Katika habari za leo hii tutawazungumzia kwanza kuhusu wasira ya wazazi wa moja wa wanafunzi wa mji wa Kinshasa wanaofadhaishwa na mgomo wa walimu wa sekta ya kiserikali. Ni kwa hiyo waliandamana jana mbele ya wizara ya EPST mtani Gombe kwa kudai warudilie hali ya zamani ya malipo wa walimu ajili ya watoto wao wasome vizuri na katika habari za sheria, korti kuu ya uvunjo ilianzisha makazi yake jana mjini Kinshasa. Kiongozi mkuu wake wa kwanza alizungumzia maswali kuhusu lazima ya sheria ya udongo mbele ya maovu ya wakuu wa sekta hiyo pamoja tena na mabaya ya waamzi. Sekta Operesheni Sokola ya pili imehakikisha kuingia kwa majeshi ya Rwanda jana siku ya kwanza katika vijiji Kitotoma na Kabuhanga mtani Nyiragungu. Msemaji wa Operesheni Sokola ya pili amejulisha kwamba majeshi ya FARDC ya taarifu mwenendo wa pamoja wa uchunguzi kwa kufahamu ni sababu gani Tuanze na habari kuhusu asira. Wazazi wa moja wa wanafunzi wa mji wa Kinchasa wanaofadhaishwa na mgomo wa walimu wa sekta ya kiserikali, watoto wanaendelea kuenda shuleni bali ya wasome sababu walimu hawafike. Ni kwa hiyo wazazi wa moja waliandamana jana siku ya wa kwanza mjini Kinchasa mbele ya wizara ya epeste mtaani Gombe kwa kudai warudilie hali ya zamani ya malipo wa walimu ajili watoto wao wasome vizuri na katika eneo la Beni jimboni Kivu ya Kaskazini hakuna mwanzo wa masomo wote katika mashule ya kiserikali hadi wakati huu kutosha mahitaji yao. Walimu wa mashule ya kiserikali ya Beni walianza kukusanya saini kwa kulazimisha wizara wa EPST Toni Mwaba aondoshwe katika madaraka yake, ni azimio kutoka mkutano wao mkuu wa uchunguzi wa siku ya Mungu kuhusu hali ya mgomo wao unaokazwa. Mafasirio ya Tembo Muliwavyo Pascal, katibu mtendaji wa SINEKAT Beni, mbele ya mikrofoni ya Gilian Kasasia. Tunakuta ya kwamba serikali mpaka hivi hayatayarisha hata jibu moya kwa haya malalamiko. Ndiyo maana walimu wanasema nao kwa sasa hawataenda shuleni, wanasubiri tu serikali alete jibu kwa haya malalamiko, haizuru itachukua muda gani, lakini sisi tuko tu nyumbani mpaka hapo serikali ataweza kuleta jibu. Serikali ambayo inakuwa uh, responsable inaweza ikasikitika kuona kwamba ndani ya nchi ambayo anaongoza hakuna shule. Tunapendelea kama masomo itarudi irudi, na kumekuwa makubaliano kwamba serikali imelipa walimu kusudi waweze kufundisha vizuri watoto. Tuliongelea pia hiyo programu ya petition ya kuweza kuomba ministry wa education aweze kuondoshwa madarakani kwa ajili ya hali ambayo ameweza kutuonesha tangu tulianja mgomo wetu. Walimu wenzetu tangu Goma walikuwa wameanza, tuweze kusinye hiyo petition, na sisi tayari tumeanja kufanya signature. E, katika jimbo la Kivu ya Kusini, mgomo wa kazi wa walimu wa mashule ya kiserikali unaendelea katika eneo la Uvira. Kiongozi wa anapeko ameshutumu azimio ya siku ya kwanza ya utetezi wa walimu wa eneo la masomo la Sud Kivu ya pili zaidi ya walimu mia mbili wa EPST miongoni mwa wawakilishi wa mashule ya kiserikali tawi la Sieku na Sinekat walihudhuria kwenye mkutano ule kunako Institut Mwanga ya Uvira. Tusikilize kiongozi wa anapeko Uvira, Nsindabagoma Ifundo Pasia, anayeomba serikali ya jamhuri ifanye wezekano avyo kwa kupata suluhisho kwa suluhisho kwa swali hilo. Yupo mbele ya mikrofoni