu pa Butembo na mashirika usalama hata asambishwa mjini Beni kama ilivyopangwa, wali huyo aliamishwa hii siku ya pili pagoma kunako mahakama ya kijeshi ya Jimbo la Kivu ya Kaskazini. Jimbo ni Kivu ya Kusini. Wachimbaji saba wa madini ya zahabu waliwawa siku ya kwanza Pashabunda, kutoka na mnyonyo moko wa udongo. Duru za pamoja zinajulisha kwamba utafiti unaendelea kwa kupata wengine watano wanaopatikana ndani ya udongo. Kituo cha matunzo ya kichwa cha mji wa Kinshasa Sen Pepe kinaachiliwa na kuharibika mno, ndivyo alijulisha kiongozi wake akiomba serikali ya jamhuri iwe na angalisho kuhusu kituo hicho mbele ya idadi ya juu ya wagonjwa wa kichwa nchini. Nam, katika jimbo la Kivu ya kaskazini, mwanamuziki Delphin vinywa siki anayeitwa Idengo Delkato aliyefungwa siku ya Mungu pa Butembo na mashirika ya usalama usal hata sambishwa mjini Beni kama ilivyopangwa awali. Huyo alihamishwa hii siku ya pili pagoma kunako mahakama ya kijeshi ya jimbo la Kivu ya kaskazini, ni baada ya siku mbili katika gereza kuu kangwa ya mji wa Beni. Malizo mengi nawe Martial Papi Mukeba. Uhamisho kwenda Goma ya Idengo Delikato imefanyika wakati kufunguliwa kwa kesi yake ilikuwa imetangazwa hii Jumane mjini Beni kulingana na vyanzo vya mahakama. Sheria ya kijeshi imekamata hatua hii kwa sababu ya usalama ya umma. Ujumbe kadhaa ulisambazwa kwenye mitandao ya kijamii ukitaka watu wapinge kesi hii. Kulingana na chanjo hicho hicho, ni mwendesha mashtaka mkuu wa jeshi la Kivu ya kaskazini ambaye atawasilisha Idengo Delikato mbele ya korti ya kijeshi. Mwana huyo anashitakiwa kwa uchochezi wa kujihami zidi ya mamlaka ya serikali na uharibifu wa vikosi vya jeshi na polisi. Anashitakiwa kwa kurekodi nyimbo na kutoa wito kwa raia wa Beni kushambulia wanajeshi, polisi na familia zao kutoka tarehe kumi na tano wa mwezi huu. Beni, marsial papi Mukeba, redio Kapi. Hapa mjini Kinshasa, jemadari Silvano Kasongo atasikilizwa katika kesi ya mauaji ya Rosi Mukendi ajili atowe ushuhuda kwa ombi ya pande la kiraia Korti ya kijeshi ya Kinshasa Matete ilishuka nafasi ya mauaji katika mtaa wa Limba. Kesi ya siku ya kwanza ilielekea namna risasi ilitolewa kwa mauaji yale ya tarehe makumi mawili na ine Februari elfu mbili kumi na nane. Ni nani aliyetolea risasi kwa kikosi cha Moamba? Eti kulikuwa na kibarua cha utoaji huo. Washutumiwa walijibu moja kwa moja kwa maswali yale. Jimboni Kivu ya Kusini, wachimbaji saba wa madini za dhahabu waliuawa kutokana na mnyonyomoko wa udongo. Ni siku ya kwanza Pashabunda katika usultani wa Baliga. Duru za pamoja zimejulisha kwamba utafiti unaendelea kwa kupata wengine watano wanaopatikana ndani ya udongo. Mmoja wa wahanga alifikishwa katika kituo cha afya babu ya haraka kwa matibabu malizo malizo mengi nawemishachirimwami kutoka mji wa Bukavu. Utafiti unaendelea kwa kuwapata waliopotea hapo panapoitwa Shemikungu, ni pa mwendo wa masaa manane na Mulungu. Shirika la raia NDC Shabunda linatoa mayowe kwa habari hii na kueleza kuwa idhaa za serikali zipo humo tarafani Baliga, ila hazishughulikii sana vifaa vifaavyo wachimba madini. Watumishi wa SAESSCAM, SAEMAPE hawapo popote katika migodi 150 inayojulikana katika tarafa nzima ya Baliga Shabunda, na mvua ya hizi siku ndio imekuwa chanzo cha mporomoko wa udongo katika mgodi huo. Tusikilize bwana Kalewalelo wa shirika NDC aliyepatikana kwa simu toka hapo Mlungu na redio Kapi, ilikuwa juu ya mvua na batu. Wakati mvule na nyesha njo banapofitaka na ile njio ikakomplike, bulongo ikakatika na ikawakuta mule ndani, juu alikuwa chini sana kwenye mgodi. Walikuwa watu kumi na tatu. Sasa wakati udongo iliwaangukia saba, ikafa pale pale, pale, mmoja akavunjika sana na akabeba kwenye matunzo kunako kituo cha afya cha Muzomu. Wale wengine ni hatua waliochukua siku ya kwanza wakati wa mkutano wao mkuu mjini Bandundu. Wanawaza azimio ya waziri wa EPST inaenda kinyume ya katiba yenye kupanga haki ya mgomo. Upande wa wanafunzi, wanafadhaishwa na wanaomba serikali ipate