Radio Kapi. Oh, Kapi. Sekta ya operesheni ya Sokola ya pili imehakikisha kuingia kwa majeshi ya Rwanda hii siku ya kwanza katika vijiji Kitotoma na Kabuhanga, mtani Nyiragongo. Msemaji wa operesheni Sokola ya pili alijulisha kwamba majeshi ya FARDC ya taarifu mwenendo wa pamoja wa uchunguzi kwa kufahamu ni sababu gani katika habari za hii siku ya kwanza tutawatangazia pia hasira ya wazazi wa wanafunzi wa mji wa Kinshasa wanaofadhaishwa na mgomo wa walimu wa sekta ya kiserikali. Ni kwa hiyo, wamoja waliandamana mbele ya wizara ya EPST mtaani Gombe kwa kudai wahudilie hali ya zamani ya malipo ya walimu ajili watoto wao wasome vizuri. Waziri Mkuu Makamo Jean-Pierre Liaou alitolea mwisho wa jumajana wahanga wa ajali ya mashua ya tarehe 6 Oktoba iliyopita hapa Bumba katika jimbo la Mongala usaidizi wa serikali ya Jamhuri: ni pesa pamoja na vifaa vya ulinzi wakati wa msafara wa maji, na tena pikipiki na mashua ndogo kwa mashirika ya kiserikali. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Sekta ya operesheni ya Sokola ya pili katika jimbo la Kivu ya kaskazini imehakikisha kuingia kwa majeshi ya Rwanda hii siku ya kwanza katika vijiji Kitotoma na Kabuhanga usultani wa Buhumba mtani Nyiragongo. Katika tangazo mbele wa pasha habari, msemaji operesheni Sokola ya pili alijulisha kwamba majeshi ya FARDC ya taarifu mwenendo wa pamoja wa uchunguzi kwa kufahamu sababu ni gani. Kanali Njike Kaiko, Guillaume amehakikisha pia kwamba majeshi ya FARDC alichukua silaha moja wa Rwanda na kushutumu uporaji wao wakati waliondoshwa inchini. Maseme yake yalichukuliwa na Sifa Maguru. Kweli kulikuwa tatizo sehemu ya Kibumba, kwani jeshi la Rwanda lilivuka karibu, umati wa kampani moja ilivuka na kuingia katika ardhi ya Kongo na kuvamia jue vijiji karibu sita tayari tuliingizana hiyo sehemu na wakaondoka kwa haraka. Tuko na hiyo tunaita mecanisme conjoint de verification elargi, tayari tutaenda washtaki huko kujua ni kwa nini waliingia kwetu kwa sababu gani. Ila kwa muda ninawaambia kwamba jeshi la taifa tayari ilifika, wakati jeshi la taifa ilifika, walirudi kwao wakuu wa hapo nyumbani na shirika la raia wamejulisha kwamba hali ya kimya ilirudi baadaye na jamazi moja zimeanza kurudi katika vijiji. Msafara ulianzishwa pia katika barabara Goma Rutshuru. Hata hivyo, shirika la raia limehakikisha uporaji wa kituo cha afya cha Buhumba pamoja na vifaa vya wagonjwa. Na tena shirika hilo la raia la Kibumba linaendelea kushutumu shambulio ingine hiyo ya askari jeshi wa Rwanda katika eneo la Buhumba lenye mpaka na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la raia la aziwa mpaka upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hali inayoruhusu ajali namna hizo. Kiongozi wa shirika la raia na Nyiragongo ni mambo Kawaya, tusikilize ushuhuda wake. Uh, jeshi la Rwanda limeweza kuasili kwanza ndani ya mtaa wa Nyiragongo na sio mara ya kwanza, wameingia lipapa saa moja na dakika arobaini na tano wamejipenyeza ndani ya maeneo ya Kasizi, tunasema hapo Kitotoma, tunasema Kabuanga, tunasema hata Kabuye wameingia wamekaa