Afisto Ngoma les consequences de la greve. Mgomo huo ni mauaji, ni majaribu kwa watoto wetu, kwa sababu viongozi wa nchi hii tayari wameelekeza watoto wao katika shule za kibinafsi, lakini sisi hatujali hata kidogo. Tunaendelea kurudilia ombi letu kwa walimu, tukiwaomba watumie zamiri ya kitaalamu na kumweka mtoto katikati ya umakini ili aweze kurudi shuleni, na sisi sote kwa pamoja tunaweza kuwaunga mkono kudai haki zao kwa sababu haki zao zina msingi nzuri. Hatuwezi kamwe kuchukua tena malipo yao. Kwa miaka 27 tulikuwa tumelipa malipo yao, ile inatosha. Katiba ya Kongo inatambua ukombozi, yaani masomo ya bure, na rais wa sasa anaitetea. Leo ni wiki ya tatu tangu watoto wako barabarani, tangu mgomo uanze. Tunamuomba Rais wa Jamhuri ya Kongo akubaliana na serikali yake, na kwamba ndani ya siku tatu suluhisho likuwe limepatikana, na kwamba wakati huo tuone watoto wetu wakirudi shuleni. Katika jimbo la Manyema, makao 486 yalianguka pamoja na vyumba vya masomo na watu wengi walijeruhiwa wakati wa mvua kali iliyosindikizwa na pepo ya siku ya ine iliyopita pa Uamaza katika sekta ya bebe Uamaza mtani Kabambari ni habari iliyotangazwa jana siku ya kwanza wakati wa kikao cha baraza la bunge la jimbo la Maniema. Na mbunge Tieri Badi Sungu Kamwanga, mteuliwa huyo wa Kabambari alishutumu pia kuondoshwa kwa pesa katika mishahara inayocheleweshwa na Karitas Kasungu. katika habari za sheria ya korti kuu ya uvunjo ilianzisha makazi yake jana mjini kinshasa kiongozi mkuu ki wake wa kwanza alizungumzia maswali kuhusu lazima ya utimizi wa sheria ya udongo mbele ya maovu ya wakuu wa sekta hiyo pamoja tena na mabaya ya waamzi akihudhuria kikao hicho rais wa zamuri david christophe mukendi alishutumu matatizo ya uvunjo wa mkataba wa upangaji wa maeneo kubwa ya udongo katika hali isiyo sawa na viongozi wa sekta hiyo kiongozi mkuu wa korti ya uvunjo alitoa angalisho kwa waamzi. kuhusu katika sekta hiyo, jimbo ni Kivu ya wa Kusini. Watendaji wa shirika la raia wanaotumika katika sekta ya ulinzi wa mazingira wanashutumu kuendesha kwa kazi ya aina hiyo isiyoruhusiwa inchini DRC ni kwa upekee kazi za madini katika mbuga za taifa na ujenzi wa bwawa za umeme katika maeneo yale. Mashirika ya kiraia yanaelekeza madai yale upande wa rais wa jamhuri. sekta ya operesheni ya Sokola ya pili katika jimbo la Kivu ya kaskazini imehakikisha kuingia kwa majeshi ya Rwanda hii siku ya kwanza katika vijiji Kitotoma na Kabuhanga, usultani wa Buhumba, mtani Nyiragungu. Katika tangazo mbele wa pasha habari, msemaji wa operesheni Sokola ya pili alijulisha kwamba majeshi ya FARDC ya taarifu mwenendo wa pamoja wa uchunguzi kwa kufahamu sababu ni gani. Kanali Njike Kaiko Guillaume amehakikisha pia kwamba majeshi ya FARDC alichukua silaha moja askari wa Rwanda na kushutumu uporaji wa wakati waliondoshwa nchini. Maseme yake yalichukuliwa na Sifa Maguru. Kweli kulikuwa tatizo sehemu ya Kibumba, kwani jeshi la Rwanda lilivuka karibu umati wa kampani moja, ilivuka na kuingia katika ardhi ya Congo na kuvamia jue vijiji karibu sita. Tayari tuliingizana hiyo sehemu na wakaondoka kwa haraka. Tuko na hiyo tunaita mekanisme conjoint de verification elargie. Tayari tutenda u washtaki huko kujua ni kwa nini waliingia