Radio Kapi. Oh, Kapi. Mwenendo wa uchaguzi wa viongozi wa seni maaskofu ya wa Katolika wapo tayari kurudilia mikutano kwa kukomesha swali hilo. Ndivyo alijulisha siku ya tatu wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Kisangani, Arkiaskofu Marcel Utembi akiwa pia akiongoza mkusanyiko wa makanisa Jimboni Ituri, karibu watu elfu mia moja walikimbia mashambulizi ya watu wenye silaha pa Pakomanda na kandokando kando yake mtani rumu wahami. Wale wanaishi katika ukosefu mkali, sababu haiwezekani kuwasili huko kutokana na ukosefu wa usalama. Pande la kiraia katika kesi ya mauaji ya Floribert Chebeya na Fidel Bazana limesema lilifurahishwa na ukubali wa moja aliyowaua wa watetezi wale wawili wa, wa haki za binadamu. Mwakili Peter Ngomo amejulisha kwamba ni jambo waliounga mkono tangu mwanzo wa kesi hiyo. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari mwenendo wa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano wa maaskofu Senko umesema upo tayari kurudilia mikutano itakayopelekea kuchagua kiongozi wa tume huru ya uchaguzi Seni. Askofu Marcel Utembi, kiongozi wa mkusanyiko huo wa makanisa, amependekeza operesheni za kiufundi ziendeshwe na ofisi ya Seni kwa kuepuka kuchelewa kwa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu. Ndivyo walijulisha Siku ya tatu mjini Kisangani, wakati wa mkutano na wapasha habari. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkole. Viongozi wa makanisa kama vile imejulikana hawakusikilizana kuhusu kutajwa kwa prezidenti wa seni, juu ya nini hawakuandalisha uchaguzi kama vile imekubaliwa na kanuni lao. Fatana na prezidenti wa senko kina skofu Marcel Utembitapa, uchaguzi unaweza kuandalishwa kama sharti zote zimekusanishwa, ni kusema ukweli, uhaki na kadhalika, lakini masharti zote hizo zimekosekana. Hata hivyo, prezidenti wa senko anaeleza kama kanuni la seni inaeleza ya kwamba wanamemba wa shirika la kiraia na wale wa senko na esese ndiye tu wana uwezo wa kushariki uchaguzi huo, sababu wana utalamu la mwenendo wa uchaguzi, lakini makanisa zingine hizo sita hawana nao. Upande wengine, baba kina skofu wana shauria raia kufungua mecho kusudi mtu hata moja au kituo fulani cha serikali isi wanyang'ani uhuru wao wa kusimamia uchaguzi, kama vile aliyenena toka mujikisangani, mimi ni Jake Mkonkole. Juweni kwamba mwakilishi wa papa wa Roma katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliwasili hii siku ya ine nyuma ya mchana mjini Kisangani na kukaribishwa moja kwa moja na arkiaskofu Marcel Utembi pamoja na wasaidizi wake. Baadaye askofu Etore Balestrero alijielekeza kunako ofisi aliwale wa jimbo kwa mda huyo, ataanzisha rasmi maandamano ya miaka 125 ya matangazo ya Injili ya watumwa wa shirika la Sacre Coeur mjini Kisangani. Jimboni Ituri, karibu watu elfu mia moja walikimbia mashambulizi ya mwisho ya watu wenye silaha pa Komanda na kandokando yake mtani rumu. Ni idadi zilizotangazwa hii siku ya ine na ofisi ya OCHA la Umoja Mataifa linalohusika na uongozi wa mipango ya kibinadamu. Wahami wale wanaishi katika hali ya umaskini, sababu kutokana na ukosefu wa usalama haiwezekani kuwasili katika eneo hilo. Mengi nawe, Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia wapiganaji tarehe 23 na 24 Septemba iliyopita pa komanda Makayanga na kandokando, kulingana na ofisi ya Umoja wa Mataifa husika na hali ya kiutu Ocha, ni zaidi ya asilimia makumi kenda na tano ya wakaaji wa komanda ndiyo wanapatikana uhamishoni, wengine wanaendelea kukimbia maeneo kwao. Wakimbizi hawa walitawanyika katika eneo kuu la tarafa la Irumu, Marabo, Nyankunde na hata mjini Bunia. Kulingana na shirika Ocha, watu hawa wana katika hali mbovu, tukitaja ukosefu wa chakula, wa dawa, maji safi na hata makao mazuri. Katika senta zimoja za afya kama vile Marabo na Nyankunde kumeonekana ukosefu wa dawa kwa sasa. Ni vigumu kabisa kujielekeza tarafani Irumu, miungano nyingi za kutoa misaada zilijiuzulu kwenye senta la komanda. Ocha inajulisha ya kwamba wakaaji hawa wanaweza kushikwa na magonjwa mengi ndani ya eneo hilo, ambapo misaada za kiutu zinahitajika. