Radio Kapi. Ufahamu wa hali ya rushwa na mipango kwa ujio mwema ndiyo sababu ya kuendeshwa tangu jana mjini Kinshasa kwa mkutano mkuu wa kupinga rushwa wakati kwa waziri mkuu wa kutoa angalisho kwa wakata mashtaka na kwa mainspekta wa polisi ya sheria ajili wafanye vizuri kazi yao kwa kupinga magendo na rushwa nchini. Barabara ya taifa namba moja inaunganisha majimbo ya Kwilu na Kasai kupitia mji wa Kikwit inapatikana katika hali ya uharibifu mkali kati ya Masimanimba na kijiji cha Yama. Kiongozi wa mtoa Masimanimba anaomba usaidizi wa haraka kutoka serikali ya Jamhuri kwa kuepuka mabaya na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, uongozi wa kamati ya Wakristu selse katika daosisi ya Goma umeomba rais wa Jamhuri asitaje kupitia amri deni kadima sawa, kiongozi wa seni ni kwa kuepuka kutia nchi katika ujeuri na kuharibu hali ya usalama mdogo, alijulisha kiongozi wa selse jimboni Kivu ya Kaskazini. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari Ufahamu wa hali ya rushwa na mipangilio kwa ujio mwema ndiyo sababu ya mkutano mkuu wa kupinga rushwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaoendeshwa tangu hii siku ya pili. Waziri mkuu alianzisha rasmi mkutano ule, alitoa angalisho kwa wakati wa mashtaka na mainspekta wa polisi ya sheria ajili wafanye vizuri kazi yao kwa kupinga rushwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari nyingine inayoelekea mgomo wa kazi hii siku ya pili wa wafanyabiashara wa mji wa Kalemi katika jimbo la Tanganyika. Wachuruzi wa vitu vingi na wasoko Lukuga walikusudia kufunga milango ya maduka. Wanashutumu wingi wa uchuru usioruhusiwa. Wanasema meya wa mji inaolazimisha malipo ya uchuru, nayo jimbo inaomba uchuru huo huo unaotozwa na mea wa mji. Kuna pia uchuru wa mashirika ya kiserikali sawa wa kilimo, utamaduni, osese, usafi, foroza na Kadhalika. na katika jimbo la kasai oriental bei ya mafuta ya gari imepanda mjini mbuji mai kutoka thamani ya pesa za kongomani, elfu tatu kwa lita moja hadi elfu nne wala tena elfu nne mia tatu hata hivyo kunako mkusanyiko wa wafanyabiashara wanasema kuhusu kibaruwa cha waziri kinachokataza usafirishaji wa mafuta ya gari katika jirikani tabia wanaotumia katika jimbo la kasai oriental taarifa ya ester ndalafina kutoka mbuji mai inasoma na mazito wa bukavu michel chirimwami Vigumu leo kutembea na gari mjini hata kwa safari mfupi, kwa kulipa kwa bei ya jumajana. Bei ya safari zote ilipanda kama alivyosema mama wa nyumba Pelaji Kisumbule kwamba watu wanateseka na safari. Hata kwa njia fupi wanaomba franga za Kongo elfu moja, elfu moja mia tano au elfu mbili Wanadai kuna bei kupanda kwa mafuta ya gari, pia wanalipa pesa nyingi kwa maandishi yote ya ndani ya gari. Watembeza pikipiki wanasema wanataka upande wao kupambana na bei ya litri moja ya mafuta. Eti litri moja ya mafuta iliuzwa franga za Congo elfu mbili mia tisa pale kwenye shirika Shell, kwa sasa ni elfu nne mia mbili. Kwa wakadafi mbele anasema walinunua kwa franga za Kongo elfu tatu ama elfu tatu mia tano kwa sasa ni elfu nne mia mbili. Dominike Lunga, kiongozi wa shirika la wafanyabiashara wa Kongo Fek, anasema juu ya note sirkulere ya waziri wa mafuta ya gari, akionyesha kuwa SNCC haibebi bidhaa za mafuta ya petrol kufuatana na hatua ya waziri nchini anayekataza chukuzi wa bidhaa za mafuta ya petroli katika ngunguru na bidon eneo la Kasai kwa sasa lilikuwa halihusiki, alisema. Idadi ya malori ya kupeleka mafuta ya gari toka Mweneditu mpaka Mbujimai ni ndogo sana. Ni hali inayotishia kusababisha malipo ya kutoa kila mara kwa shirika SNCC toka waigizaji wa, wa bidhaa za petroli kutokana na kosa kwa vagon citerne. Barabara ya Taifa namba moja inaunganisha majimbo ya Kwilu na Kasai kupitia mji wa Kikwit inapatikana katika hali ya uharibifu mkali, kati ya Masimanimba na kijiji cha yamajimboni kwilu inabaki mvua mbili wala tatu kwa kuvunjika kwa barabara hiyo, amearifu kiongozi wa mtaa Masimanimba, hali inayoharibu mwenendo wa magari makubwa na kusababisha ajali nyingi. Jean Bosco Mukubidi anaomba usaidizi wa haraka kutoka serikali ya jamhuri kwa kuepuka mabaya. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, uongozi uo wa kamati ya wakristu selse katika dayosisi ya Goma unaomba rais wa jamhuri asikubali kiongozi wa seni aliyependekezwa na baraza ya bunge la taifa kama alivyotendwa na mgombea wa zamani wa kiti hicho Ronsar Malunga. Selse inaomba rais wa jamhuri asitaji kupitia amri yake Deni Kadima sawa kiongozi wa seni, ni kwa kuepuka kukataliwa kwa matokeo ya uchaguzi ujayo unaowezo wa kutia nchi katika ujeuri na kuharibu hali ya usalama, alisema kiongozi kiongozi wa selse jimoni Kivu ya kaskazini. Msimamo ule unapatikana katika tangazo ya siku ya kwanza iliyopita mjini Goma, lakini mkusanyiko wa makanisa unaishi naomba kusonga mbele katika mwenendo wa uchaguzi mbele ya wa uchunguzi wowote. Upande mwingine shirika mpya la raia linaomba rais wa jamhuri ataje kiongozi mpya wa ofisi ya uongozi wa seni. Ndivyo alijulisha kiongozi wake wakati wa ziara yake mjini Kananga ajili ya kuepuka uchaguzi uchelewe. Jonas Chombela nawaza ni kugumu kutokana na ukosefu wa mapatano kati ya watendaji na hasa wawakilishi wa makanisa kurudi nyuma kwa kusikilizana kuhusu kiongozi mpya wa seni. E, balozi wa utashi mwema wa Umoja wa Mataifa anapatikana mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini tangu siku ya kwanza. Sara Zeid anapatikana huko sawa mshauri maalum wa mpango wa malisho ulimwenguni kwa afya ya mama mtoto na malisho mabaya. Ni kwa hiyo alitembelea pamoja na kiongozi wa PAM vituo vimoja vinavyofaidishwa na usaidizi wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa katika jimbo la Kivu ya kusini. Taarifa ya Sinti ya Bashizi inatolewa na Michel Chirimwami. Kivu ya kusini ni jimbo la Kongo lililo na idadi iliyo ya juu ya watoto wenye utapia mlo chini ya miaka mitano, na ni katika hali mbovu ya usalama mkubwa. Ndiyo maana kwa kupigana vema na kisa hicho, mwanamfalme Sara anatia mkazo juu ya hali kwamba utapia mlo siyo jambo la pekee la PAM. Alisema tuna sote jukumu la kutenda ili kujua hakika kuwa jamaa zote zinakula vema, inafaa kuwa na chakula bora ili kuwa na afya tele, alisema bisara zaidi, na kuongeza kuwa wanawake wenye mimba wanapaswa kukingwa vema na kula vifaavyo, pia kwamba tuna lazima ya habari na utetezi bora kusudi wanawake na wasichana wajue nani watamwendea wanapokuwa katika hitaji na zaidi kujua haki zao ni gani. Pamoja na hospitali ya Panzi, PAM inatoa pia chakula kwa walioponyoka ubakaji, walio katika nyumba Dorcas ya Fondation Panzi. ni mahali pa mpito ambapo hao wahanga wanajifunzia kazi ya kuwaandaa kurudi katika maisha kawaida. Ila huduma ya kweli kwa hao kinamama na wahanga inaenda pamoja na kuwapa uhakika wa chakula. Ndiyo maana PAM inataka kuonge kuzidisha msaada wenyewe kwa vipindi vya kuwapa wajihudumie, yani wajitosheleze. Ushirikiano wa Afrika kwa wakasa ndiyo swali linalozungumziwa katika mkutano wa mkuu wa Afrika ulioanzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa kwa muda wa siku mbili. Mkutano ule utaongozwa na tawi linalosindikiza rais Felix Chisekedi katika uongozi wa muungano wa nchi za Afrika. Ni katika lengo ya kufikia hatua za kupinga ubaguzi dhidi ya wakasa. Jueni kwamba mkutano huo ulianzishwa rasmi na rais Sisekedi. Ajali ya gari kubwa ilosafirisha siku ya Mungu biashara na zaidi ya watu makumi tano imeripotiwa katika mtaa wa Mitwaba jimboni ya Katanga. Gari hiyo ilipinduka katika mto Kalumengongo. Hadi sasa utafiti haujaanzishwa, hata hivyo, washuhuda wanajulisha kwamba mhanga ni mtu moja anayetunzwa katika kituo cha afya cha mahali. Taarifa ya Jangandu kutoka Lubumbashi inasoma na mwenzetu wa Butembo Grasti duru kadhaa zinaonyesha kuwa lori hili lilitoka Manono kwenda Lubumbashi likipita eneo la Mitwaba. Ilikuwa na abiria yapata makumi tano ndani wakiwemo watu wazima na watoto. Gari hili pia lilibeba bidhaa sawa vile makopo ya mafuta na zingine. Wakati ilipowasili katika kijiji cha Tambo, yapata kilomita makumi sita na tano kutoka kituo cha Mitwaba, ilikuwa mwendo wa saa kumi na moja jioni, dereva alishindwa kuingia kwenye daraja Amapon kwa Kifransa na kupinduka na gari linakuwa katika shimo ya karibu mita mia moja hadi sasa gari hili na abiria wote wako chini ya maji, habari iliyothibitishwa na msimamizi wa eneo la Mitwaba. Kulingana naye, kwa sababu ya ukosefu wa fedha utafiti bado haujaanza. Wakati huo huo, serikali jimboni pia inasubiri kwa kampuni ya madini ya eneo hilo kupata chombo cha kutoa gari ndani ya maji. Pia wanasikitika na tabia ya madereva ya magari makubwa ya kutofuata hatua inayokataza kuendesha gari usiku kwenye barabara, huu unachukuliwa kuwa hatari. Kuhusu ukosefu wa rasilimali ripoti ilitolewa kwa serikali ya jimbo ili hatua ya haraka iandaliwe ili kuanza utafutaji wa watu waliopotea. Kulingana na duru zingine, katika ajali hii kulikuwa na mtu mmoja tu aliyenusurika, amelazwa katika kituo cha afya ambapo hutunzwa vigumu. Na huo ndio mwisho wa matangazo yetu, bali munaweza endelea kuyasikiliza kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.