Copy? Oh, okay. Swali kuhusu utururam, hali ya ukosefu wa masikilizano ilijitokeza hii siku ya tatu kunako jumba la raia kati ya wanabunge wa taifa wa FCC na wa Inio Sakre, ni kutokana na ombi ya jibu ya waziri wa Petentik iliyofikishwa siku ya pili mbele ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa. Wakongomani wote huenda walipashwa unga mkono mpango wa uongozi usio wa kawaida pamoja na majeshi ya FARDC na vituo vya kiserikali. Hayo ni masemi ya kiongozi makamu wa MONUSCO anayehusika na operesheni na ulinzi aliyoyatamka hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Pa Mwene Ditu jimboni Lomami, maiti ya mwanamke mmoja wa miaka makumi saba na kenda ilivumbuliwa katika makao yake. Hata hivyo, mpangai wake aliyeshikwa akiwa na vibarua vinavyoonesha kwamba alinunua nyumba hiyo ya mwanamke aliyeuwawa. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari swali kuhusu uchururam. Hali ya ukosefu wa masikilizano ilijitokeza hii siku ya tatu kunako jumba la raia, kati ya wanabunge wa taifa wa FCC na wa union sacre. Ni kutokana na ombi ya jibu ya waziri wa petentic iliyofikishwa siku ya pili mbele ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa. Wanabunge wa FCC wakiwa na hasira kali, waliondoka katika chumba cha mkutano kwa kupinga ubishi uendelee kuhusu swali hilo. Hata hivyo, hali kupangwa katika oroza ya siku wanabunge wa FCC. Waliahidi ya kuomba kuangua kwa, kwa serikali ya Sama Lukonde na kwa uongozi wa baraza ya bunge la taifa. Upande mwingine jimboni Kivu ya Kaskazini, uongozi wa hospitali kuu ya Beni unasema unafadhaishwa na kurudi kwa homa kali Ebola mjini humo, wakati huu wa wauguzi wanapatikana katika mgomo wa kazi. Kwake kiongozi wa kituo hicho cha afya, hali hiyo ina vinyume vibaya zidi ya matunzo ya ugonjwa wa Ebola. Dr Frank Mwindo Fikiri ameomba utashi mwema wa wauguzi na waserikali ajili kila mmoja ashiriki shiriki katika mpango ya kupinga homa kali Ebola. Masemeke alichukuliwa na Andre Kitengi. Dio, kuna wasiwasi kwa kuwa ugonjwa unajitokeza kwa muda uliokuwa umekamatika, kama muda wa greve ya waganga wauguzi. Si vema wakati epidemia inaonekana kama hiyo, wakati mgomo huko, haitakuwa vizuri na haitafasilite kazi ya kugombanisha magonjwa. Itakuwa ya muhimu sisi kama waganga tupime kujidepase, kukamata msimamo wa nguvu, tupite kiasi ambacho tulikuwa nacho kufatana na mgomo, ili tuweze kwanza kupiganisha magonjwa anatanda government inayo itaangalia namna gani itaweza kutuhudumia baadaye. Mesisi kama wauguzi tupime kuregeza kamba kidogo, kwani tukachelewa kufanya kazi, itakuwa vigumu sana na vibaya, hatutaweza kukontrole ugonjwa. Waganga wakaleta mchango wao wakijidepase, wanajitia kwa premiere position ya kutunza magonjwa. Mi nawaza government nayo itaangalia ile bonne volonte na kupima kuwafariji kusudi wafanye Kiwanda cha madawa cha Bukavu Pharmakina kilitengeneza dawa mpya inayopinga sumu na magonjwa ya tumbo. Ni kwa mara ya kwanza matokeo ya utafiti wa kisayansi umekubaliwa katika upingashi wa sumu nchini DRC. Mmoja wa viongozi, Martial Kanyonyo, amejulisha kwamba ni tangu mwaka jana ndiyo kiwanda hicho kilipata ruhusa ya wizara ya afya ya