kwenye masomo kama vile pe Amour pe uh, kama vile Buhumba, kwenye kanisa ya Katolike, uh, hata kama, hata na residence ya chef de groupement ilikuwa ACG, na wameingia kilomita zaidi ya kumi yani eh. Wamefika kwa kilomita makumi tatu peke yake, na barabara ambayo eh, inaelekea inaelekea Ruchuru na njia yao hata watu wengi wameweza kukimbia kwanza. Wamoja walielekea maeneo za Ruchuru, wengine walianza kukamata njia ya Goma, lakini waliishia kwenye Kilimanyoka na wameweza kurudi sasa hivi manyumbani zao adesan. Kituo cha afya cha Buhumba, hiyo jeshi iliweza kupora vitu kama vile hivyo vitu ya, ya uzazi yaani vitu ya maternite uh, kuna kunakuwa wale ambao walipoteza vitu vyao kama vile demalaji na uh, hiyo kabisa ni shida kubwa ambayo tunaweza tukasema. Pabutembo, wanamgambo sita na askari jeshi moja wa fr de c walifariki wakati wa, wa shambulio ya ngome moja ya majeshi. Pakita kandi katika mkoa wa Kiagala mtaani Bulengera ni eneo linalopatikana kunako mpaka wa mashariki ya mji na usultani wa Bachu katika mtaa wa Beni. Kamanda wa Fardese mjini amehakikisha kwamba wa mai mai watatu walojeruhiwa na kuchukuliwa moja kwa moja na majeshi ya Fardese. Upande mwengine, liwali makamu wa jimbo la Ituri Generali Benjamin Alongaboni anatoa mwito kwa wanamgambo wa Kodeku ajili watie silaha chini kwa kushiriki katika maendeleo ya jimbo hilo. Ni wakati wa ziara yake ya kazi ya uchunguzi ya siku ya sita katika sekta wa Lendu Pitsi mtani Jugu, ikiwa ndiyo makao ya wanamgambo wale. Kwa mjibu wa jemadari Alungaboni, wahuni wale wazaliwa wa eneo hilo wanapasha kuwa na zamiri ya vinyume vya vita ili dumu. Aliomba wasikubali ushawishi kwa kuharibu eneo lao lawo na ujio wa watoto wao. Tumusikilize, yupo mbele ya makrofoni ya Izakiremu yopi. Nos frères qui ont pris les armes revenez dans le bon sens kwa ndugu zetu walioshika silaha, iweni na zamiri nzuri. Vita mauaji hazina faida kwa maendeleo ya nchi, ni amani ndiyo inasaidia kwa maendeleo. Tunaimba kila siku ndani ya wimbo wetu wa taifa, tutumike kwa ajili ya amani. Ni wakati sasa wa kufikiri kwa maendeleo ya pandroma. Ndugu zangu, wajomba wangu ambao mulishika silaha, wale ambao wanawadanganya hata siku moja hawawezi kuwapatia wakati wa kutumika kwa ajili ya maendeleo. Ninasisitiza kuhusu kushimika amani, tuchukuliane kila mmoja na sifa zake. Si liwali ama liwali makamo ndiyo wanafanya amani, ni sisi wote pamoja na nyinyi ndiyo tunatakiwa kufanya amani la na katika habari za hii siku ya kwanza, tuzungumzie pia asira ya wazazi wa wanafunzi wa mji mkuu wa Kinshasa wanaofadhaishwa na mgomo wa walimu wa sekta ya kiserikali. Watoto wanaendelea kuenda shuleni, bali hawasome sababu walimu hawafike. Ni kwa hiyo wazazi wa moja waliandamana hii siku ya kwanza mbele ya wizara ya epeste mtaani Gombe kwa kudai warudilie hali ya zamani ya malipo ya wa walimu ajili watoto wao wasome vizuri. Na katika eneo la Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, hakuna mwanzo wa masomo wowote katika mashule ya kiserikali hadi wakati huu, kutosha mahitaji yao. Walimu wa mashule ya kiserikali