suluhisho haraka kwa kuopoa maadibisho yao. Namna ya kuingiza maswali ya jinsia katika mipango ya maendeleo ya washiriki wa miradi ya usaidizi wa viwanda vidogo vya kadiri na vikubwa ndio swali linalozungumzwa katika mkutano wa mafunzo wa siku tatu wa waundaji wa makazi unaoendeshwa hapa mjini Kinshasa. Ni mwakilishi wa UNIFAM katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ndiye alianzisha rasmi mkutano ule bibi Awasek, akiwepo kiongozi wa mpango ule Alexi Mangala. Na katika jimbo la Maniema, kazi za ujenzi wa barabara Kindu Kibombo kwenye PK hadi peka59 zilianzishwa siku ya kwanza daliwali kwa mda. Ni kutokana na usaidizi kifedha wa serikali ya jimbo la Maniema na shirika Dynamic Salon Kalonda wa samani ya dola za Kimarekani zaidi ya elfu mia moja makumi tano. Kazi hizo zitaunganishwa kwa mara ya kwanza mtaa wa Kibombo na mji wa Kindu. Malizo mengi nawe Florence Kizalunga. Kuanzishwa kwa kazi hiyo kuonekana kuwa mwanzo wa kukomesha magumu ya wanaotumia kitambo hicho, kwa walimaji wanafikiria kwamba mazao yao ya shamba yatafika kwa haraka sokoni. Kiongozi jimboni wa Ofise de Rute alitoa mwelekeo wa kazi hiyo ya ukarabati wa kibla Kindu Kibombo kwake liwali kwa muda, ukomo ni kuunganisha matarafa na tauni ya Kindu. Afan Idrisa na wakati mi napita, nikaona matatizo sana nikaita directeur wa ofisi de route nikamwambia, utufanyie devis kutengeneza inja ya Kibomu. Siwezi ki kuwa blocage, na siwezi kuweka siasa mbele kushinda development ya province. Atuanje tu hapa, naisha tosha franga ya hapa mpaka Kasuku. Ndugu yetu Samu, matendo yake inaonekana anasaidia gouvernorat provinsiali na ule wote mwenyeweko na uchungu wa manyama saa vile mkuu wa Salomo akuje akuja ku gouvernement provincial tuungane mkono kudevelope ingine ma territoire yenye ingali inachelewa. Wakaaji kwa upande wao watamania kuona mwisho wa kazi hiyo itakayodumu miezi sita ili waboreshe mapito yao toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Redio Okapi. Kituo cha matunzo ya kichwa cha mji mkuu wa Kinshasa CNPP ndio kikuu katika kanda ya Afrika ya kati na chapili barani Afrika. Hata hivyo ni kituo kinachoachiliwa na kuharibika mno wakati huu, ndivyo anajulisha kiongozi wake katika mazungumzo ya upekee na Redio Paki, Redio Kapi. Wakati wa sheria ya afya ya kichwa, Profesa Jean Kaswa anawaza nchini DRC kuna kika matatizo makali ya matunzo ya kichwa. Huyo anaomba serikali ya jamhuri iwe na angalisho kuhusu kituo hicho. Mbele ya idadi ya juu ya wagonjwa wa kichwa nchini. Taarifa ya Michel Kifinda Ngo inatolewa na mwenzetu wa Bukavu, Michel Chirimwami kituo hicho kiliundwa mwaka wa elfu moja tisamia sabini na tatu na Rais Mobutu. Ni hospitali iliyojengwa kwenye hekta kadhaa za kampusi ya Univasiti ya Kinshasa. Ni kinene sawa mji kutokana na majengo yake zaidi ya ishirini yaliyo na barabara zake za lami. Maelfu ya miti na majani vimepandwa kwa kutoa hewa bora, ila kuna mmomonyoko wa zaidi ya mita makumi mbili za kina unaotisha kabisa jengo la watoto ndani ya kituo Senpepe. Wakati wa kujengwa kwake, kituo Senpepe kilikuwa chini ya mamlaka ya ofisi ya rais wa taifa, iliyo ikihudumia kwa chochote kile na kukifanya mojawapo wa hospitali kuu nne za kutunza magonjwa ya akili duniani. Kwa sasa Senpepe imeachiliwa kabisa, vifaa vyote vya kiganga vilivyoko vimekuwa vimezeeka kabisa kwa miaka zaidi ya makumi. Skaneri iliyo ya lazima kwa kupima ma ubongo haikuwaki kwenye kituo chenyewe. Kwa Mwalimu Jean Kasawa mkuu kiongozi wa mkondo wa psikiatri, kila kiongozi anayeonja kwa ulaji rushwa na, na kujitia katika kuiba mali ya serikali ni mgonjwa wa akili anayepaswa kutunzwa kwenye kituo cha Sen Pepe. Kwa kifupi, kwa kumaliza miaka makumi saba kisha kufariki kwa nabii Simo Kimbangu, ilishirikiwa hii siku ya pili Pankamba, makao ya kanisa hiyo ya Wakimbangist katika jimbo la Congo Central. Ndio pia sherehe ya kuzaliwa kwa kiongozi wa sasa wa kanisa hiyo Simo Kimbangu Kiangani. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.