kuuzisha dawa hiyo Karbokina AMM. Masemo yake yalichukuliwa na Emmanuel Elameji wa Kabedi. Mwaka jana ndipo tulifikiri kuingia katika kazi hii iliyoleta hofu katika shirika letu upande wa kunywa sumu au vitu vibaya vya kuharibu mwili. Na upande huo tuliweka kwenye soko dawa moja iitwayo Karbokina iliyomo makaa ya kutunza inayojulikana katika ulimwengu wa kiganga kwa kupiganisha sumu, yaani unapokunywa makaa ya kutunza yatameza vitu hivyo vya kuzuru mwili na kuvitoa nje ya mwili tunapozungumzia tunamaanisha vile vitu vyote visivyopatikana ndani ya mwili. Kuna aina hizo za intoxication, ulivyokula sawa salade mbaya na unapata vya kuota mwilini, na unapopata tendo sawa hilo, makaa ya kutunza ndio msaada wako. Kuna sumu zingine za ujeuri unazikunywa sawa, zile za kutia viungo vyako katika hatari na ambazo zaweza kufikia kuua, na sasa kuna hii karbokina ambayo ni jibu kubwa kwa matatizo hayo yote ya kumeza kitu cha kuzuru mwilini au sumu ca extreme d'empoisonnement. <coughs> Liwali wa jimbo la Ituri ameomba wakaji wa huko wasio na Munisko, wa na ukali zidi ya Monisco ikiwa ni mshiriki wa serikali. Jemadari Johnny Kanshama alitamka yale wakati wa ziara yake ya jumajana pa Komanda ambako kuna hali ya kupinga Monisco tangu kurudi kwa ukosefu wa usalama. Hata hivyo, alisema liwali wa Ituri, Monisko inasaidia serikali katika miradi mingi sawa katika kazi za ujenzi wa barabara ya Komanda idohu zilizoanzishwa jumajana. Masemi yake yalichukuliwa na Izakremo Yope Bale banaita balie balie, tulifanya nabo makor makor ya kusema baanze kutusaidia kubiti kidogo kidogo. Munaona tunatoka hapa sasa, hapa mimi natoka Komanda ndio kufanya nini tena, banakuwa na materieli juu ya kufungula njia ile. Ndio cooperation le tuko nabo, wache bafungule njia, si tutafanya nguvu tufanye nini security, shi bakongomani na mweye population, na namwe mfanya nini tusikilizane, namweye mwanze kudenonse. Unajua kibaya cha kwanza kusema kwa batu siku zote ni oh, ni bale ni bale ni bale. Mesaa ingine na sisi tufanye nini? Na sisi tufanye effort, tuulize, si yetu kunafanya nini, wanafika wanafikaje kufika komanda? Tusaidiane, Monisko yeye afanye vita yetu, vita yetu ni shiba kongomani. Monisko anatusaidia mu mambo ya manjia, mambo ya lo ya logistique, mambo ingine ingine. Sasa mweye na sisi tungane wakongomani wote huenda walipashwa unga mkono mpanga wa uongozi usio wa kawaida pamoja na majeshi ya FARDC na tena vituo vya kiserikali. Hayo ni masemi ya kiongozi makamu wa Monisco anayehusika na operesheni na ulinzi aliyoyatamka hii siku ya tatu mjini Kinshasa, wakati wa mkutano kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na wapasha habari. Kasim Dian amekumbusha kwamba amani napasha jionga na kila Mkongomani. Hata hivyo hali ya uongozi usio wa kawaida ndiyo ilikuwa jibu kali mbele ya uharibifu wa hali ya usalama. Katika kila katika kata Minga jimboni Lomami, maiti ya mwanamke moja wa miaka makumi saba na kenda ilivumbuliwa katika makao yake. Mashirika ya usalama yaliyoendesha msako na uchunguzi yalivumbua maiti ya bibi huyo chini ya kitanda chake katika jumba iliyofungwa na kifuli miezi tatu bila kuonekana kwake. Hata