Radio Kapi. Mamia wanafunzi wa kipindi cha sekondari na, na primari wa shule sita za kiserikali waliandamana hii siku ya leo, mbele ya jumba la taifa, mbele ya jumba la jumba raia hapa mjini Kinshasa walidai mbele ya baraza ya bunge la taifa mgomo wa walimu ukomeshwe na kuanzishwe moja kwa moja kwa, kwa mafunzo katika mashule ya kiserikali wahami elfu tano wanaoishi pamasisi centre katika jimbo la Kivu ya kaskazini wanapatikana mbele ya hatari ya magonjwa mbalimbali ni waliokimbia hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo yao. E, jimboni Maniema, kiwanda cha madini za dhahabu kilisaini mkataba na kabila ya Babuyu mtaani Kabambari kwa ujenzi wa viwanda vya kijamii. Ni kiwanda kilichotumika tangu tangu zamani huko katika ugomvi kutokana na ukosefu wa mkataba aina huo. Mamia ya wanafunzi wa kipindi cha sekondari na primari washule sita za kiserikali waliandamana hii siku yaine mbele ya jumba la, ta, la raia hapa mjini Kinchasa. Walidai mbele ya baraza ya bunge la taifa wa walimu wawalimuukomeshwe na kuanzishwe moja kwa moja kwa mafunzo katika mashule ya kiserikali. Wanafunzi wali, wali na kiongozi makabu wa baraza ya bunge la, la jimbo walipokelwa kufanya uwezekanavyo kwa kupata suluhisho kuhusu mgomo wa kazi wa walimu. Nao wanafunzi wa mashule ya kiserikali ya Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini waliandamana hii siku ya ine wakati wa mvua kali mjini humo. Ni pia katika lengo ya kukumbusha maoni yao ya siku ya pili iliyopita ya kudai kuanzishwa kwa masomo. Walipatia wakuu wa ngazi mbalimbali kibarua cha mahitaji yao. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wahami elfu tano wanaopatikana pa Masisi wanaishi mbele ya hatari ya magonjwa katika makao ma, katika makao yao. Kelele hiyo ilifanyika na watendaji wa kibinadamu chini ya uongozi wa OCHA. Ujumbe wake uliotembelea Masisi centre mwanzo wa mwezi huu uliichungua kuhusu hali ya maisha yao. Ni wahami waliokimbia hali ya ukosefu wa usalama katika vijiji vyao, imejulisha OCHA katika gazeti yake ya habari za kibinadamu ya siku ya pili iliyopita. Maelezo mengi nawe Gabriel amenya kutoka mji wa Goma. Ndani ya ripoti hiyo ya OCHA imejulisha ya kwamba wahami hawa ambao wa, walikuwa wakiishi ndani ya vituo vya pamoja pa Masisi Santre waliweza kuhama ndani ya kituo kingine, na hawa hawana kitu chochote, wakiwa mahanga wa magonjwa mbalimbali. Zaidi ya maulizo haya kuhusu ukingo wao, kituo hicho cha mpya kinakuwa na lazima nyingi kuhusu maji ya kunywa na usafi, pia kufikia vituo vya afya. Kwa sasa waami awa hadi sasa hawajapata msaada. Ujumbe ule wa OCHA umeomba kwa viongozi kwa kujishurutisha, kusudi watu hawa wafikie jamaa zao. Hadi sasa zaidi ya watu elfu makumi ine ambaye asili makumi sita wote wanaishi ndani ya familia ziliyowapokea na wanaishi huko Masisi Santre, kufatana na kuzorota kwa usalama vijijini mwao. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Jimboni Ituri karibu maelfu ya wahami wa eneo la Kigonze pabunia walifaidishwa na chakula kutoka mpango wa malisho ulimwenguni PAM, lakini maelfu wengine wahami wanaishi katika hali mbaya mitaani jugu na Irumu sababu watendaji wa kibinadamu hawana uwezo wa kuwasili huko. Kwa mjibu wa kiongozi makama anayehusika na operesheni kuna kuPAM kazi zenye kubaki kwa kutimizwa ni nyingi sana katika eneo hilo lenye wahami karibu milioni moja elfu mia kenda mengi. Nawe Jean Claude Lokidile zaidi ya familia elfu mia tatu zilizohamishwa kutoka Jugu zimepokea msaada wa chakula ukiwemo unga wa mihindi, maharage aina ya petipwa, mafuta na pia chumvi. Operesheni ya ugau ilifanyika kwa muda wa siku tano, na ni fungo ya chakula ya kuwasaidia kwa miezi mmoja. Makamu wa kiongozi wa kempi anatoa ongera kuhusu usaidizi hii ya kibinadamu ambayo inaokoa maisha yao katika eneo hiki kwenye wakimbizi wanaokosewa chochote. Wakati huo tu wengine wakimbizi wa kivita waliokimbia mashambulio ya hivi karibuni wa ADF katika eneo la Irumu kuelekea Komanda Boga na Chabi wako katika shida. Hali hiyo tu inatokea katika maeneo kadhaa katika mtaa la Jugu ambayo kwa sasa hakuna jinsi ya kufikia huko kutokana na ukosefu wa usalama. Ofisi wa mpango wa chakula ulimwenguni PAM anasema anajua changamoto zinapaswa kuchukuliwa katika mkoa huu ambao una watu milioni 1.9 waliohamishwa. Ndivyo amesema Natasha na Dasdin, naibu msimamizi wa PAM hapa nchini Kongo. Watu hawa waliohamishwa Wanatoa wito kwa serikali kurejesha mamlaka wa serikali katika vijiji vyao ili kuwaruhusu kurudi makwao toka Bunya, naitwa Jean Claude Kidile, Radio Kapi. E, tubaki jimboni turia kurudisha kwamba wahami wahuni wanaozaniwa kuwa wa mai mai walishambulia usiku wa siku ya tatu kijiji cha Mahu kilomita kumi na, makumi, na, kumi na, ine, na usultani, katika usultani wa Bangule mtaani Mambasa kwa mjibu wa shirika la kutetea haki za binadamu CRDH, wa mai mai wale waliunguza ngome ya askari jeshi wa fardise na kuumiza askari polisi moja. Hata hivyo walinda amani walirudisha kimya baadaye. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya watu kumi waliuawa siku ya tatu usiku Pakalembo kijiji cha sekta ya Rwenzori mtani Beni. Shirika mpya la raia la Kongo limedusha matokeo ya kuwa kwa watu 18 na wengi walipotea. Majeshi ya FARDC yanahakikisha yanaakikisha matokeo yale <tikin> serikali ya jamhuri haiyatimiza hatua ya kuunda tawi la ukadiri nchini sababu uchumi wake unapatikana katika mikono ya wageni wanaohusiana na kushirikiana na wakuu wa moja wa nchi kinyume ya sheria. Ndiyo jambo lililozungumziwa siku ya tatu wakati wa kikao cha baraza ya bunge la taifa hapa mjini Kinshasa, akiwa mwaliko wa waziri wa pme Estash Mwanzi. Kuhusu swali la utoaji wa makazi katika sekta ya upekee, wanabunge wa taifa walijulisha kwamba sheria hiyo namba 217 inatimizwa kinyume na watoaji wa makazi wa wageni chini ya ulinzi wa wakuu wa kiserikali. Hatimaye katika jimbo la Maniema, mtaani Kabambare, kiwanda TSMSRL cha madini za dhahabu kilisaini mkataba na kabila ya Babuyu kwa ujenzi wa viwanda vya manufaa ya wakaaji. Kiwanda hicho kinatumika bakazi ya madini huko tangu miaka mingi. Kwa ukosefu wa kibarua cha mahitaji ya wakaaji ulipelekea uli, ukosefu huo ulipelekea ugomvi mara nyingi katika pande hizo mbili mengi. Nawe florence, Florence Kizalunga. Ndani ya buku la mahitaji hiyo iliyosainiwa mbele ya liwali kwa muda wa jimbo la Manyema kunapatikana kwa mfano ujenzi wa shule tano ndani ya vijiji mbalimbali mbali, vituo vya afya, soko mbili pia ofisi ya sekta. Kampuni itatolea pia wasultani wa asili pikipiki piki kumi, itatengeneza barabara kako kilomita kumi na tano pia ujenzi wa visima vya maji kunako vijiji tatu vya government ya Benyebemba humo ambapo wamekuwa wakiendesha kazi zao. Gavana kwa muda wa jimbo la Manyema amealika kampuni hiyo kuheshimu mapatano. Habari hiyo inafurahisha vinara ya jamaa hiyo wanaosubiria ukamilisho wa masemi hiyo. Hiyo tutaomba kute sehemu ni ifo cahier de charge itimizwe kwa sababu ya kuleta maendeleo na amani ya kudumu. sekta ya Babuyu kutetera Kabambare, tunafikia lengo yenye sisi wote tulikuwa nataka ya signature ya ile cahier de charge. Tunatosheka kwa sababu ile cahier tulifanya pamoja, bila amani kampuni haitatumika na haitapata franga ya kufanya ile makazi. Kwa moyo mwema, kampuni Tesem wanaahidi ukamilisho wa ahadi yake kuhusu buku hiyo ya mahitaji. Toka Kindu, Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.