kwetu, kwa sababu gani. Ila kwa muda ninawaambia kwamba jeshi la taifa tayari ilifika. Wakati jeshi la taifa ilifika, walirudi kwao. Wakuu wa hapo nyumbani na shirika la raia wamejulisha kwamba hali ya kimya ilirudi baadaye na jamaa moja zimeanza kurudi katika vijiji. Msafara ulianzishwa pia katika barabara Goma Ruchuru. Hata hivyo shirika la raia limehakikisha uporaji wa kituo cha afya cha Buhumba pamoja na vifaa vya wagonjwa. Na tena shirika hilo la raia la Kibumba linaendelea kushutumu shambulio ingine hiyo ya askari jeshi wa Rwanda katika eneo la Buhumba lenye mpaka na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Shirika la raia la Nyiragongo linaonesha u wazi wa mpaka upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hali inayoruhusu ajali namna hizo. Kiongozi wa shirika la raia la Nyiragongo ni mambo Kawaya, tusikilize ushuhuda wake. Uh, jeshi la Rwanda limeweza kuasili kwanza ndani ya mtaa wa Nyiragongo na ya mara ya kwanza wameingia lipapa saa moja na dakika arobaini na tano wamejipenyeza ndani ya maeneo ya Katizi hapo Kitotoma tunasema Kabuanga tunaweza sema hata Kabuye wameingia wamekaa kwenye masomo kama vile vilepa, uh, kama vile Buhumba kwenye kanisa ya katolike, uh, hata kama, hata la residence, la Dukma, na residence ya chef de groupement ilikuwa CG, na wameingia kilometa zaidi ya kumi yani eh, wamefika kwa kilometa makumi tatu peke yake na barabara ambayo eh, inaelekea uh, inaelekea uh, ina Rutshuru uh, ina uh, na njia ya yao Iliacha watu wengi wameweza kukimbia kwanza, wamoja walielekea maeneo za Ruchuru, wengine walianza kukamata njia ya Goma, lakini waliishia kwenye Kilimanyoka na wameweza kurudi sasa hivi majumbani zao. Ni sante kituo cha afya cha Buhumba, hiyo jeshi iliweza kupora vitu kama vile vitu ya, ya, ya uzazi yaani vitu ya maternite. Kunakuwa wale ambao walipoteza vitu vyao aldemalai na hiyo kabisa ni shida kubwa ambayo tunaweza tukasema. Upande mwingine, Liwali makamu wa jimbo la Ituri jenerali Benjamin Alongaboni anatoa mwito kwa wanamgambo wa Kodiku, ajili wa chini kwa kushiriki katika maendeleo ya jimbo hilo. Ni wakati wa ziara yake ya kazi ya uchunguzi ya siku ya sita katika sekta wa Lendupitsi mtani Jugu, ikiwa ndiyo makao ya wanamgambo wale. Kwa mjibu wa jemadari ya Lungaboni, wahuni wale wazaliwa wa eneo hilo wanapasha kuwa na zamiri ya vinyume vya vita iliyodumu. Aliomba wasikubali ushawishi kwa kuharibu eneo lao lawo na ujio wa watoto wao. Tumsikilize, yupo mbele ya makrofoni ya Izaki Emu Yope. Kwa ndugu zetu walioshika silaha, iweni na zamiri nzuri. Vita mauaji hazina faida kwa maendeleo ya nchi, ni amani ndiyo inasaidia kwa maendeleo. Tunaimba kila siku ndani ya wimbo wetu wa taifa, tutumike kwa ajili ya amani. Ni wakati sasa wa kufikiri kwa maendeleo ya pandroma, ndugu zangu, wajomba wangu ambao mulishika silaha. Wale ambao wanawadanganya, hata siku moja hawawezi kuwapatia wakati wa kutumika kwa ajili ya maendeleo. Ninasisitiza kuhusu kushimika amani, tuchukuliane kila mmoja na sifa zake. Si liwali ama liwali makamu ndiyo wanafanya amani, ni sisi wote pamoja na nyinyi ndiyo tunatakiwa kufanya amani. Mwisho wa kipindi hiki cha habari lakini mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya radio Kapi.