Oh, wana bunge waliongeza kwa mara ya kumi mdawa uongozi usio wa kawaida wakati wa kikao cha jana hapa mjini Kinshasa. Wa yote 275 kwenye 284 ichaja ndiyo mnane hapana na moja wa kuchagua ndiyo wala hapana. Sherehe ya mwanamke kijijini pa Mushinga, katika mtaa wa Lungu, jimboni Kivu ya Kusini. Mwanamke anaishi katika hali mbaya sana kutokana na ugonjwa wa koronavirus pamoja na mabadilisho ya ardhi, shamba zitoe mavuno sababu ya magonjwa ya mimea, hasa mhogo na ndizi. Katika jimbo la Manyema, aliwali kwa muda Afani Idrisa Mangala alisimamisha katika madaraka yao kwa makosa mengi wanamemba wawili wa serikali yake: ni waziri wa fedha, sheria na haki za binadamu, pamoja na mwenzake wa madini, nishati na mafuta ya gari. Wakati wa kikao cha baraza ya bunge la taifa jana mjini Kinchasa, wanabunge waliongeza kwa mara ya kumi muda wa uongozi usio wa kawaida kwa yote te, 275 kwenye 284 walitaja ndiyo mnane hapana na moja ya kuchagua ndiyo, wala tena hapana. Ni waziri wa maendeleo vijijini Francois Rubota ndiye aliwakilisha mwenzake wa sheria. Taarifa a Michel Kifindango inatolewa na Andre Kitengi demokrasia la Kongo katika wiki za hivi karibuni zimehusika katika pande kadhaa, hili kupunguza uwezo wa utendaji wa vikosi vya adui wenye kuwa chini wa mizozo pale Ituri na Kivu Kaskazini. Katika miezi mitano ya hali ya kuzingirwa, visaa kadhaa vya kujisalimisha kwa vikundi vyenye sila, ukombozi wa barabara kuu zilizofungua kwa muda mrefu, uhamishaji wa maeneo ya vita kwenda kaskazini mashariki mwa nchi ambayo inahalalisha kupungua kwa shughuli za kijeshi waasi hawa katika mkoa wa Kivu Kaskazini ikilinganisha na Ituri ambapo adui amejelekeza, lakini kwa wakati huu fulani wa vita vya kulinganisha pamoja na mikoa ya wilaya zilizo chini ya hali ya kuzingirwa inahitaji umakini na busara zaidi, ili kutokoweka watu kadharani kwa vitendo vya kisasi ambavyo kwa bahati mbaya vinasababisha hadui anayeshambuliwa upande zote kwa hivyo hitaji la kuongeza kwa hali ya kuzingirwa, alisema waziri huyo. Katika hutuba zao, wanabunge walihimiza serikali kuimarisha vifaa vya jeshi, kurekebisha huduma za usalama na uwezo wa kufanya kazi mara mbili. Serikali ya jimbo la Ituri iliondosha jana, siku ya ine, ofisi zote za kiserikali zenye kutumika kinyume ya sheria katika vizuizi, nafasi ya kuingia mjini Bunia, kwa mjibu wa msemaji wa serikali ya Ituri. Mashirika yale yalisumbua safiri na kutoza uchuru bila kuruhusiwa. Luteni Jil Ngongo amejulisha kwamba watumishi wa moja wa serikali wa mashirika yale walifikishwa mbele ya mahakama makuu ya kijeshi kwa uchunguzi dhidi ya utumiaji wa mapato yaliyochukuliwa na mashirika yale. Claris Zindulaika Liwali makamu wa jimbo la Ituri alizitembelea ofisi mbalimbali za kiserikali zilizopatikana kwenye mipaka mbalimbali mlangoni wa muji wa Bunia, ni katika kota la Lengabo kuingilia kwenye barabara Bunia Komanda Dele, kwenye njia Bunia Kasenyi na huko Mujibala kwenye njia Bunia Mahagi. Kwa utambulizi wake liwali makamu, ofisi nyingi zile zilitumika kwa kunyanyasa wasafiri, kwa hiyo aliziondosha ofisi ndogo