Radio Kapi. Oh, Kapi. Kanyama. Jimboni Ituri miili tano ilivumbuliwa siku mbili zilizopita katika eneo la Babila Babombi, mtani Mambasa. Wahanga ni watu walioshikwa na kupelekwa na fasi isiyojulikana na wanamgambo wa ADF katika kijiji cha Makumo Lasema shirika la raia la mahali pabeni. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakaji wanapinga chanjo ya virusi Ebola, hasa waliyokutana na wagonjwa. Hata hivyo tawi la uongozi linaomba wawe wengi kwa kupata chanjo hiyo, pamoja na hiyo ya mpya ya kongomani kwa kukomesha kuambukizwa katika jimbo la Kivu ya Kusini. Univasiti ya kikatolika ya Bukavu ilimtolea kiaskofu Christophe Muzira Mwenengabo cheti cha kidaktari baada ya kufariki. Hiyo ni katika mpango wa sherehe ya miaka makumi mawili na tano kisha mauaji ya kiaskofu huyo wa zamani wa Bukavu. Jimboni Ituri, miili tano ilivumbuliwa siku mbili zilizopita katika eneo la babila Babombe, mtaani Mambasa. Kwa mjibu wa shirika la raia, wahanga ni watu walioshikwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana siku ya pili iliyopita na wanamgambo wa ADF katika kijiji cha Makumo. Matokeo ya shambulio hiyo ni ya kuuawa kwa mtu mmoja na kuteka nyara kwa wingi. Shirika la kutetea haki za binadamu CRDH linaomba wakuu wa kijeshi wazidishe msako mengi. Nawe Ezekiel Muzalia wawili kati ya wahanga ni mwanaume mmoja na kijana binti wa umri wa miaka ishirini waliokuwa wakitokea kwenye kijiji Mambume, mupakani na jimbo la Kivu la Kaskazini. Mili zao ziligunduliwa katika kijiji Mongoli, kwenye sulutani wa Babila Babombi katika tarafa la Mambasa. Watu wengine ambao waliokuwa wakitokea shambani waliuawa na watu wale wenye kushika silaha na mili zao kuachiliwa porini, kulingana na shirika la raia la mahali. Mwili ya mtu mwingine mmoja mzaliwa wa huko iligunduliwa siku ya tatu katika kijiji Makeli. Koordinata wa muungano CRDH anajulisha ya kwamba uchunguzi unaendelea kwa ajili ya kugundua wahanga wengine ambao inawezekana waliuawa wa porini na waasi wa ADF. Hawa walifyatulia masasi kempi moja la jeshi FARDC pa Makumo kabla ya kujielekeza ndani ya kijiji ambapo waliendesha manyanyaso kwa raia. Muungano huo wa utetezi wa haki za binadamu unaalika jeshi la taifa kufuatilia adui porini kwa ajili ya kukinga raia na manyanyaso ya wahuni wa ADF wanaotangatanga ndani ya eneo tulipo. Muoji, administrator wa tarafa la Mambasa, anajulisha ya kwamba mbinu fulani zilichukuliwa kwa ajili ya kukinga raia. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu wawili waliuawa mwanamke na mwanaume wakati wa shambulio jana siku ya ine usiku ya wanamgambo wanaozaniwa kuwa ADF katika eneo la Matumbi mtaani Beni. Huenda walitokea katika eneo la Makumo na kubaki kando ya kukutama Avei Mazingi na Maliki. Hata hivyo, jeshi la FARDC limeomba vijana wanaopatikana msituni watumike kwa kurudisha amani katika eneo hilo. Mauaji yale ya raia na waoni wa ADF katika kijiji cha Kalembwe sekta ya Wenzori jimboni Kivu ya Kaskazini, mbunge wa taifa Jado Mangwengwe anaomba sheria ya kijeshi isikilize kamanda wa eneo hilo ajili ya fasirie namna gani wakaaji ya wakulindwa. Ndivyo alijulisha hii siku ya tano mjini Kinshasa. Mteuliwa huyo wa Beni anasema kuna sababu kamili ya kurudisha amani huko kutokana na ujio wa uchaguzi na jimboni Maniema, kijiji cha Mutu Peke, sekta ya Babuyu, usultani wa Benyabemba, mtani Kabambari, kinabaki mtupu, yaani bila wakazi wake kutokana na shambulio la wamaimai wa mbuti wa kanali aliyejitaja Mundus. Matokeo ni ya kupokwa kwa makao mengi, kubakwa kwa wanawake na kupeleka watu wengi nafasi isiyojulikana. Habari imehakikishwa na mbunge wa jimbo Teofil Buleli Dr, mchaguliwa wa Kabambari anayeomba wa mai mai wale wapingwe pabeni. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakaaji wanapinga chanjo ya virusi ya Ebola, hasa waliokutana na wagonjwa. Hata hivyo tawi la uongozi linaomba wawe wengi kwa kupata chanjo hiyo pamoja na mpya ya Wakongomani. Hiyo ni kwa kuomesha kuambukizwa. Kiongozi wake ni Dr Michel Tosalisana. Tumsikilize katika masemo yaliyochukuliwa na Mark Marofimbo. Kuna watu wanaendelea kukataa kuchanjwa, lakini pia wakataa usafi za mahali pao kupitia dawa, na hasa mahali pa mkusanyiko ya jamii. Na ikiwa hata uchunguzi tu ya afya, watu wakataa hawaipendi kwani wanajua kwamba ikiwa watatambulika kuwa wagonjwa watapelekwa kunako kituo cha matibabu CTE e, na kama hawakubaliani na matunzo ya huko CTE, basi e, ni kukataa kabisa na kutokubaliana. Ebanga ni dawa iliyotengenezwa na Wakongomani, ni sifa ya kwetu wenyewe kupitia daktari Muyembe na kikundi chake cha utafiti ya INRB, tukiwa pia na dawa ingine yaitwayo Regeneron. Hizi dawa yatatumiwa na waganga kulingana na hali ya mgonjwa ni wao ndio watajua dawa gani kutolea mgonjwa gani. Na vituo vya utoaji na mgao wa madawa ya lazima vya majimbo kumi na mbili za mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimeikusudia kupiganisha maduka ya madawa ya kifo, ni maduka yasiyo na hali mzuri, yasiyoruhusiwa, yanayopita kiasi katika eneo hilo ni moja wa azimio iliyochukuliwa wakati wa mkutano mkuu wa vituo hivyo mjini Goma, mda wa siku ine, katika uhusiano na shirikisho la eneo hilo linalohusika na mgao wa madawa ya lazima, Asrames. Mkutano uliokomeshwa jana siku ya ine. Mafasirio ya Bikira Brigit Bidwaya, kiongozi kiongozwa kituo cha Kananga, jimoni Kasale Central, mbele mikrofoni ya Rosalie Zawadi. Kuna ongezeko la dawa duni zinazosambaa katika nchi yetu, na sababu wakaaji wanakuwa na uwezo mdogo sana wa ununuzi. Watu wengi wanaelekea kwenda mahali panapouzishwa dawa kwa bei rahisi, lakini ubora hauhakikishwi. Hizi zimeitwa maduka ya dawa ya kifo. Katika kiwango cha mfumo wa kitaifa wa usambazaji wa dawa, sisi tunalenga ubora, tunachunguza dawa pia mtengenezaji, ili kununua dawa bora na dawa zote zenye kuzunguka kupitia mfumo wetu hupitia upimaji wa ubora na zinaambatana na ripoti za uchambuzi. Jukumu letu ni kufanya dawa bora zipatikane wateja wenye kununua dawa, yaani mahospitali, vituo vya afya na washirika wengine wanaokuja kwenye vituo vya usambazaji kupata dawa bora. Tumejihamasisha ili dawa zipatikane kwa kuzuia wateja wale wasiende sokoni na kununua dawa ambazo ubora wake haujakamilishwa. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, university ya kikatolika ya Bukavu UCB, katika uhusiano na university Loyola di Congo ya mji mkuu wa Kinshasa, ilimtolea mtolea Arkiaskofu Christophe Munzihirwa Mwenengabo cheti cha kidaktari baada ya kufariki hiyo ni katika i mpango wa sheria ya miaka makumi mawili na tano kisha kuwawa kwa akiaskofu huyo wa zamani wa Bukavu. Ni kwa hiyo pia mkutano wa kisayansi na utamaduni ulioandaliwa hii siku yaene kunako College Alfajiri. Basi, ni nani akiaskofu Christophe Munziirwa, na sababu ya teti hicho ni gani? Mwenzetu Sent ya Bashizi na Bizana, tuendelea taarifa inayotolewa na Michel Chirimwami. Profesa Mubagwa Kanigula, mkuu kiongozi wa chuo kikuu cha kikatoliki cha Bukavu, anacho cha kusema kilicho wazi, kwamba hiyo ndiyo shahada nzuri kuliko zingine iliyotolewa na ICB kwa kukumbuka na kutoa heshima, na hakuweza kufafanua wazi kwa nini, kwani ilikuwa wazi. Profesa Mubagwa batu yote bakuwa na badogo. Ni mtu mwenye alikuwa na akili sana, aliendelesha mawazo mingi ya science sociale, lakini ya madomaine zingine zote. Ni mtu mwenye alikuwa na sincerite, anasema vile anawaza. Maneno ya mapendo nawaza kwa sisi wote, ni mfano ya kufuata. Tarehe 27 Oktoba 1996, siku mbili kabla auawe, wakati moto ulikuwa umewaka kabisa na wakati askari wapo tayari kwa kupigana, Askofu Muzihiru alitoa wito watu wasimamie kuokoa wa taifa lao. Aliuawa na waasi mahali ambapo panaitwa kwa jina lake leo. Ukubali wake kwa sheria na amani unaweza kuwa taa kwa wanasiasa wa sasa. Padri Justin Kunzi, mmoja kati ya mapadri waliosimikwa na asko. Muzirwa. Anawaza kama viongozi wote wa kisiasa na wa kiserikali, kama wote kila mmoja kwenye ngazi yake, iwapo kila mutu angejitolea na kupana chema chochote alicho nacho kwa ajili ya kukuza sheria na amani na vikutane, ndipo watu wangesemewa wanamwiga askofu Muzirwa. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Okapi. E kinyume ya majimbo mengine ambamo walimu wa sekta kiserikali wanapatikana katika mgomo wa kazi wale wa jimbo la Mai Ndombe wanafundisha bila shaka. Habari hii ilihakikishwa na waziri jimboni humo wa PST Ambroise Kele. Kwa mjibu wake, walimu wa Mai Ndombe walikubali kutumika ijapokuwa malipo ya mshahara mdogo. Hata hivyo, katika ofisi ndogo ya PST Kutu ya kwanza, kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu ADDH Fidel Mpamunao amejulisha mwenendo wa mgomo kwa muda wa walimu ambao wawafurahishwa na benki na wa walipa mshahara. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni, munaweza endelea kuyasikiliza kupitia vitu vyote vyao vya kijamii vya redio Kapi.