hivyo mpangayo wake alionesha mbele ya hapo vibaruwa vinavyoonyesha kwamba alinunua nyumba ya mwanamke aliyeuawa. Taarifa tarifa a Ester Ndalafina kutoka Mbujima inatolewa na mwenzetu wa Butembo, Gras Amzati. Ugunduzi wa mifupa ulifanywa kufuatia malalamiko yaliyowasilishwa na watoto wa marehemu waliomtafuta kwa simu kwa miezi tatu bila mafanikio, anasema meya wa mji wa Mweneditu. Wale wanaoishi Mbuji Mayi na wengine kutoka Lubumbashi walihamia Mweneditu kuimarishwa juu ya kupotea kimiujiza kwa marehemu mama yao. Mkuu wa kitongoji anadai kwamba mpangaji aliyekutana naye aliwaonyesha hati za kiwanja na uthibitisho wa malipo ambayo ilionekana jina la shahidi asiyejulikana kwa familia. Duru hizo hizo hizo zinabainisha kuwa watoto walilalamika kwake, kisha kwa upande wa mashtaka, kwa sababu wanataka kujua mahali mama yao alienda baada ya uuzaji wa kiwanja hicho. Akihalikwa na haki, mpangaji aliomba barua za kiwanja zichukuliwe na watoto na anasema anakubali upotezaji wa pesa zilizotumika kwa ununuzi wa kiwanja hiki. Hii ndiyo ilisababisha upande wa mashtaka kufanya upekuzi hadi walipogundua mwili wa mwenye nyumba uliozikwa kwenye kisima kilichochimbwa chini ya kitanda chake. Kulingana na duru za kisheria, marehemu amezikwa kwa zaidi ya mwezi kwa sababu mwili hautoi harufu yoyote. Mpangaji anayedaiwa kuwa muuaji ndiyo mshukiwa mkuu katika kesi hii iko tangu Jumanne kwenye gereza la ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma wa mji wa Mweneditu na katika jimbo la Manyema. Maisha ya kijamii wakaji, wa ya na ya kiuchumi wakaaji wa mtaa wa Pangi yana matatizo mengi wakati huu, wanakosa mabarabara, vituo vya afya, maji safi na hata wana magumu katika masomo ya watoto. Ni mbunge wa jimbo mteuliwa wa eneo hilo ndiye alijulisha yale kiisha mapumuziko ya ubunge huko Kikundi Sombe Nyama ameonyesha hali mbaya ya maisha ya wachaguzi wake na anadai usaidizi kwa magumu wanayo maseme yake yalichukuliwa na Florence Kizalunga. Maisha wakaji wapangi ni mbovu sana kwa hatua yote. Sababu ya kwanza, njia hakuna, pasipo njia hakuna maendeleo fulani. Ya pili, kungambo ya afya, fasi ya matibabu ni ya shida, nyumba hakuna nzuri, vyombe vya kazi hakuna dawa ya kutunza watu hakuna, wafanyakazi habapate pesa sawa vile inavyostahili. Ukaenda kungambo ya masomo namna moja na ilipenda kuangalia mambo ya, ya maji ya kunya, kunakuwa mafasi kwenyewe nguruwe, mbuzi na nyama nyingine ya pori wanachangia kisima moja na watu aloke nyama inakuwa na magonjwa yake. Ile yote inaonesha kama hakuna maji nzuri. Nje ya ile kunakuwa mambo kuhusu kusumbuliwa wakaaji na wasimamizi wa viwanda vya serikali, wanakulomba karte kwa kuregistre, lakini kwa kukurudisha karte hapo wanakulomba makutu kama hauna makuta, wanakwambia wende na ile kata inabakia pale nje. Ya ile mambo ya mazungumuzo ama komunikation inakuwa ngufu sana, simu kusumulia hakuna, bandi centre inaachiliwa, viongozi hawako kule, wanakubali kwenda kubaki kalima au kampene kwenyewa, anajikutana kuwa na maisha ya raha na maisha nzuri, wakiachilia ile kule, manyumba ya serikali ni yenye kuharibika sana. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.