ya Beni walianza kukusanya saini kwa kulazimisha wizara wa EPST Tony Mwaba aondoshwe katika madaraka yake. Ni azimio kutoka mkutano wao mkuu wa uchunguzi wa siku ya Mungu kuhusu hali ya mgomo wao unaokazwa. Mafasirio ya Tembo Mliwavyo Pascal, katibu mtendaji wa Sinekat Beni, mbele ya mikrofoni ya Gilen Kasasia. Tulipokaa tukichunguza, tunakuta ya kwamba serikali mpaka hivi hayatayarisha hata jibu moya kwa haya malalamiko. Ndiyo maana walimu wanasema nao kwa sasa hawataenda shuleni, wanasubiri tu serikali alete jibu kwa haya malalamiko. Haizuru itachukua muda gani, lakini sisi tuko tu nyumbani mpaka hapo serikali ataweza kuleta jibu. Serikali ambayo inakuwa uh, responsable inaweza ikasikitika kuona kwamba ndani ya nchi ambayo anaongoza hakuna shule. Tunapendelea kama masomo itarudi irudi, na kumekuwa makubaliano kwamba li imelipa waalimu kusudi waweze kufundisha vizuri watoto. Tuliongelea pia hiyo programu ya petition ya kuweza kuomba ministre wa education aweze kuondoshwa madarakani kwa ajili ya hali ambayo ameweza kutuonesha tangu tulianja mgomo wetu, waalimu wenzetu tangu Goma walikuwa wameanza tuweze kusinyia hiyo petition, na sisi tayari tumeanja kufanya signature. Jimbo ni Kivu ya Kusini. Watendaji wa shirika la raia wanaotumika katika sekta ya ulinzi wa mazingira wanashutumu kuendeshwa kwa kazi aina hiyo isiyoruhusiwa nchini DRC, ni kwa upekee kazi za madini katika mbuga za taifa na ujenzi wa bwawa za umeme katika maeneo yale. Mashirika ya kiraia yanaelekeza madai yale upande wa rais wa jamhuri. Hatimaye ajali ya mashua ya tarehe sita Oktoba iliyopita pabumba katika jimbo la Mungala, serikali ya jamhuri iliyotolewa mwisho wa juma usaidi wa pesa za kongomani 1500 kwa jamaa na 1215 kwa wahanga. Ni mlolongo wa mashua ndogo tisa zilizozama katika jito Kongo kwenye umbali wa kilomita 24 na Bumba, pamoja na wasafiri 300 na bidhaa, mbele ya kurudi mjini Kinshasa. Ujumbe huo ulioongozwa na waziri mkuu makamu Jean Pierre Liau, ulitolewa pia pikipiki na vyombo vya mashua ndogo aina horbor kwa mashirika ya kiserikali. Taarifa Paul Richard Malengela inasobo na mshiriki wetu wa Kisangani Jacques Mukonkole na ushuda idadi yao kwa jumla ni watu makumi saba waliohesabiwa kiserikali, lakini kila jamii ya mwendai ilipata elfu mia tano ya fan kongole na idadi yao ni makumi saba pia. Jean-Pierre Liau na ujumbe wake walitolea pia maofisi moja moja ya serikali mapikipiki munane mitungwi kubwa ine ya moteur na majile ya sovetage. Wenye walipata vyombo hivyo ni maofisi sawa komisaria fluvial DGM na force navale. Vyombo hivyo vitawasaidia kuendesha kazi lao vizuri, kwa mfano, kukataza usafirishaji wa usiku. Wamoja walishukuru kwa kupata musada huu, ngambo yake raia inashauria kuwatolea ginsi ya kununua esansi kusudi wasitatize wasafirishaji kwa kuepusha mishiba ya aina hilo. Presidenti wa shirika feke muji bumba Omer Makungu anashauria usafirishaji wa mashua kubwa na uboreshaji wa mabarabara. Mwisho wa kipindi cha habari. Asante kwa wote waliongana nasi, lakini mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.