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Nae waziri makamu mkuu anayehusika na wafanyakazi wa serikali anapatikana tangu siku ya tatu Pabumba katika jimbo la Mongala. Jean-Pierre Liau anaongoza ujumbe wa serikali ulienda huko kuwapatia pole wakaji na wahanga wa ajali ya mashua ya hapo karibu niliyopelekea kuwawa kwa zaidi ya watu makumi sita na kupotea kwa zaidi ya mia moja. Jamaa za wahanga zinaendelea kusubiri usaidizi wa serikali Paul Richard Malengela, inasomwa na mwenzetu Andre Kitengi. Kupakia kupita kiasi ndiyo sababu kuu ya ajali yetu, kwani msafara ulikuwa umejaa bidhaa na wasafiri, alisema Yvette Mose Kangolo, mfanya biashara mwenye alipona, aliyejiunga pale Bumba, lakini amepoteza kila kitu na ajui tena jinsi ya kujisimamia, alisema. Alikuwa na pesa ya franga la Kongo 15 na alipoteza kila kitu kulikuwa pia na vitunga 19 ya samaki na simu. Anaomba serikali iwasaidie ili wawe na njia ya kupeleka watoto shuleni. Kwake Klema Zembi, mutu asiye na kazi, bado awezi kufarijika. Alipoteza mtoto mwanamke wake wa miaka 35 ambaye alikuwa amemsaidia na watoto wane wa yatima. Pia ni kukata tamaa kwa mwanakijiji kutoka Bokata alikuwa akimtengemea mwanawe ambaye alikufa wakati wa kurudi kutoka likizo. Zaidi ya ujumbe wa huruma, wahanga wengi wanasema wanatarajia msaada wa vifaa na kifedha kutoka kwa serikali ya Kongo lakini pia uboreshaji wa hali ya kusafiri kwa barabara na kwenye mto ili kuepusha ajali hizi mbaya za kurudia. Na ajali ingine ya barabara iliyojitokeza mwisho wa juma jana katika njia Likasi, jimboni ya Katanga, kutoka mji wa Kolwezi, ilipelekea kuunguzwa kwa basi moja na kuwawa kwa wasafiri wake karibu makumi tano. Habari hii imehakikishwa na duru nyingi hata kama hizo za kiserikali bado hazihakikisha matokeo yale. Miongoni mwa waliosafiri katika basi hiyo kulikuwa na wanafunzi waliotokea katika mapumziko Mtu wa pili aliyeuawa kutokana na homa kali Ebola amehesabiwa katika eneo ya afya ya Beni, jimboni Kivu ya kaskazini, amejulisha kiongozi wa mipango ya kupinga ugonjwa huo. Ni mwanamke wa miaka makumi mane na mbili, ndugu wa aliyekufa wa kwanza aliyekutana naye. Wakati huo huo, kampeni ya chanjo tayari ilianzishwa katika mikoa mingi ya mji wa Beni, hususan Butsili, nafasi aliishi mgonjwa wa kwanza. Wanatolewa chanjo wa kwanza wenye kuwa mbele ya hatari kwa kuvunja uambukizaji wa ugonjwa huo na Eliwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini alipokea siku ya tatu katika usultani wa Bwito, jumba la kiserikali lililojengwa na Monisco kwa manufaa ya eneo la Mutanda mtani Ruchuru. Luteni jemandari Constant Dima alipata wakati wa kuzungumza na wakaji wa Bwito kuhusu shughuli zao za usalama. Pande la kiraia, katika kesi ya mauaji ya Floribert Chebea na Fidel Bazana limesema limefurahishwa na ukubali siku ya tatu wa mmoja aliyowaua watetezi wa wale wa haki za binadamu. Kwa mjibu wa mwakili Peter Ngomo, ni jambo aliyounga mkono tangu mwanzo wa kesi kuhusu mauaji ya Floribert Chebea na Fidel Bazana, bali siyo yote ndiyo, alisema askari polisi Mugabo. Pande la kiraia linasubiri wakati wa kesi ijayo katika gereza ya kijeshi ya Ndolo majibu kwa maswali yasiyo bado na mwangaza. Um, nshasa kazi za ujenzi wa soko kuu itwayo uzando zando bado hazianzishwa miezi mingi kiisha kuvunjwa kwa viwanda vya zamani. Na sasa nafasi zilizovunjwa ndiyo zimegeuzwa nafasi ya kutupa uchafu, wala tena nafasi nafasi ya choo. Wachuruzi wanabaki katika mabarabara ya zakando wakisubiri katika matumaini suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali wa ngazi za juu. Taarifa ya Jeoge Lempoy inasomola mazito wa Goma Sifa Maguru. Eneo kubwa la soko limegeuka kuwa choo ambayo inatoa harufu mbaya hapo. Wafanya biashara na wateja wao wanasongana bila kuheshimu kanuni za viongozi. Wachuuzi wanasema kuachiliwa, hakuna kitu kinachoendeka vema hapa kwenye soko, tumeachiliwa na hakuna suluhisho, tunajipatia nafasi barabarani kwa kutafuta tu chakula. naye Shiko Balongwa, kiongozi wa watetezi wa wafanya biashara kwenye soko kubwa, yeye anaomba, yeye anaomba kurudishwa kwa vitu vilivyoharibishwa ndani ya maduka wakati wa kubomolewa kwa soko na viongozi. Kwa viongozi ninaomba kurudishwa kwanza kwa vitu vya wafanyabiashara vilivyoharibishwa ndani ya soko hii. Ifanyike kwa haraka kwa sababu watu wengi ndani ya nchi hii wanaishi kwa shughuli ndogo za kibiashara. Naomba rais amuombe liwali arudishe mali kwa watu wote. Jueni kama hatukufaulu kuwasiliana na viongozi wa soko. Hatimaye katika jimbo la Kivu ya Kusini, watendaji wa sekta ya madini wanafikiri kuhusu ukubali wa maeneo ya madini ya kudumu. Ni kupitia mkutano mkuu kuhusu uongozi wa sekta hiyo ulioandaliwa na kamati jimboni Kivu ya Kusini inayofuata makazi ya madini pamoja na mkusanyiko wa mashirika madini kwa amani na maendeleo. Wajuzi wengi kutoka maeneo yote ya nchi wanaohudhuria kwenye mkutano huo pamoja na wakuu wa kiserikali wa majimbo na wa kitaifa. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu