Oh, mamia ya wanafunzi wa, wa sekondari wa shule sita za kiserikali walaendamana jana siku yenye kuna kujumba kujumbala raia hapa mjini Kinshasa, ni kwa kudai mgomo wa walimu ukomeshwe na kuanzishwe moja kwa moja kwa mafunzo katika mashule ya kiserikali. Mda wa miaka miwili, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifikisha hatua ya asilimia makumi saba ya chanjo kutoka asilimia makumi matatu na tano. Ndivyo alijulisha jana siku ya ene mjini Kinshasa rais wa jamhuri, wakati wa kuanzishwa rasmi kwa mkutano mkuu wa taifa kwa faida ya chanjo na kukomeshwa kwa polio. Jimboni Turi, karibu wahami elfu kumi na tano wa eneo la Kigonze Pabunia walifaidishwa na chakula kutoka mpango wa malisho ulimwenguni PAM. Wengine maelfu wanaishi katika hali mbaya mitaani Jugu na Irumu sababu watendaji wa kiutu hawana uwezo wa kuwasili huko. Ujambo mpenda wa msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mamia ya wanafunzi wa sekondari wa shule sita za kiserikali waliandamana jana siku ya ine kuna kujumba la raia hapa mjini Kinshasa, ni kwa kudai mgomo wa walimu ukomeshwe na kuanzishwe moja kwa moja kwa mafunzo katika mashule ya kiserikali. Wanafunzi wale walipokelewa na kiongozi Makabu wa baraza ya bunge, aliaidia kufanya uwezekanavyo kwa kupata suluhisho kuhusu mgomo wa kazi wa walimu nao wanafunzi wa mashule ya kiserikali ya Beni katika jimbo la Kivu ya kaskazini waliandamana hii siku ya ine wakati wa mvua kali mjini humo ni pia katika lengo ya kukumbusha maoni yao ya siku ya pili iliyopita ya kudai kuanzishwa kwa masomo. Walipatia wakuu wa ngazi mbalimbali kibarua cha mahitaji yao pakananga mawakili wa Kasai Central waliandamana jana kwa kudai uhuru wa mwenzao Prosper Kamalu anayefungwa tangu mwezi moja na mahakama ya kijeshi katika swali la mauaji ya wataalam wawili wa Umoja Mataifa. Kupitia kibarua cha mahitaji yao kwa rais wa jamhuri, mawakili wa Kasai Central wanashutumu kufungwa kwa mwenzao katika hali isiyo sawa. Tangu juma jana walikusudia kusimamisha utetezi katika kesi ya mauaji wa wataalamu wawili wa Umoja Mataifa ajili ya kudai uhuru wa mwakili Prosper Kamalu. Muda wa miaka miwili jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilifikisha ailimi7 ya chanjo kutoka 35. Ndivyo aliisema jana siku ya i mjini Kinchasa, rais wa jamhuri, wakati wa kuanzishwa rasmi kwa mkutano mkuu wa taifa kwa faida ya chanjo na kukomeshwa kwa polio, wakati pia kwa Felis Chisekedi wa kuanzisha mpango mashako 0 katika lengo ya kufikia zaidi ya al nane ya watoto waliotolewa chanjo, yani karibu watoto milioni3 hadi mwaka wa elfu mili, nao washiriki wa kigeni wa serikali waliaidia kukaza juhudi zake kupitia usaidizi wa pesa na vifaa wakati wa kampeni za chanjo za ujio katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wahami elfu tano wanaopatikana pa Masisi wanaishi mbele ya hatari ya magonjwa katika makao yao. Kelele hiyo ilifanyika na watendaji wa kibinadamu chini ya uongozi wa OCHA. Ujumbe wake uliotembelea Masisi Centre uliichungua kuhusu hali ya maisha yao. Ni wahami waliokimbia hali ya ukosefu wa usalama katika vijiji vyao, imejulisha OCHA katika gazeti yake ya habari ya za kibinadamu ya siku ya pili iliyopita. Maelezo mengi nawe Gabriel amenya kutoka mji wa Goma. Ma. Ndani ya ripoti hiyo ya Ocha imejulisha ya kwamba wahami hawa ambao wa, walikuwa wakiishi ndani ya vituo vya pamoja pa Masisi Centre waliweza kuhama ndani ya kituo kingine na hawa hawana kitu chochote wakiwa mahanga wa magonjwa mbalimbali. Zaidi ya maulizo haya kuhusu ukingo wao, kituo hicho cha mpya kinakuwa na lazima nyingi kuhusu maji ya kunywa na usafi, pia kufikia vituo vya afya. Kwa sasa waami hawa hadi sasa hawajapata msaada. Ujumbe ule wa OCHA umeomba kwa viongozi kwa kujishurutisha kusudi watu hawa wafikie jamaa zao. Hadi sasa zaidi ya watu elfu makumi ine, ambaye asili makumi sita wote wanaishi ndani ya familia ziliyowapokea na wanaishi huko Masisi santre, kufatana na kuzorota kwa usalama vijijini mwao. Goma, Gabriel Wamenya hajiokati jimboni Turi karibu ma Maelfu ya wahami wa eneo la Kigonze pa Bunia walifaidishwa na chakula kutoka mpango wa malisho ulimwenguni PAM, lakini maelfu engine ya wahami wanaishi katika hali mbaya mitaani Jugu na Irumu sababu watendaji wa kibinadamu hawana uwezo wa kuwasili huko. Kwa mjibu wa kiongozi makamu anayehusika na operesheni kunako PAM, kazi zenye kubaki kwa kutimizwa ni nyingi sana katika eneo hilo lenye wahami karibu milioni moja elfu mia kenda. Mengi nawe Jean Claude Lukidile zaidi ya familia elfu tatu zilizohamishwa kutoka Jugu zimepokea msaada wa chakula ukiwemo unga wa mihindi, maharage aina ya petipwa, mafuta na pia chumvi. Operesheni ya ugawaji ilifanyika kwa muda wa siku tano na ni fungo ya chakula ya kuwasaidia kwa miezi mmoja. Makamu wa kiongozi wa kempi anatoa ongera kuhusu saidizi hii ya kibinadamu ambayo inaokoa maisha yao katika eneo hiki kwenye wakimbizi wanaokosewa chochote. Wakati huo tu wengine wakimbizi wa kivita waliokimbia mashambulio ya hivi karibuni wa ADF katika eneo la Irumu kuelekea Komanda Boga na Chabi wako katika shida. Hali hiyo tu inatokea katika maeneo kadhaa katika mtaa la Jugu, ambayo kwa sasa hakuna jinsi ya kufikia huko kutokana na ukosefu wa usalama. Ofisi wa mpango wa chakula ulimwenguni PAM anasema anajua changamoto zinapaswa kuchukuliwa katika mkoa huu ambao una watu milioni moja elfu mia tisa waliohamishwa. Ndivyo amesema Natasha na Dasdin, naibu msimamizi wa PAM hapa nchini Kongo. Watu hawa waliohamishwa Natoa wito kwa serikali kurejesha mamlaka wa serikali katika vijiji vyao ili kuwaruhusu kurudi makwao toka Bunya, naitwa Jean Claude Kijile, Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya Kaskazini zaidi ya watu kumi waliuawa siku ya tatu usiku, Pakalembo, kijiji cha sekta ya Rwenzori mtani Beni. Shirika mpya la raia la Kongo limejusha matokeo ya kuwa kwa watu 18 na, na wengi walipotea. Majeshi ya FARDC yanahakikisha matokeo yale Serikali ya jamhuri haiyatimiza hatua ya kuunda tawi la ukadiri nchini, sababu uchumi wake unapatikana katika mikono ya wageni wanaohusiana na kushirikiana na wakuu wa moja wa nchi kinyume ya sheria. Ndiyo jambo lililozungumziwa siku ya tatu wakati ya wa kikao cha baraza ya bunge la taifa hapa mjini Kinshasa, akiwa mwalikwa waziri wa PME, Estash Mwanzi, kuhusu swali la utoaji wa makazi katika sekta ya upekee. Wanabunge wa taifa walijulisha kwamba sheria hiyo namba elfu mbili kumi na saba inatimizwa kinyume na watoaji wa makazi wageni chini ya ulinzi wa wakuu wa kiserikali maelezo mengi na ofisi Tongoma kutoka mji wa Uvira. Katika maelezo yake, mwandishi wa swali na mjadala analaani shirika la ukandarasi mdogo kwa wafanyakazi kutoka nje kwa kuvunja sheria husika, licha kuwapo kwa ofisi ya serikali ARSP. Kwa wabunge wengi, kampuni ndogo za ukandarasi za kigeni ndio mzizi wa umaskini mkali wa Wakongomani. Ibe Furuguta anasema kuwa karibu wafanyakazi wote chini ya mpango wa mkandarasi mdogo hawana haki au faida, haswa msaada wa kiafya, malipo ya muda wa ziada. Wakubwa wa kigeni wanaovunja sheria za Kongo zija mawakala na raia na wafanyakazi wa Kongo ni polisi, huduma za ujasusi ni jeshi linalokuja kuwalinda. Wabunge wa kitaifa wanapendekeza kwamba serikali ifanye kila linalowezekana ili kuzuia wageni wasifanya wakongomani kuwa wamasikini. Bernard Mbaki Mantanga anasema kuwa ikiwa kulazimisha kukusanya ushuru kwa mgeni, ikiwa unatoa maagizo huko utashtuka, atua zidi ya mgeni huyo imesimamishwa. Uhusiano wao na wageni ni nini? na Wachina utakao wapata uwanjani wakiuza sindano, ni serikali inayowalinda. Inabidi kuwafukuza. Waziri kwa upande wake ametambua kesi za kuvunja sheria ambazo zinastahili kuhukumiwa. Aliuliza kwa siku mbili ili kutimiza kero zote za wabunge. Hatimaye, katika jimbo la Maniema, mtani Kabambare, kiwanda TCMSRL cha madini za zahabu kilisaini mkataba na kabila ya Babuyu kwa ujenzi wa viwanda vya manufaa ya wakaaji. Kiwanda hicho kinatumika bakazi ya madini huko tangu miaka mingi. Ukosefu huo ulipelekea ugomvi mara nyingi katika pande hizo. Zombili. Mengi nawe Florence Kizalunga ndani ya buku la mahitaji hiyo iliyosainiwa mbele yake liwali kwa muda wa jimbo la Manyema, kunapatikana kwa mfano ujenzi wa shule tano ndani ya vijiji mbalimbali mbali, vituo vya afya, soko mbili pia ofisi ya sekta. Kampuni itatolea pia wasultani wa asili pikipiki piki kumi, itatengeneza barabara kako kilometa kumi na tano, pia ujenzi wa visima vya maji kunako vijiji tatu vya groupement ya Benyebemba humo ambapo wamekuwa wakiendesha kazi zao Gav gavana kwa muda wa jimbo la Manyema amealika kampuni hiyo kuheshimu mapatano. Habari hiyo inafurahisha vinara ya jamaa hiyo wanaosubiria ukamilisho wa masemi hiyo. Tutaomba kutee seme ni ifo cahier de charge itimizwe kwa sababu ya kuleta maendeleo na amani ya kudumu sekta ya Babuyu kutetera kabambare. Tunafikia lengo yenye sisi wote tulikuwa nataka ya signature ya ile cahier de charge, tunatosheka kwa sababu ile cahier tulifanya pamoja. Bila amani kampuni haitatumika na haita pata franga ya kufanya ile makazi. kwa moyo mwema kampuni tesem wanaahidi ukamilisho wa ahadi yake kuhusu buku hiyo ya mahitaji toka Kindu, Florence Kizalunga, kwa niaba ya redio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Okapi.