zile za kiserikali kwenye barabara hizo. Msemaji wa serikali la jimbo la Ituri anashutumu ya kwamba ofisi zile ziliwaomba madereva kodi mbalimbali zisizokuwa haki. Askari Jules Ngongo aliongeza kueleza ya kwamba watu walioendesha kazi zile walishikwa kwa ajili ya uchunguzi wa kisheria. Amefahamisha tena ya kwamba ofisi inetu ndizo zilibaki katika eneo zile, yani DGRP, OCC, DGM na ANR. Toka Bunia, Clarisse Zindula, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini kazi za uchumi na za kijamii ziliharibishwa mchana wa hii siku ya tano mjini Butembo, ni kutokana na mwito wa miungano ya kiraia wa siku bila kazi kwa ukumbusho wa wahanga wa mauaji ya Beni. Vijana walioandamana wa walisimika vizuizi kando kando ya mji. Polisi imetangaza matokeo ya kujeruiwa kwa watu watatu na kusikilizwa kwa wandamanaji wa moja. Taarifa Gras Amzati inatolewa na Filbert Balola Vijana walioandamana waliunguza gurudumu na kuweka vizuizi mahali mbalimbali, sawa vile Msanga katika mtaa wa Blegera katwa njia panda na Kaliva Mususa. Walinda amani walikuja kufukuza vijana hao na kufungua barabara, walifyatua risasi kwa kuwakimbiza. Mahali pengine wametupiana mawe. Vyumba vyote vya kazi za uchuuzi, ofisi ya uchuuzi wa madawa na mabenki hazikufungua milango. Huko huko watu hawakuweza kutembea kama kawaida. Polisi walionekana fasi nyingi ndani ya muji. Kiongozi wa polisi amesema kwamba polisi mmoja amejeruhiwa wakati walimtupia mawe. Polisi huu anapokea matibabu ndani ya hospitali moja. Kiongozi aonyesha tena kuwa vijana saba wamekamatwa, kati yao watoto wawili wa umri ya miaka chini ya kumi na mnane, wote washutumiwa kuvunja vioo vya gari ya polisi. Lakini kamanda mkuu wa polisi bwana Paul Ngoma anaonesha kuwa wa mambo inachunguzwa vizuri. Katika jimbo la Kasai Central, uchaguzi wa wanamemba wa ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la jimbo utaendeshwa kesho siku ya sita. Ni jana ndiyo ilikuwa wakati wa mwisho kwa wagombea kwa kufikisha vikaratasi vyao, na kwa yote wapo zaidi ya kumi tatu wakiwa wanawake kwa viti vitano. Taarifa ya Francois Kadima inatolewa kutoka Kisangani na Jacques Mukonkoli. Daftari ya machapisho haya mbalimbali ilichapishwa na ofisi ya umri wa baraza la bunge jimboni la Kasai Central. Wagombea wawili wanagombea nafasi ya ni Stefane Mwanda na Jerome Muntu kuanzia katika harakati hizo. Kufuatia ombi Simon Ntumba aliamua kuingia katika kinyanganyiro cha kuvania nafasi ya makamu wa rais. Jimmy Mukenge na Marcel Chipepele kama muto wa ripoti. Willy Wishie na Bob Kayombo pia wanatazama nafasi hilo. Kuna pia mwanamke kama mgombea wa nafasi ya mwandishi makamu. Rose Kapinga atapambana na Jacques Ngala Mulume ambaye pia anarudi na Sebastien Mukuna. Wanawake wengine wawili wamejiweka kama Kester Denise Denis Malaji na Beatrice Kapinga ambao watakabiliana na Felicien Kabiola. Kumbuka kwamba kampeni za uchaguzi itafanyika Juma hii katika makao makuu ya bunge la Jimbo. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, mwanamke wa kijiji anaishi katika hali mbaya sana, kutokana na ugonjwa wa coronavirus, pamoja na mabadilisho ya ardhi. Ni kazi za kilimo ndiyo ziligusa uchumi wote, bali kwa sasa zinazembea mtaani wa Lungu, shamba zitoe mavuno sababu ya magonjwa ya mimea, hasa mhogo na ndizi. Ndivyo alijionea binafsi mwenzetu Jean Kasami wakati wa sherehe ya mwanamke kijijini pa Mushinga, katika mtaa wa Lungu Tubaki katika jimbo la Kivu ya Kusini, kwa kujisha kwamba mjini Bukavu Usafirishaji ulianzishwa Jumatano kati ya kituo cha mpaka wa Rwanda na Ruzizi ya kwanza upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kisha miezi mingi ya kufungwa kutokana na kazi za matengenezo. Ali kwa kuvuka, inaomba kuwa na kibali cha matokeo ya coronavirus, pamoja na malipo ya dola tano za Kimarekani. Taarifa ya Emmanuel Elamaji wa Kabedi inatolewa na Michel Chirimwami. Ni siku ya pili ndipo misafara ilianza tena kwenye kivuko cha Ruzizi ya kwanza kati ya Bukavu na Changugu. Kwa kuvuka mto Ruzizi unaotenga miji hiyo miwili, inabidi kufanya vipimo vya haraka vya ugonjwa wa coronavirus kwa kulipa angalau dola tano za Kimarekani. Iza hapo zinatoa kadi ya uchanjaji ndui ya kudumu siku kumi na nne. Mpango huo unaonekana unatuliza hasa kinamama wanaofanya biashara ndogo ya kuvuka mpaka kati ya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Br. Armel Katembera, washirika, tusherehekee kujikaza kwa kina mama. Anaendelea kuwazia utetezi wake kwa faida ya kina mama, tunaridhi sababu wanafungua frontiere , lakini hatujarizika kwa sababu hiyo, test inakuwa tu kwa ile 5 dola. Niambie, mwanamke ambaye anahusisha tomate, ambaye anakuwa na kapitali ya chini ya 20 dola, kisha apres 14 jour anavuka Rwanda, nalipa 5 dola sababu ya test, huyo mama ataendelea si gani? Tujulishe kuwa misafara ya kuvuka mpaka ni mikubwa kwenye kivugo cha Ruzizi ya kwanza. Kila siku biashara ni nyingi kwa kuba Vyakula na zenye umuhimu mkuu. Jimboni Maniema, liwali kwa muda afani Idrisa Mangala alisimamisha katika madaraka yao kwa makosa mengi wanamemba wawili wa serikali yake, ni waziri wa fedha, sheria na haki za binadamu, pamoja na mwenzake wa madini ni tashi na mafuta ya gari. Ni azimio inayotangazwa katika kibarua cha tarehe 12 Oktoba mwaka huu. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shirika la uchunguzi wa mlima wa moto wa Nyiragongo lilitolewa jana siku ya ine vifaa vya kazi mjini Goma. Ni vifaa vya sayansi kutoka kituo cha geolojia cha Marekani kupitia shirika la Marekani na maendeleo USAID. Vifaa hivyo vilisafirishwa hadi mji wa Goma na ndege za MONUSCO. Kiongozi wa shirika Ovede alitoa shukrani kwa watoaji vyo. Adalbert Muhindo ametoa angalisho kwa wakaaji mbele ya uwizi wa vifaa hivyo na vyosimikwa mjini Goma. Hatimaye, kwa kifupi, waziri mkuu Jamichel Sama Lukonde aliarifiwa siku ya ine mjini Kinshasa na kiongozi wa shirika la uimizaji PMVS Ludovic Kalengai, kuhusu swali na mahojiano ya wananchi aloelekea uturo wa ram. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Asante kwa watu walikuwa nasi bali, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyetu vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.